What's new

Sáng nay cafe một mình, Sài Gòn chợt mưa, chợt mưa...

Một cái quán cho yêu cầu của Small Tiger...

Những khi ta buồn, ta cô đơn, ta muốn một mình, ta cần sự tĩnh lặng...ta sẽ đi đâu.

Một buổi sáng cuối tuần yên ả, ta đi tìm 1 góc bình yên giữa phố. Ngồi quán 1 mình đôi khi hay bị người ta chú ý vì lạ lẫm, thế nên tốt hơn hết là câm theo 1 quyển sách. Lật vài trang, rồi lại ngẩng đầu nhìn phố xá. Chị giới thiệu 1 quán cà phê sách nhé. Thư Quán Sinh Viên nằm đối diện trường ĐH KHXH & NV, ngay góc ngã tư Lê Duẫn, Đinh Tiên Hoàng, Tôn Đức Thắng.

Quán nằm bao bọc nhà sách Phương Nam, cả quán trãi dài thành 1 cái hành lang toàn những khung cửa sổ. Những bộ bàn ghế nằm cạnh khung cửa sổ, thế nên em có thể ngồi uống cà phê, và thỉnh thoảng lại lơ đãng nhìn ra con đường đầy nắng và hoa vàng ngoài kia. Quán nằm ngoài nhà sách và dĩ nhiên là cũng ko thiếu sách đọc. Ở đây, người ta vào quán 1 mình khá đông, nên cho dù mình có vào 1 mình, ngồi lặng lẽ hay là đi nhiều mình làm ồn ào cũng không ảnh hưởng gì đến ai.

Phía ngoài quán là 1 con đường dành cho người đi bộ rất đẹp. Bên ngoài quán mặc 1 cái áo kiến trúc kiểu Pháp, với những khung cửa sổ cao và trên bệ cửa là những cánh hoa tím li ti nhìn rất lãng mạn. Trước cửa là những trảng hoa vàng lung linh. Người ngoài cửa thì đi vội vã, người trong cửa thì nhìn rất bình yên...

(- Thật sự thì chị cảm thấy cái quán này cũng chưa đáp ứng được cái yêu cầu của Small Tiger, nên nếu có dịp, chị sẽ tìm thêm quán khác cho em nhé. ^^)

Thư quán sinh viên (2A Lê Duẫn)

Last edited:
Đẳng cấp...Hi-End!!! Hì hì

Quán này mình biết lúc năm cuối ĐH - Sinh viên nghèo nhưng thích tìm hiểu ampli đèn, loa sub, lọc âm,.. Nhớ lại kỷ niệm lúc đó cũng vui quá! Hai thằng - tiền ăn còn thiếu thốn nhưng lại thích nghe nhạc New age như Secret Garden, Gergorian,.. thế là lót tót vô 1 tiệm chuyên vể thể loại này ở Lý Chính Thắng, có phòng riêng, có dàn loa xịn, ampli đèn, phòng máy lạnh,... vô lựa 1 hồi, nghe 1 hồi rồi...đi ra...Hi hi... Sau đó thì thấy có quán Hi-end đầu tiên mở ở Nguyễn Văn Thủ, chỉ đi ngang, nhìn vào chứ làm gì có đủ can đảm xài tiền mà bước vô.
Rồi đi làm...Cũng vào 1 vài lần...Rồi có em...2 đứa điều thích không gian ấm cúng của quán, em thích nghe nhạc ở đây vì những bài họ bật là những bài mà anh đã tặng em. Thỉng thoảng nghe đúng bài, 2 đứa "Ồ" lên... Hạnh phúc - đơn giản là vậy!

Giờ thì quán có nhiều chi nhánh hơn! Nhưng không còn em để sẽ chia, để cùng "Ồ" lên,...
...Chia tay cafe Hi-end...!!!

Một cái quán cho yêu cầu của Small Tiger...

Những khi ta buồn, ta cô đơn, ta muốn một mình, ta cần sự tĩnh lặng...ta sẽ đi đâu.

