What's new

[Cung TM] Đi về Khâu Vai phiên chợ tình duy nhất còn lại... (3 - 7/5/2013)

Cung do leader chuyên nghiệp tạo, có tính phí
Khâu Vai một xã tận cùng nơi biên ải của điểm cực bắc , nơi được cho là phiên chợ duy nhất trên thế giới còn giữ được nguyên bản sắc .... Khi ông mặt trời khuất dần sau những dãy núi chỉ toàn một màu đen của đá tai mèo, thì cùng là lúc dòng người từ khắp nơi nườm nượp đổ về Khâu Vai, đủ các sắc màu của các dân tộc, Mông, Dao, Giáy,..Tiếng cười nói líu lo như tiếng chim của thổ ngữ địa phương làm tăng thêm phần bí ẩn cho đêm chợ tình.
Trong những dãy quán xuất hiện những đôi trai gái ngồi sát bên nhau , và chén rượu ngô thơm nồng được rót đầy , trai gái ngửa cổ uống ực . Họ uống cho ngày gặp lại sau một năm xa cách , họ uống đến khi không thể uống thì nắm tay nhau đi, về phía rừng già đại ngàn hay khuất sau những tảng đá tai mèo để tình tự....thâu đêm , đến sáng thì trở về với chồng , với vợ của mình . Men rượu làm đôi má của các chàng trai, cô gái vùng cao thêm ửng hồng , và men tình đêm nay khi chúng ta sẽ thuộc về nhau, để rồi sáng mai chia tay , hẹn nhau năm sau em trở lại chàng ơi... Khi ông mặt trời ló rạng thì nhưng vòng tay bịn rịn , ánh mắt tiếc nuối xen lẫn giọt nước mắt của chàng trai cô gái .
Đến hẹn lại về chợ phiên năm nay vẫn như hàng trăm năm qua , vẫn ngày 26 tháng 3 âm lịch , nhằm ngày mùng 5 tháng 5 lịch tây, chỉ duy nhất một ngày trong năm, bạn có cùng tôi đi về nơi ấy
Ngày xuất phát nhằm ngày mùng 3 tháng 5- ngày trở về sẽ là ngày mùng 7 tháng 5 năm 2013
Lịch trình cho chuyến đi dài ngày như sau:

Ngày 1 - mùng 3 tháng 5 ; 5h sáng tập trung nhà hát lớn Hà Nội xuất phát, ăn sáng trên đường đi,(beer) ăn trưa tại Tuyên Quang, chúng ta đi thẳng chứ không vào thành phố, ăn trưa nghỉ ngơi và xuất phát thẳng Hà Giang, dự kiến khoảng 3h chiều có mặt tại thành phố Hà Giang,nếu tới sớm thì cả nhà sẽ đi luông cửa khẩu Thanh Thủy, như thế sáng hôm sau sẽ rút được rất nhiều thời gian, mình có thể về Đồng Văn sớm Chúng ta chụp ảnh kỷ niệm bên cột mốc 0 , lượn lờ quanh phố và về nghỉ đêm,Sẽ nghỉ tại khu sinh thái THẠCH LÂM VIÊN, ăn tối tại đây, ở đây , phục vụ đầy đủ cả ăn nghỉ, và hát hò, . tối chúng ta sẽ nghi tại nhà sàn .(c)[ giá rất bình dân nhé]

Ngày 2 -mùng 4 tháng 5 ;5 h dậy vệ sinh cá nhân và chuẩn bị tư trang 6h quay lại thành phố ăn sáng , đổ xăng và ,sau đấy cả nhà sẽ quay trở lại xuất phát đi Đồng Văn,Chụp ảnh núi Đôi và ăn trưa tại Quản Bạ , chơi ở Phó Bảng nơi người Mông gốc Hoa sinh sống và chạy ra cửa khẩu thò một chân sang nhà lão láng giềng xấu bụng,thăm dinh Nhà Vương ông vua của người Mông một thời cai quản cả một vùng biên ải phía bắc rộng lớn Sau được Bác Hồ mời về làm đại biểu quốc hội đại diện cho các dân tộc anh em vùng Hà Giang....., tối nghỉ Đồng Văn ,

Ngày 3 mùng 5 tháng 5 ; sáng dậy ăn sáng đổ xăng,thăm chợ cũ ĐV caphe phố cổ, ảnh ọt chán chê nhà mình sẽ đi Lũng Cú , thăm diểm cực Bắc của tổ quốc , leo lên cột cờ trên đỉnh Lũng Cú, xin phép các anh biên phòng ra mốc chơi, và quay về ĐỒNG VĂN ăn trưa,nghỉ ngơi và xuất phát đi Khâu Vai. Xe sẽ chạy trên đèo Mã Fi Lèng con đèo hùng vĩ và đẹp nhất trong tứ đại đỉnh đèo phía bắc ,trên đường đi sẽ xuống tận dòng Nho Quế tắm phát cho mát rồi hành quân về Khâu Vai cho kịp phiên chợ đêm.

