What's new

Thế nào là phượt?

alittlemad

Phượt tử
Dạo này mình hay thấy những câu hỏi kiểu như phượt cung này thì thế nào? có từng này tiền thì đi phượt ở đâu? phượt xxx thì cần chuẩn bị gì? v.v...
Mình ko phải dân phượt/ du lich chuyên nghiệp, tuy nhiên mình nghĩ du lịch tự túc/ du lịch và phượt là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau. Du lịch thì chắc ai cũng biết, ko biết thì có thể tra từ điển, còn phượt thì từ điển tiếng việt hình như chưa cập nhật. Cá nhân mình thì nghĩ rằng phượt là đi lang thang ko xác định nơi chốn, mục đích, vui đâu chầu đấy, ngã đâu là giường. Ý nghĩa của phượt nằm trong từng bước chân, từng vòng tua máy, từng vòng bánh xe lăn, sự hiểu biết thêm về con người, văn hóa trên những chặng đường đã qua, kinh nghiệm tích lũy được từ chuyến đi, ... chứ ko phải là tôi đã đến xxx này, yyy kia.
Có thể mình ko đúng hoàn toàn, nhưng sai hoàn toàn thì cũng có thể...ko. Vậy nên có bạn nào có định nghĩa/ khái niệm khác về phượt xin chia sẻ với mình nhé. Tks.

Phượt là gì? Giờ không ít các bạn khi tham gia vào một chuyến đi ngắn hay dài, xa hay gần...đều có thể tự gọi, tự nhận mình là đang tham gia đi du lịch, khám phá ở một góc độ "phượt" nào đó...
Cái câu hỏi Phượt là gì? Đã có rất nhiều topic được mở ra, rùi cùng nhau phiếm đàm về điều này...nhưng hết đều không có một định nghĩa chung, người thì nói thế này, thế kia...chẳng ai chịu ai, vì lẽ:
_ Cảm nhận về chuyến đi của mỗi người là khác nhau, có người đi vì mục đích này, người vì mục đích kia...
_ Sự sẵn sàng đương đầu trong mỗi chuyến đi của các thành viên khi tham gia chuyến đi là khác nhau, người thích chông gai, thử thách, người thích an nhàn, hưởng thụ...nét đẹp.
_ Loại hình phương tiện tham gia chuyến đi nhiều khi là rất khác nhau, người đi bộ, đi xe máy, xe đạp, máy bay, xe lửa, tàu thủy, thuyền, bè...nên vô tình chung khi hỏi: Phượt là gì? Tất ngẫu những bạn đi xe máy sẽ trả lời: Phượt là loại hình du lịch tự do mà các thành viên tham gia chuyến đi bằng xe máy (đã có một bạn trẻ trả lời mình như thế khi mình hỏi đấy :D)
_ ...
Và sẽ còn rất nhiều lý do khác nữa cho cái câu hỏi Phượt là gì? Nhưng có bao giờ Phượt được hiểu là một lối sống tự do, đầy kiêu hãnh, lãng mạn đối đầu với thách thức…?
Em xin phép nêu câu hỏi trên để mạn đàm cùng các bác.

Các bạn cứ làm phức tạp vấn đề. Phượt đơn giản là đi du lịch tiết kiệm tiền, hay còn gọi là du lịch nhà nghèo. Chấm hết. Người nước ngoài ta gọi là tây ba lô, người Việt gọi là Phượt.

Không! đó là du lịch khác. Phượt như pác " alittlemad " nói đúng cộng với pác " Sonvc " nữa là bao gồm gần như hết toàn bộ rùi ak. Phượt là hình thức chụp ảnh là chủ yếu, chụp lại những khoảnh khắc tự nhiên ngẫu hứng nhất của ai yêu thích chụp ảnh, thông thường ng đi phượt đều trang bị cho mình một máy ảnh KTS và đi bôn ba khắp nơi, không cần biết đâu là đâunhư khi đi du lịch " vui là chính"

Không! đó là du lịch khác. Phượt như pác " alittlemad " nói đúng cộng với pác " Sonvc " nữa là bao gồm gần như hết toàn bộ rùi ak. Phượt là hình thức chụp ảnh là chủ yếu, chụp lại những khoảnh khắc tự nhiên ngẫu hứng nhất của ai yêu thích chụp ảnh, thông thường ng đi phượt đều trang bị cho mình một máy ảnh KTS và đi bôn ba khắp nơi, không cần biết đâu là đâunhư khi đi du lịch " vui là chính"

Phượt là chụp ảnh ! :))

EM thích đi lượn chỗ này chỗ kia, nhưng ko có máy ảnh => em ko đi phượt, em đi du lịch ???? =))

Đối vs mình, đơn giản là đi + muốn đi. Đi đến những nơi xa lạ => tìm hiểu 1 cách chủ động + đam mê muốn khám phá những cái lạ. Thửu mình ở những nơi ngỡ như ko dám ! Vượt qua giới hạn, nỗi sợ của bản thân để đi đến hang cùng ngõ hẻm !