Một buổi sáng cuối tuần yên ả, ta đi tìm 1 góc bình yên giữa phố. Ngồi quán 1 mình đôi khi hay bị người ta chú ý vì lạ lẫm, thế nên tốt hơn hết là câm theo 1 quyển sách. Lật vài trang, rồi lại ngẩng đầu nhìn phố xá. Chị giới thiệu 1 quán cà phê sách nhé. Thư Quán Sinh Viên nằm đôngay góc ngã tư Lê Du6

(Sáng nay, chị ngồi lọc cọc gõ gần hết thì ko hiểu sao nó nhảy ngược lại, mất hết. Haizz, thôi, chị vừa gõ vừa save đây... Huhu)

Em đang chờ để được đọc tiếp chị ơi

Cafe COC trên đừơng Quang Trung,P10.q GV.
Quán này buổi tối leo lên sân thượng ngồi ngắm maý bay cất cánh và hạ cánh rất thú vị các bạn ơi!

Đến Quang Trung, bọn em hay ngồi trên Đào Nguyên. Lý do là cái sân thượng của quán này cao nhất khu vực đó. => Ngồi đó coi bộ gần bầu trời hơn. ;)

COC, bạn dắt đi 1 lần. 8888 1 hồi thì ai về nhà nấy. Tuần sau, đọc báo thấy cái quán đó bị....cháy. Hix.

Quán bình yên nhất

Thích đi loanh quanh tìm 1 góc quán đẹp, tìm 1 góc quán bình yên mỗi khi mình có thời gian rỗi. Có những lúc biết trong lòng mình không yên, cũng tìm 1 góc tĩnh lặng để ngồi. Và rồi, cuối cùng cũng tìm thấy...

Cái góc này đơn giản đến không ngờ. 1 cái bàn, 1 cái ghế, 1 cái ly, 1 cái muỗng.... 1 cái vườn trồng toàn những thứ linh tinh và chẳng liên quan gì đến nhau: 1 cây khế, 1 cây chanh, 1 cây sơ – ri toàn lá là lá, chẳng thấy hoa trái đâu, vài dây mướp, khổ qua, cà chua, dưa leo… Trên bàn chưng 1 cây ớt kiểng trái nhỏ xíu, mỗi lần ăn lấy chục trái vẫn còn chưa thấm tháp gì…

Ngồi đọc sách, hai con chó lùn lùn, ngốc ngốc chạy lẩn quẩn quanh chân. Một con tên là Bánh Bao, 1 con tên Bánh Bò.

Quán quay mặt về hướng Tây, buổi chiều ngồi có thể ngắm hoàng hôn của thành phố.
Quán này mở cửa bất kể ngày đêm. Sáng tinh mơ hay mà khuya mù mịt, cho dù trời mưa hay trời nắng, bất cứ lúc nào cần 1 góc yên tĩnh tôi cũng có thể đến.

@ Small Tiger: Cọp à, góc này chị có thể chia sẻ với em được đấy. Khi nào muốn bình lặng 1 mình, phone cho chị nhé. Chị dẫn em đến, vào cho em 1 không gian bình yên nơi đây. ;)

Last edited:
nhắc đên cafê là đúng món mình thích rồi. mình ở thủ đức nên hay đi các quán cafê ở làng đại học Thủ Đức. quán đẹp, cà fê ngon mà giá cả lại phù hợp. mình hay đi uống buổi sáng, bạn nào ở thủ đức thì pm cho mình cùng (c)
Thế qua tuần em ghé xuống BÁC mần ly hen.
Chợ dạo này trơi mưa, buôn bán ế ẩm quá nên đang tính đổi qua nghề NGỒI ĐƯỜNG cầm cái nốn.

