What's new

[Hỏi đáp] Cắm trại nơi hoang dã và leo núi ở Việt Nam

jackuz

Phượt tử
Chào các bạn,

Mình là thanh viên mới, mình thích các hoạt động ngoai trời như wild-camping và climbing nhưng koong có nhiều kinh nghiệm lắm. Các bạn có biết ở Viêt Nam có chố nào để đi kiểu thế không?
Mình xem các hoạt động của các bạn nước ngoai thấy ho trang bị các đồ dùng rất chuỵen dung cho các hoạt động ngoài trời như: tant, clothes, outdoor cookware, sleeping bag...etc. Ở viêt nam nếu muốn mua thì chỗ nào bán nhỉ, giá cả thế nào?

:) người mới nhé, các bạn nào bít chia sẻ với nhé. Thanks!

Re: Wild Camping & Climbing ở VN

Alo,
Bên em thì không hoành tờ ráng là tổ chức đi cắm trại thưởng ngoại ngoài trời nhưng hay đi tìm những con thằn lằn trong rừng vào ban đêm nên cũng khá hấp dẫn.
Sắp tới (từ đây đến cuối tháng 5/2012) sẽ còn tiến hành một vài địa điểm ở huyện Phú Lộc (tỉnh Thừa Thiên Huế), gồm: vùng núi gần khu du lịch Suối Voi, vùng núi Cù Dù, vùng đèo Bắc Hải Vân - Lăng cô.
Vậy, bác nào có hứng thì a lô cho em:
Võ Đình Ba: 0976.785.368
Điều kiện:
1. Kinh phí: các bác tự túc kinh phí em kg thể bao hết được
2. Nội quy: sẽ ưu tiên cho các bác thưởng ngoạn phong cảnh nhưng chịu sự chỉ huy (tại hiện trường thôi) của em vì liên quan đến an toàn cho các bác và cho cả đoàn.
3. Tuân thủ quy định của địa phương nơi đến, cụ thể chỉ lấy những tấm ảnh, giết thời gian và chỉ để lại dấu chân. Ngoài ra, nếu có thưởng thức được gì tại chỗ, em sẽ chia sẻ.
4.
5.
6.
và còn nhiều nữa sẽ đàm phán khi lập nhóm.
Thân!

Re: Wild Camping & Climbing ở VN

Chào cả nhà, mình và vài người bạn có chung sở thích leo núi và ngủ lều nhưng không tham gia với hội nào cả. Bọn mình thường xuất phát từ HN và đi bằng xe máy, mỗi người đều có túi ngủ, lều và các đồ đạc cần thiết để qua đêm tại bất cứ chỗ nào có củi khô và nước. Sắp tới bọn mình dự định lên đỉnh cột cờ ở dãy Tà Sùa, và các dãy núi khác ở Miền Bắc nếu bạn nào có cùng sở thích và kinh nghiệm đi cùng cho vui, bọn mình dự định sẽ ko thuê người dẫn đường.

Chào các bạn,

Mình là thanh viên mới, mình thích các hoạt động ngoai trời như wild-camping và climbing nhưng koong có nhiều kinh nghiệm lắm. Các bạn có biết ở Viêt Nam có chố nào để đi kiểu thế không?
Mình xem các hoạt động của các bạn nước ngoai thấy ho trang bị các đồ dùng rất chuỵen dung cho các hoạt động ngoài trời như: tant, clothes, outdoor cookware, sleeping bag...etc. Ở viêt nam nếu muốn mua thì chỗ nào bán nhỉ, giá cả thế nào?

:) người mới nhé, các bạn nào bít chia sẻ với nhé. Thanks!

Câu hỏi của bạn khá là chung chung, hihihi.
Các hoạt động ngoài trời như bạn nói khá đa dạng và được chia theo nhiều cấp độ từ dễ đến khó. Tạm thời nói thế này để bạn hình dung và lựa chọn thể loại phù hợp với sở thích của mình nhé:
Hiking: là thể loại nhẹ nhàng nhất, tham quan, hòa mình vào thiên nhiên với cung đường không quá dài và khó, hiker thường trang bị đồ ăn và vật dụng trong một vài ngày. Đa phần dân phượt đều chọn thể loại này vì phù hợp nhất với thời gian, chi phí, sức khỏe, trang thiết bị và kiến thức.
Trekking: là thể loại nặng nề hơn, cung đường dài, hoang dã, khó khăn và phức tạp hơn, đòi hỏi trang thiết bị nhiều hơn, đầy đủ hơn, sức khỏe, kỹ năng và kiến thức về rừng núi, sinh tồn cao hơn.
Climbing: là loại hình chuyên biệt, khó khăn và nguy hiểm nhất, đòi hỏi climber phải có sức khỏe cực tốt, dẻo dai, phải đầy đủ trang thiết bị chuyên nghiệp và chuyên dụng, kỹ năng và kiến thức chuyên môn phải thật thuần thục để chinh phục các đỉnh cao cũng như các đỉnh có địa hình khó khăn. Sẽ không ai cho phép và cũng không ai dám nhận 1 người vào nhóm mà thiếu dù chỉ 1 trong những điều trên. Đơn giản vì nó quá nguy hiểm, bạn đang cược tính mạng của mình và cả nhóm vào 1 cuộc chơi.

Box "tìm bạn đồng hành" có khá nhiều topic rủ rê hiking, trekking..bạn hoàn toàn có thể làm quen và tham gia vào. Còn Climbing thì ở VN hiện chưa phát triển nhiều, rất ít người chơi.
Trang thiết bị cơ bản như lều, võng, túi ngủ, bếp gaz du lịch...thì rất nhiều. Chỉ việc dùng từ khóa Google và chịu khó bỏ thời gian để đọc những comment của những người đi trước là đã có 1 tí kinh nghiệm mua đồ rồi.
Chúc bạn tìm được chuyến đi vừa ý.

PS: Umove chỉ là một trong số rất nhiều lựa chọn khi mua đồ outdoor chất lượng. Quan trọng là "chịu khó" và tất nhiên là phải có $, hihihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back