Nói phượt ko lên lịch trình thì đúng vớ vẩn. Ko lên lịch, biết nơi đó có j để khám phá, nên ăn j và ko nên ăn j? Ko lên lịch, lỡ đi lạc, tốn thời gian rồi sao??? Vậy là sao đúng vs tiêu chí: AN toàn để đi phươt, đi phươt phải an toàn !

Phượt nói trại ra là "phước nặng" , ý nói có phước lớn, tức là những bạn được phượt là có hạnh phúc, có may mắn hơn khối người rồi...

Re: Thế nào là phượt?- Có hay không " Phượt nuôi gia đình" ?

Kieumai cũng băn khoăn thế nào là Phượt ? Bởi mỗi người mỗi nhóm phượt đều có mục đíc và cách thức, quy mô khác nhau...CM này kieumai không có ý giải nghĩa "thế nào là phượt" mà muốn nêu lên một " giả định" đó chính là "Phượt nuôi gia đình"
Xuất phát từ việc mỗi người, mỗi nhóm phượt đều có quy mô, mục đích và cách thức khác nhau nhưng để thỏa chí tang bồng đó chúng ta đều phải chi phí một khoản tiền nhất định...Vậy có hay không việc không những không mất tiền mà vừa Phượt vừa làm ra tiền nuôi gia đinh ???!
" Phượt nuôi gia đình" ư ??? nếu bác nào chia sẻ thì bảo là: không thể, bác nào không chia sẻ thì bảo : không tưởng, bác nào nặng lời thì bảo "có vấn đề".....Nhưng kieumai nghĩ là CÓ THỂ - Cũng chính vì vậy đang định tổ chức chuyến đi Mù Cang Chải với mục đích " Phượt nuôi gia đinh"
Kính mong được sự đóng góp, chia sẻ của cả nhà; kieumai là người vùng cao nên nghĩ sao nói vậy= xin đừng chém mà tội nghiệp.

Re: Thế nào là phượt? Và khi tiểu thư...đi phượt

Nói đến "phượt" thì phượt chẳng trừ một ai, ai cũng có thể đi, có thể lên đường, nhưng đi thế nào? bước trên đường thế nào là chuyện của mỗi người, chẳng thể gượng ép, thế nên quanh cái chuyện đi này cũng lắm chuyện bi hài...
Với những người để sẵn cái tâm hồn "ăn bờ, ngủ bụi, tối nằm đếm trăng sao" thì một chút thử thách của hoàn cảnh sẽ chẳng là cái xá gì, còn với những người (mà nhiều bạn khi lập cung đều chỉ định chống "tiểu thư, công tử" ấy) thì cả là một vấn đề...khó hòa đồng với hoàn cảnh khi ở trong tập thể.
Sáng ra, mở mắt đọc cái bài báo này "Khi tiểu thư... đi phượt", đời sống thì muôn mặt, có tốt, có xấu, mục đích các bạn đi là do các bạn, nên thay vì cố tìm lấy một cái định nghĩa thì ta cứ việc đi vì cuộc sống của ta thôi.

Theo mình "phượt" là chuyến đi của những nhóm người có cùng sở thích du lịch+khám phá những nét đặt sắc của vùng miền như văn hóa, ẩm thực, phong cảnh. nhóm người này có thể quen trước hoặc chưa quen trước, nhưng cơ bản là có chung niềm đam mê. "phượt" có thể là những chuyến đi ngẫu hứng nhưng có tổ chức và phân công nhiệm vụ cho các thành viên trong nhóm rõ ràng, "phượt" là cách cảm nhận rõ ràng nhất về phong cảnh, văn hóa vùng miền và cũng là nơi thử thách bản thân như các cung chinh phúc đỉnh núi hay một nơi hiểm trở. "phượt" là một hình thức tự tổ chức du lịch mà không cần hướng dẫn viên, các thành viên trong nhóm sẽ phân công nhiệm vụ lo tất tần tật mọi việc từ A đến Z, các địa điểm cần tới có thể thay đổi khi có sự thống nhất của cả nhóm. Và cơ bản "phượt" là một hình thức du lịch lý thú và tiết kiệm( theo bản thân mình một chuyến "phượt" có chi phí chỉ từ 1/3 đến một nửa so với đi "tour").
Đó là một vài cảm nhận cá nhân trong quá trình đi "phượt" của mình, có thể nó không đúng cho tất cả nhưng bản thân mình cảm thấy như vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,119
Latest member
mksportstop
Back