What's new

[Chia sẻ] Mời đến thăm Mộc Châu quê chúng em

Hôm nay, Người Mộc Châu xin phép ra mắt toàn thể anh chị em trong Phượt bằng một vài tấm hình tự tay em chụp "ở quê" :D

Sự sống muôn màu

Cỏ mật

Thả hồn theo gió

Biển mây

Đồi chè trên Cao nguyên "không mùa"

Ở Mộc Châu, ra đường là phải có bịt sừng giống như rọ mõm :p

Last edited:
2 chị em tớ vừa từ MC về, có mặt ở đó 1 ngày 1 đêm. Cập nhật chi phí và tình hình :D

9h15 sáng thứ 6 đi xe Hưng Thành ở bến xe Mỹ Đình ( 100k/ lượt vé ngồi, phục vụ tử tế, nhiệt tình, có nước uống, khăn lạnh, mỗi tội lái xe hay nói bậy :D). Tớ vào phòng vé hỏi thì người bán vé bảo chỉ có vé đi Sơn La ( 130k), chứ ko có vé đi Mộc Châu, thế là nhảy lên xe mua vé trên xe. Chờ từ 8h nên được ngồi ngay hàng ghế thứ 2

2h chiều tới thị trấn. Tớ vào nhà nghỉ Thoa Toàn ( gần bến xe). 2 bác ý khá dễ. Tầng 2 nhà bác ý có 4 phòng thì 1p hoàn toàn khép kín ( giá 150k/đêm). 3p còn lại thì 1 toilet ngoài. Phòng tớ 2 giường, ga đỏ, đệm mềm (giá mặc cả 120k/ đêm)

Mấy tiếng còn lại buổi chiều qua Hang Dơi (vé 5k/người), rồi đến nhà dân hỏi thuê xe đạp tới rừng thông cách đó 3km( ko có dịch vụ đâu, chỉ xông vào mà hỏi rồi đặt CMT). Chập tối ăn tại quán Thanh Vân ( có thịt trâu gác bếp) trên đường về. Bát bò hầm cà rốt, đĩa thịt trâu gác bếp, đĩa thịt lợn Mán hấp, thịt xiên nướng, canh khoai, dưa muối, cơm, cộng với đĩa đầy thịt gác bếp mang về => 200k

Hôm sau 5h30 hò nhau đi taxi ra đồi chè ngắm bình minh. Từ bến xe MC phí taxi hết tầm 50k. Leo lên bể đợi đến 7h30 chả thấy bình minh đâu. Lang thang tý chụp chè với mận rồi đi loanh quanh tìm chỗ nào có bò với sữa, nhưng người ta bảo sữa vắt từ 5 rưỡi, 6h sáng hoặc 4, 5 giờ chiều

Đi bộ tới chợ 70 mua được 2 cái váy Mông, 60k/cái
Đi xe ôm đến đồi cỏ (đường tới Ngũ Động Bản Ôn). Chú xe ôm trông rất hiền, chở từ chợ 70, đứng đợi, chụp ảnh cho, rồi chở tới nhà nghỉ Trường Giang để đón xe về HN mà lấy có 50k

Ko mang giấy tờ xe nên chả dám thuê xe máy đi các bản và thác Dải Yếm, mà nhiều người bảo đường khó đi, cũng chả có thời gian (11h sáng nay đã có xe đón về). Hoa mận lác đác nở, hoa cải trắng còn một tẹo ( dọc đường tới Ngũ Động), chè thì hết lá còn trơ gốc vàng xám. Nhưng được cái gì cũng thấy rẻ :D

Em cũng vừa đặt chân về được đến nhà được 4 tiếng, nhưng đúng là đi đúng đợt cảnh không được đẹp hay sao ý, mùa này đồi chè người ta cắt trụi hết rồi, cánh đồng hoa chỉ thấy hoa trắng thôi, hoa mận hoa đào ít lắm thấy bảo chưa rộ đâu, đi đợt tháng sau thì đẹp...tiếc quá....có cái ảnh e vớt được khoe trước đã ạ, cảnh là chính thôi ạ :D

Ăn uống cũng ngon nhưng không rẻ lắm, ăn lẩu bình dân ven đường có tí thịt, ú hụ rau mà quán lấy chúng em 250k 1 nồi lèo tèo:-SS...Được bữa ngon là khi vào quán 64 có vẻ ngon và rẻ. Đêm thì vào hát hò ở Quán Lá gần bến xe MC nhưng lối vào tối sợ gần chết. Điểm khen nữa là Sữa chua và Caramen ở MC ngon tuyệt cú mèo...hihi

Em cũng xin "dưa góp" mấy tấm hình ạ. E mới về đến HN 9h tối qua.