Ngày 4 mùng 6 tháng 5; Sáng dậy lúc 5h ăn xuất phát ra MÈO VẠC ăn sáng rồi xuôi về Cao Bằng,qua Tĩnh Túc Cao bằng chụp ảnh kỷ niệm bên tượng Bác sau đó men theo con đường mới mở rộng và êm ru,con đường này uốn lượn bên các quả núi rất thơ mộng . nó sạch và mát đến tinh khiết. Ngủ đêm và ăn tối tại Hồ Ba Bể Bắc Kạn,

Ngày 5 mùng 7 tháng 5; 5h dậy ăn sáng và ra hồ . lên thuyền , đi vòng quanh hồ, thăm đền An Mạ. cùng hệ thống hang động nơi đây, trưa quay về ăn trưa và xuất phát về Hà Nội, dự kiến về đến HN lúc 21h. ăn tối , tổng kết chuyến đi và chia tay hẹn ngày gặp lại trên những cùng đường khác của đất nước..........(BB)
Để chuẩn bị cho chuyến đi thành công thì khâu chuẩn bị cũng rất quan trọng. Đồ cá nhân các bạn phải bắt buộc phải mang theo, quần áo đủ dùng , dầu gội, dầu tắm , kem và bàn chải đánh răng, khăn mặt , khẩu trang,có khăn quàng chống nắng và gió thì hay, mũ bảo hiểm loại có kính chắn là tốt nhất,chứng minh thư nhân dân, bằng lái xe máy, ba lô, hoặc túi đựng đồ, quần áo đi mưa.
Xế có nhiệm vụ chăm sóc xe máy thật tốt trước khi khởi hành, săm xe đã vá thì nhất định phải thay, lốp cũ quá cũng thay...[ vì di chuyển đường trường lốp xe cực nóng và miếng vá xì hơi, khi đó phải dừng lại vá rất mất thời gian ], nhông xích xe nếu mòn quá cũng phải thay, nếu còn tốt thì các bạn có thể tăng lại xích, dầu xe máy phải thay trước khi đi, Xe phải có gương chiếu hậu, còi , đèn phải sử dụng được.

Last edited by a moderator:
Re: Đi về Khâu Vai phiên chợ tình duy nhất còn lại.[Tù 3/5 đến 7/5/2013]........

Và đây là những con số cụ thể về số km chúng ta sẽ đi trong toàn chặng, số tiền chúng ta sẽ chi cho toàn bộ chuyến đi
Cung đường
Ngày 1- mùng 3 tháng 5: Tổng : 312 km, ;) có dung sai
- Hà Nội - Vĩnh Yên- Việt Trì- Tuyên Quang= 135 km;
- Tuyên Quang - Hà Giang = 177 km

Ngày 2- mùng 4 tháng 5:
- Hà Giang- Thanh Thủy-Quản Bạ- Yên Minh- Phó Bảng -Dinh nhà Vương- Đồng Văn =210 km[ Tính cả một vòng ra cửa khẩu Thanh Thủy và quay lại thành phố Hà Giang, nếu tính từ Hà Giang đi Đồng Văn thì chỉ 155km

Ngày 3- mùng 5 tháng 5: Đồng Văn- Lũng Cú - Mèo Vạc - Khâu Vai = 130 km

Ngày 4 - mùng 6 tháng 5: Khâu Vai- Tĩnh Túc - Ba Bể= 280 km

Ngày 5-mùng 7 tháng 5: Ba Bể- Hà Nội = 250 km

Tổng số sẽ di chuyển cho toàn bộ chuyến đi trên dưới 1200 km

Kinh phí :
- Xăng xe, [ ôm và xế tự chia đôi] : khoảng 700k
- Tiền mua đồ đoàn: bông băng cứu thương, thuốc dự phòng, găng tay 2 bộ, ủng nilon 2 bộ, dây chun buộc đồ, giấy dán phản quang, cờ tam giác buộc ở gương chiếu hậu. săm xe dự phòng, đồ vá xe , bu gi: tạm thu 100k/người
- Tiền nước uống: một ngày 2 chai = 10 k x 5 ngày = 50 k
- Tiền vé tham quan đỉnh Lũng Cú, Dinh Nhà Vương, tiền biên phòng thu khi cho phép tham quan mốc biên giới 422 . điểm này mới thật sự là điểm cực bắc, cách Lũng Cú 3 km [ phần này mình không biết chính xác ]: tạm tính khoảng 60k/người
- Tiền ăn sáng 5 bữa x 20 k = 100 k/người
- Tiền ăn 2 bữa chính (trung bình 75 k) = 75 X 2 X 5 ngày = 750 k/người
- Tiền thuê phòng nghỉ 4 dêm( trung bình 80 k một đêm) = 80 X 4 = 320 k/người

Tổng số : 1.380.00- Một triệu ba trăm tám mươi nghìn đồng. Số tiền này sẽ được thu làm hai lần để tăng tính an toàn.

