What's new

[Hỏi đáp] Các bác nhiều kinh nghiệm giúp e với!

phamthiethung

Phượt tử
Chào các bác, e xin đc visa du lịch UK 6 tháng multi,ngày hết hạn là 19/1/2012 và cả Pháp ( eats schengen)1 năm mutil, mỗi lần 90 ngày. Vì UK ko thấy có giới hạn thời gian ở lại như ở Pháp là 90 ngày hay 1 số nc khác nên e đang theo học 1 khóa tiếng anh ngắn hạn ở đây. E định là 16/12 qua Đức, sau đó sẽ đi 1 số nc rồi quay về Pháp rồi về VN. Vé về VN e book từ Pháp. Vì e đọc trên mạng nhiều thông tin về khối Schengen này quá nên nhờ các bác tư vấn cho e là e có visa Pháp như thế nhưng e từ UK nhập cảnh vào Đức trước sau đó vào Pháp sau có đc ko ah? vì e đã trót đặt vé đi Đức rồi. các bác giúp e với. E cám ơn trc

@Bố Khỉ: Tại em đọc thấy nhiều người nói phải vào nước mình đc cấp visa trước rồi mới đi các nước khác trong khối Schengen được.

Last edited by a moderator:
Khi nhập cảnh S lần đầu, nếu thắc mắc thì người ta sẽ hỏi lí do thôi, chứ họ không cấm. Bạn nên chuẩn bị 1 câu trả lời, vừa sát thực tế vừa hợp tình hợp lí nếu họ yêu cầu là được. vd: tôi sang F học nhưng ghé thăm TP.... của Đức trước 2 ngày. ;) Đấy là trường hợp bạn transit + đi chơi ngắn ngày.

Nếu định đi nhiều nước và trong thời gian dài trước khi vào F, thì bạn nên hiểu visa 365 ngày có thể sẽ phải đáp ứng yêu cầu của từng nước cụ thể trong khối Shengen. Trong chừng mực topic này, mình nghĩ bạn phải có Giấy phép cư trú của F trước thì mới đúng luật.

Last edited:
E chỉ dự định vào Đức khoảng 4,5 ngày thôi. Rồi nếu ổn định sang Séc khoảng 4 ngày nữa rồi quay về Pháp. Ko biết có ổn ko bác?

Mình đưa 1thí dụ của mình: luật cư trú của Ý qui định phải nộp hồ sơ xin giấy phép cư trú (đối với trường hợp ở dài hạn, visa 365 ngày) trong vòng 8 ngày từ ngày đến Ý. Thời hạn để có giấy này trung bình 5 tháng - 1 năm.
Vì không muốn chờ lâu nên mình ghé F chơi 1 tuần rồi mới đến Ý. Cả khi đi lại và làm thủ tục xin GPCT không ai hỏi gì.
Ví dụ trên, tất nhiên, không đúng với mọi trường hợp nên bạn tham khảo.
Cá nhân mình nghĩ đi như bạn không vấn đề gì, chỉ tương đương với các trường hợp transit.

Tớ xin visa S của Ý nhưng vào Pháp trước sau đó mới vào Ý, chả thấy ai nói gì cả. Lần 2, cũng xin S của Ý mà bay vào Đức rồi lại quay về UK. Cũng chả thấy ai nói gì! :) Bạn yên tâm đi!

Tks các bác nhiều! Vì e chỉ đi du lịch ngắn ở các nước đó thôi chứ e ko có ý định ở lâu. Với lại visa của e hạn 1 năm nhưng mỗi lần đc 90 ngày. Nếu các bác đi đc thế thì chắc e cũng ok.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back