Đoàn em 9 người đi 5 xe máy, sáng mùng 1 - 6h15 xuất phát ở cầu Hà Đông, do lúc đi vào đường đèo Hua Tạt bị nhầm đường nên 12h trưa mới lên đến MC.
Loay hoay tìm nhà nghỉ, hôm đó rất đông người đi MC nên các nhà nghỉ lớn gần KS Công Đoàn đều hết phòng. Vào hỏi nhà nghỉ Thế Anh thì chú chủ nhà bảo hết phòng rồi, nhưng nhà em chú ấy là NN Trà My (bên cạnh KS CĐ) vẫn còn 3 phòng nên bọn em đành sang bên đó vì lúc đó muộn rồi nên cũng chẳng muốn đi đâu xa nữa. NN Trà My thì phòng không đuợc đẹp, ko có điều hòa nhưng nó đặc biệt ở chỗ mấy phòng nghỉ ở dưới đất như một tầng hầm ấy. Bọn e thuê 3 phòng cho 9 người giá là 500k.

Trên đường đi lên MC thì e thấy đoạn này thú vị nhất(nhưng mà không có tên), cứ như là chốn tiên cảnh vậy. Sương mù dày đặc cách 10m không nhìn rõ mặt người cả lúc đi và về.

Cả đoàn em đây ạ:

Còn đây là hoa Mận, thời điểm này Mận mới chỉ chớm nở hoa nên chưa đẹp lắm, chắc phải 2-3 tuần nữa thì mới nở rộ.

Hoa cải trắng này:

Đây chẳng biết là hoa gì?

Xe của bác nào trên này thì vào nhận nha, bọn e gặp 4 chiếc cào cào này ở quán ăn, nhảy lên shot chộm mà không xin phép chủ xe này.

Lầu Dê Trần Thế...

Đốt lửa giao lưu cùng đoàn khác này...

Có điều đặc biệt nữa là đoàn bạn có người Sinh Nhật đúng ngày 01/01 nên họ tổ chức sn cho đồng chí này luôn. Nhân vật chính là bạn nam đeo kính đó ạ...

Thôi e xin stop ở đây để dành đất cho mọi người up tiếp. Cảm nhận của e về MC đó là: Vào thời điểm này lên MC thì hoa Mận chưa nở nhiều nên không có gì đặc biệt, cũng may là vẫn còn hoa Cải trắng. Về đồ ăn trên đó thì e thấy hơi đắt.

Last edited:
Đây gọi là Hoa Ngũ Sắc (Tên thô tục là hoa Cựt nhợn ) hoa này dùng làm thuộc trị bệnh xoang mũi :), mùa này đi đến đâu cũng thấy tím trời hoa này từ các vách đá treo leo đến những cánh đồng lầy lội!
--> Hình như không phải hoa ngũ sắc đâu. Mình cũng không rành về hoa, nhưng hoa ngũ sắc phải có cái hình ống như hoa loa kèn, và có khoảng chục cái loa kèn nhỏ bằng que tăm nằm trên 1 cái cuống cơ.
Cái hoa trong hình cũng dùng làm thuốc được đấy, hình như là còn để gội đầu hay nấu nước tắm nữa thì phải:D

Hix. Nhìn ảnh mọi người chụp mà đã muốn tót lên xe đi MC ngay rùi :p Hix, nhưng mà đi bằng xe máy chắc ko được rồi, mặc dù rất thích. Lực bất tòng tâm. Đi Mc tầm gần cuối tháng này có còn được ngắm cảnh hoa nở thể kia ko ạ? Mà đi MC thì đi tầm 2 ngày nghỉ có đủ ko?

Cuối tháng này đi là đẹp nhất đó bạn, lúc đó hoa Mận sẽ nở rộ còn hoa Cải thì ko biết còn ko? Có j thắc mắc thì bạn pm mình theo nick YH: guidoimatnai123 mình sẽ giải đáp cho. Vì mình vừa đi lên đó về mà.

Mình cũng đi được Mộc châu 2 lần vào dịp tết 1 lần chụp hoa mận, đào một lần phơ hoa cải . Cảm nhận cá nhân nên đi Mc mùa hoa cải, trời xanh mây trắng, cánh đồng hoa cải ở dưới thì còn gì tuyệt vời hơn . Gần tết thì theo suy nghĩ cá nhân là cảnh hơi nhạt, hoa đào thì chắc đã về xuôi , cải đã ra quả , chỉ còn chút hương hoa mận, trời mù thì khả năng lên ảnh chán lắm . Nhưng hãy cứ đi đi, đi lúc trời không đẹp thì mới có sự so sánh với lúc trời đẹp chứ .

Mận thì chẳng còn đâu bạn ạ, năm nay rét nên đồng hồ sinh học của hoa lá loạn nhịp rồi. Đào thì còn, cứ dọc hai bên đường 6 đoạn từ nga 3 đèo Hua Tát vào là đầy chỗ cho bạn chụp. Rồi chạy vào đường đi Ngũ động bản Ôn ấy, có những đồi chè đẹp thế này này

Hoa mận hồi tớ đi sát Tết cũng chỉ lơ thơ và rét cóng thế này thôi, bây giờ ra lá hết rồi nhưng chụp trong vườn mận xanh um cũng đẹp ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,700
190,158
Latest member
Daiak
Back