Lưu ý : đây là kinh phí dự trù chứ không chính xác.
Những chí phí có thể phát sinh [ ví dụ có thể hát karaoke, tiền thuê thuyền đi trên lòng hồ Ba bể ]

Vậy thừa sẽ trả lại , thiếu thu thêm , tuy nhiên dung sai cũng không nhiều vì mình tính cũng tương đối chính xác rồi.

Trước khi kết thúc chuyến đi trưa ngày mùng 7 tháng 5 khi ăn trưa xong tại Hồ Ba Bể mình sẽ tài chính công khai , sẽ tổng kết và báo cáo các bạn cụ thể và chính xác .
Để minh bạch về tài chính , thì khi mua bất cứ thứ gì dù là nhỏ nhất mình cũng ghi chép chính xác và đầy đủ về số lượng để các bạn kiểm tra, giá cả từng thứ để các bạn so sánh ], thanh toán tiền ăn , tiền ăn tiền phòng sẽ có các bạn đại diện kiểm tra , làm chứng .
Với phương châm , vui, an toàn , và tình cảm là số một.
Sự thành công của chuyển du hành lần này phụ thuộc không ai khác vào chính tất cả các thành viên của chuyến đi. Chúc các bạn có một chuyến đi thành công(c). Thân

Các bạn đăng ký đi tại đây và để lại số điện thoại cho thuận tiện trong việc liên lạc nhé,
Số đt của mình Thuythu; 0928888499
Số ôm và xế mong muốn cho chuyến hành trình là 28 bạn.
Cung này thật sự khó khăn, vất vả và dài ngày nên cần những xế cứng cam đảm, cần những ôm chịu được gian khổ.
Hãy đăng ký ngay hôm nay nhé các bạn...

Re: Đi về Khâu Vai phiên chợ tình duy nhất còn lại....Từ 3/5 đến 7/5 /2013

Sao ko đi trước vài ngày đi đúng vào dịp lễ nghỉ 5 ngày đó bạn

Sao ko đi trước vài ngày đi đúng vào dịp lễ nghỉ 5 ngày đó bạn
Lich trình như vậy là chính xác cho cả đi và về rồi bạn ạ , nếu đi trước thì không thể về chợ tình Khâu Vai được , mà mục đích chính của chuyến đi là đêm chợ tình ạ

Last edited:

Mình ở Sg, hóng hớt dk đi ,đặt cục gạch và xây lều cắm trại chờ cung này luôn. Theo như lịch trình thì kinh phí tầm 1.400k ? Và xuất phát từ Hn. Nên nếu có nhiều bạn trong Sg muốn đi thì gom gom dzô, book vé máy bay hộ mình luôn 1 chuyến dc hok nhỉ ^^

Bạn lưu ý viết hoa đầu câu, sau dấu chấm, chấm hỏi.

Cho mình dập dòm với, nếu đi cung này thì phải xin nghỉ 2 ngày t2 t3 phải ko ạ?!
Tên đăng ký: Quỳnh (ôm) - có thể có xế đi kèm
Nick phượt: akita13416
Email: [email protected]
Sđt: 0975187840
Facebook: http://www.facebook.com/ltquynh
Có off đoàn lúc nào thì gọi mình 1 tiếng với, tks bác chủ thớt!

Cho mình dập dòm với, nếu đi cung này thì phải xin nghỉ 2 ngày t2 t3 phải ko ạ?!
Tên đăng ký: Quỳnh (ôm) - có thể có xế đi kèm
Nick phượt: akita13416
Email: [email protected]
Sđt: 0975187840
Facebook: http://www.facebook.com/ltquynh
Có off đoàn lúc nào thì gọi mình 1 tiếng với, tks bác chủ thớt!
Trước chuyến đi mình sẽ tổ chức ọp một buổi duy nhất tại Hà Nội, bạn chú ý theo dõi và đến tham dự nhé

mình hóng hớt vì còn dài dài ngày quá
Thật ra thì cũng không dài đâu bạn, vì chuyến đi này dài ngày các bạn cần có thời gian chuẩn bị và sắp xếp công việc rất lâu mới có thể đi được , và bây giờ là tháng 2 rồi ,cũng chỉ hơn 2 tháng nữa thôi là hành trình thôi. Lại vướng vào cái tết xong có thảnh thơi lập cung thì cung nửa tháng nữa , thôi mình lập luôn bây giờ để các bạn thoải mái tính toán suy nghĩ :))

Bạn Long ớ Vĩnh Phúc đã đổ bê tông 2 xuất xế :L

Last edited:

Bạn Tieuyeutinh và ban Akita13416 đăng ký 2 xuất ôm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor