What's new

Bài hát hạnh phúc cô đơn [sáng tác]

Lonely_Rebel

Phượt gia
[video=youtube;yLtQL-wYAbc]https://www.youtube.com/watch?v=yLtQL-wYAbc[/video]

HẠNH PHÚC CÔ ĐƠN

[Bài hát này tôi muốn dành tặng nó cho những người yêu thích phượt, trong đó có tôi]

Bài hát này tôi viết trong khoảng hơn một tháng...quả là những ngày khó khăn nhất trong cuộc đời. Trong bài hát này, anh ấy rất cô đơn, bao nhiêu ngày tháng anh ấy không biết mình muốn gì và cần ai trong đời cho đến một ngày....

Lời bài hát:

"Anh một mình thức giấc giữa màn mưa đêm
Tìm về trong hoang vắng, bên dòng sông hiu hắt buồn
Con đường dài hun hút chỉ một mình anh
Ước thầm cầm tay em, gọi tên em trong gió

Mai đi xa, người có nhớ những con đường và cơn gió quấn quít bên nhau
Hoang hoải nhớ những áng mây chiều buông
Chỉ là một cơn mơ lướt qua nhau trong đời rồi xa nhau mãi sao?
Tôi cô đơn vì nỗi nhớ những nụ cười và đôi mắt trong veo
Những đỉnh núi dấu ngôi sao lẻ loi
Chợt cơn mưa ướt mắt em đong đầy, đường về sao quá xa
Tôi cô đơn

Hãy yêu thật nhiều cho đến khi màn đêm hoang vu
Còn che dấu ánh bình minh đang lụi tàn
Nhớ thật nhiều rồi xa cách cũng trở thành quen
Cồn cào gọi tên em trong hoang vắng...."

Tôi nghĩ mãi về những cảnh quay cho Video âm nhạc này và tôi hy vọng sẽ hoàn thành nó trong tháng 4. Một lần nữa trong đời, tôi thực sự muốn làm điều gì đó điên rồ nhất từ trước đến nay. Đó là một phần lẽ sống tôi đã chọn....

Một số cảm xúc ghi lại từ khá lâu, trong quá trình tôi viết bài hát này...

"Nhật ký9-2-2015.

Tôi cô đơn...tôi không biết dấu nỗi cô đơn vào đâu? Tôi gần như cắt đứt liên lạc với TG bên ngoài để vẽ nốt nỗi cô đơn của mình.

Chợt buồn, chợt hoang hoải nhớ...

Đêm giật mình tỉnh giấc giữa một thị trấn nhỏ nằm ngay sát bờ sông phía bắc nước Lào, mưa ào ào chút xuống và tôi ngồi đó nhìn ra cửa sổ;, hay một đêm khác hết tiền ngồi cây xăng miền bắc nước Thái, lưng tựa balo ngắm nhìn từng chiếc xe bán tải vào đổ xăng, nhạc rộn ràng trong ngày Tết của họ và từng khuôn mặt tươi cười lướt qua tôi rồi tan biến vào màn đêm...Tôi một mình, như lạc lõng giữa thế gian này!

Thật buồn nếu bạn gặp ai đó, cuộc sống của họ đan xen vào cuộc đời bạn, nhưng lại vào thời điểm nào đó ko đúng....

Bài hát này, tôi vẽ lên nỗi cô đơn của mình, lúc tôi ngồi quán cafe một mình cả buổi, lúc tôi đi xe bus và nghe một bản nhạc, lúc tôi nằm bên đường, gối đầu lên balo và ngắm bầu trời đầy sao và ngay cả khi đó, tôi thích ngắm những vì sao lẻ loi cuối trời; lúc tôi sững sờ ngắm dòng sông xanh ngắt miên man chảy và biến mất phía sau rặng núi xa xa; hay lúc tôi lặng ngắm hoàng hôn tím ngắt chùm lên mặt biển bao la hằn lên những cánh chim di cư khi gió mùa về...Tôi đã ước cô ấy ở đó!

Tôi kể cho người bạn tôi về nỗi cô đơn của mình và nói với cậu ấy: Hãy giúp tôi gieo vài nốt nhạc buồn vào một đêm mùa đông lạnh tê tái, hai người ngồi lặng lẽ bên nhau trước một hồ nước phẳng lặng, dưới ánh đèn vàng hiu hắt....Có điều gì đó cả 2 đang kìm nén...Và tôi cố bật nó ra bằng bài hát này.v

Bài hát này, tôi vẽ lên nỗi nhớ da diết cồn cào đến hoang hoải.....dày vò mỗi sớm mai thức giấc và khắc khoải mỗi đêm về.

Nhưng thật trớ trêu, khi bạn biết yêu một ai đó, là khi bạn biết cô ấy không yêu bạn....Và thật khó để dấu nỗi nhớ len lỏi đâu đó trong tim!.

Nếu ai đó chợt đến trong cuộc đời bạn, rồi đột nhiên biến mất như chưa hề đi qua nhau, chỉ để lại trong bạn một nỗi nhớ mênh mang, thì bạn chỉ trách bản thân mình, vì đã yêu ngay từ những ngày đầu tiên ấy..

Tôi cũng đang tiến hành để quay một video ca nhạc cho bài hát này và sẽ sớm hoàn thành trong thời gian tới.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back