What's new

[Hỏi đáp] Airasia đi Australia

trickxitin

Phượt tử
Hi mọi người,
Mình đang có nhu cầu book vé đi Úc (MEL). Thấy Airasia đang khuyến mãi giảm 20% nên muốn hỏi ai có kinh nghiệm đi Úc từ hãng này.
Thường đa số mọi người đi VNA vì đi thẳng và máy bay tốt. Không biết máy bay của Airasia đi Úc có tốt không?
Mã chuyến bay là D7 214.

Thanks mọi người.

Tốt hay không là thế nào bạn? Máy bay mà ko tốt sao bay được? Mình bay hãng này ok mà. Vì vé rẻ nên lên xuống máy bay phải tự đi bộ hơi nhiều thôi :)

Ý mình là chỗ ngồi, size ghế, độ rung lắc khi bay so với máy bay của VNA chặng đường dài như thế nào ạ.
Mình chỉ mới đi Airasia chặng từ Mã Lai về VN nên không biết mã D7 214 là loại máy bay thế nào.

Ý mình là chỗ ngồi, size ghế, độ rung lắc khi bay so với máy bay của VNA chặng đường dài như thế nào ạ.
Mình chỉ mới đi Airasia chặng từ Mã Lai về VN nên không biết mã D7 214 là loại máy bay thế nào.

Bạn mình đã đi AA rồi, nói chung ổn, ko ấn đề gi đâu.
Tháng 9 vé đang rẻ mà, tranh thủ đi bạn.

Mình bổ sung giá Â đã rẻ, Tiger còn rẻ hơn. Có cái transit ở Sing khoảng 10h, qua đêm nhoen. Giá ~8tr6 khứ hồi thôi với hành lý 7kg xách tay!!!

AA chuyến từ VN sang Malay thì máy bay nhỏ (vận hành bỏi AirAsia Malaysia)
AA chuyển từ Malay sang Úc thì máy bay to (vận hành bởi AirAsia X)

Đã máy bay to dĩ nhiên là thoải mái hơn máy bay nhỏ rồi ^^

Bay AA ok, hỗ trợ fly-thu luôn. Có đều đáp ở KLIA2, sân bay to, phải đi bộ nhiều (30-45ph đi bộ từ gate xuống đến gate transit, rất ít đường băng chuyền); ăn uống cũng ko đa dạng (rẻ nhất là fastfood) và cũng phải check xem chỗ bán có chấp nhận thẻ ko (McDonald là ko chấp nhận trả thẻ rồi đấy). Chưa kể mỗi 1 khu gate chỉ duy nhất 1 vòi nước free (y như TSN mình)

Kinh nghiệm mình (và bạn mình khi đi du học Úc) thì best choice là
Đi (từ VN qua Mel / Syd): AirAsia (chuyến 4PM bay, 9AM đáp xuống Úc, transit 4 tiếng ở Malay, ngủ đêm trên máy bay)
Về (từ Úc về VN): Jetstar: 12h trưa bay, transit 2 tiếng ở Sing, xuống VN là 9PM

P/S: bay đường dài thì đừng nên tiếc vài đô để chọn chỗ ngồi nha :D nên chọn chỗ ngồi ngay đường đi để dễ đi WC

AA chuyến từ VN sang Malay thì máy bay nhỏ (vận hành bỏi AirAsia Malaysia)
AA chuyển từ Malay sang Úc thì máy bay to (vận hành bởi AirAsia X)

Đã máy bay to dĩ nhiên là thoải mái hơn máy bay nhỏ rồi ^^

Bay AA ok, hỗ trợ fly-thu luôn. Có đều đáp ở KLIA2, sân bay to, phải đi bộ nhiều (30-45ph đi bộ từ gate xuống đến gate transit, rất ít đường băng chuyền); ăn uống cũng ko đa dạng (rẻ nhất là fastfood) và cũng phải check xem chỗ bán có chấp nhận thẻ ko (McDonald là ko chấp nhận trả thẻ rồi đấy). Chưa kể mỗi 1 khu gate chỉ duy nhất 1 vòi nước free (y như TSN mình)

Kinh nghiệm mình (và bạn mình khi đi du học Úc) thì best choice là
Đi (từ VN qua Mel / Syd): AirAsia (chuyến 4PM bay, 9AM đáp xuống Úc, transit 4 tiếng ở Malay, ngủ đêm trên máy bay)
Về (từ Úc về VN): Jetstar: 12h trưa bay, transit 2 tiếng ở Sing, xuống VN là 9PM

P/S: bay đường dài thì đừng nên tiếc vài đô để chọn chỗ ngồi nha :D nên chọn chỗ ngồi ngay đường đi để dễ đi WC

Bổ sung xíu: về AA
- Bay từ VN-KL thì AirBus 320 hoặc 321 nhỏ xíu. Chặng KL-Úc thì máy bay to AirBus 330: riêng chặng này nếu vắng đổi chỗ thoải mái sau khi có tín hiệu không cần thắt dây an toàn ( chặng SG-KL hay KL-SG ko có được).
- Ăn uống thì mua luôn trên máy bay cho ổn, giá cũng ok từ 6 Ringit cho mì gói đến 20 Ringit cho full bộ ăn, có thể đặt trướcc khi book vé.
- Fly thru: hành lý tự động chuyển từ nơi đi nơi đến không cần lấy ra, yên tâm.
- Mua sẵn Ringit mà xài, chừng 100 Ringit thoải mái ăn uống khi transit...

AA đi Úc: ghế nhỏ, cabin khá full nên hiếm khi có ghế trống bên cạnh bạn để thoải mái hơn.
Ồn ào náo nhiệt vì tiếp viên liên tục bán hàng (ăn, uống, lưu niệm); bay chuyến đêm thì vài tiếng sau mới tắt đèn cabin mới dễ ngủ.
Dịch vụ thì: không chăn, ăn uống tự mua, chỗ ngồi xếp ngẫu nhiên không được chọn nếu không trả thêm tiền.

Độ rung lắc thì như nhau.

Mình đi kham khổ quen, nên những yếu tố trên không thành vấn đề, vì tiết kiệm tiền là chính. Còn tự mang cả đồ ăn (các loại bánh), đồ uống cơ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,080
189,867
Latest member
66club
Back