Gởi đến những người mê Cà phê.
CHÂT GÂY NGHIỆN.
Đối với em, cà phê không hề có chất kích thích, nó chỉ là thứ nước đặc quánh đen thui mà em thích uống, em luôn uống nó không đường, vì sau khi thưởng thúc xong vị đắng, em cảm nhận được vị ngọt tiết ra từ lưởi. Em nói nó có mùi thơm, vị ngậy béo làm cho em có cảm giác hưng phấn, sảng khoái và bình yên. Em thường bỏ rơi tôi để ngồi cả buổi hưởng thụ một ly cà phê đen chết tiệt, em luôn bảo vệ ý kiến của mình về cái thứ cà phê của em, nó ngọt chứ không đắng như tôi nói. Vâng, em luôn đúng và luôn luôn là như thế. Cho tới một ngày, không biết tôi phải chịu đựng bao lâu, phải tốn bao nhiêu là công sức, em mới chịu nhận ra cái thứ em uống có chất kích thích, đó là một hôm tôi "mời" em đi uống cà phê. Vâng lần đầu tiên tôi mời em đi uống cà phê kể từ khi tôi quen em. Em mừng muốn rơi nước mắt vì xúc động. Bình thường em ít nói, có nói cũng chỉ liên quan đến cà phê, nhưng hôm nay đi với tôi, chỉ hôm nay thôi, em đã nói rất nhiều, nói đủ thứ chuyện cũng có nhiều khi nói những chuyện chẳng ăn nhập vào đâu. Nhưng chung lại cũng chỉ một vấn đề. Như chuyện khi tôi nói về tình yêu của tôi và em, nói về những người trong gia đình tôi, nói về bạn bè tôi, thì em lại hỏi tôi " Anh đã thích uống cà phê rồi đúng không?" .......
.........................tôi mệt mỏi, tôi chán nản, cảm giác hụt hẩng mỗi khi ở bên em luôn sống trong tôi..............
......................... và chúng tôi........ vẫn yêu, có khi còn yêu mãnh liệt hơn là đằng khác, nhưng chỉ khác là em vẫn yêu cà phê...........còn tôi ???

Có khi nào mình là người như vậy không?

Sáng, đứa em gởi qua YM, thấy hay hay. Copy - Paste lên cho mọi người đọc nhé!

Cuộc sống cũng giống như 1 ly café. Bạn ngồi bên cửa sổ, nhấc tách café lên…nhấp 1 ngụm…và chợt nhận ra rằng ly cafe chưa có đường. Rồi bởi vì ngại đứng dậy để lấy đường, bạn ngồi đó và uống ly café đắng. Khi ly café đã cạn, bạn mới phát hiện ra rằng đường đã không tan ra và dính ở đáy ly…Chúng ta mất quá nhiều thời gian để băn khoăn tại sao cuộc đời lại quá ảm đạm, nhạt nhẽo…, và tốn rất nhiều thời gian đi tìm kiếm sự ngọt ngào trong khi ta chỉ cần khuấy lên. Chính bạn sẽ làm cho cuộc sống của mình đầy hương vị nếu ta không chờ đợi. Hãy tận hưởng ly café của cuộc sống!.

Chắc chắn rồi, còn chưa đưa ông bạn cái DVD hình Chiến dịch đen nè.
Bữa nào lấy đĩa rùi anh em uống cafe luôn

Hy vọng trời mưa :D

Okey, hôm nào anh em nào ghé bộ qua Thủ Đức thì cho mình mời 1 ly cafe đá nha
@ hoa gao chin: sẵn sàng đón tiếp bạn thôi, pm cho mình trước khi xuống nửa tiếng là okey 0989 396 994(c)

Last edited:
Ban đầu chỉ là vài lần trong tuần đi cafe nói chuyện trời trăng mây nước với đám bạn,
rồi không biết tự bao giờ cafe đã trở nên quen thuộc,
rồi trở thành 1 thứ không thể thiếu trong ngày,
rồi những buổi chiều mưa, lang thang một mình không người yêu, đường về lạc lối thì quán cafe lại trở thành người bạn tâm giao,
rồi những chuyến đi ngao du sơn thủy hay ăn bờ ngủ bụi, cafe như gắn kết mọi người để làm cho ngày mới thêm năng động,
rồi khi có những thất bại, những suy nghĩ về một tương lai, những tháng ngày long đong tìm việc bên tờ báo thì ly cafe và 1 góc yên tĩnh nào đó là không thể thiếu,
rồi sau những buổi nhậu bia bọt tưng bừng thì cafe giống như 1 loại chất trung gian làm cho bao tử dần lấy lại cân bằng và đầu óc dần tỉnh táo,
rồi... rồi... rồi...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,740
190,170
Latest member
kkz129
Back