What's new

[Hỏi đáp] Cho e hỏi về vị trí cột mốc biên giới VN

alpha1st

Kẻ cô đơn
Sắp tới e có kế hoạch lang thang XV lần nữa từ HCM ra Bắc, trên đường đi muốn ghé thăm các cột mốc biên giới gần chỗ mình đi qua mong các Cao thủ phượt tư vấn giúp em

Cung đường e dự định đi như sau :
Khởi hành tại TPHCM -> Tây Ninh -> Bình Phước -> 14C -> Ngọc Hồi -> theo đường HCM -> Tây bắc -> Lũng Cú -> Đông bắc -> lên tàu -> HCM

Theo cung này có gì cần phải chú ý các bác tư vấn giúp e luôn nhe
cám ơn và mong nhận được các ý kiến tư vấn của các bác
Thanks so much!

Sắp tới e có kế hoạch lang thang XV lần nữa từ HCM ra Bắc, trên đường đi muốn ghé thăm các cột mốc biên giới gần chỗ mình đi qua mong các Cao thủ phượt tư vấn giúp em

Cung đường e dự định đi như sau :
Khởi hành tại TPHCM -> Tây Ninh -> Bình Phước -> 14C -> Ngọc Hồi -> theo đường HCM -> Tây bắc -> Lũng Cú -> Đông bắc -> lên tàu -> HCM

Theo cung này có gì cần phải chú ý các bác tư vấn giúp e luôn nhe
cám ơn và mong nhận được các ý kiến tư vấn của các bác
Thanks so much!

Mốc: một vài mốc đã quá quen với phượt tử thì không có vấn đề lớn, nhưng phần lớn mốc và vấn đề "mốc" là ANQG và "nhạy cảm" nên khó có thể tiếp cận!

14C: theo như mình biết chỉ được một đoạn và quay ra vì đây là con đường cấm! Bạn đi được là..(c)

Mốc: một vài mốc đã quá quen với phượt tử thì không có vấn đề lớn, nhưng phần lớn mốc và vấn đề "mốc" là ANQG và "nhạy cảm" nên khó có thể tiếp cận!

14C: theo như mình biết chỉ được một đoạn và quay ra vì đây là con đường cấm! Bạn đi được là..(c)

Nếu đây là đường cấm thì sẽ có rào chặn và biển báo, còn theo luật thì công dân Việt Nam có thể đi đến bất cứ nơi nào không cấm trên lãnh thổ của mình, và cái giấy cần thiết chỉ là giấy CMND. Bạn em đã đi từ Đắk Mil về Kiến Đức theo 14C + DT686 (chứ không phải QL14 - đường HCM) và thậm chí đi bằng xe đạp. Bạn em cũng đã bị hỏi thăm, nhưng cứ trình bày lý do "đi chơi" + xuất trình CMND là xong. Nên hạn chế dừng đậu xe, chụp ảnh, hay loay hoay "ấy ấy".

Về cột mốc thì em đồng ý với anh Minh, do để tiếp cận cột mốc, phải vượt sâu vào "vành đai biên giới", địa hình đồi núi, rừng rậm phức tạp. Đi vào đã khó nói chi là được phép hay không.

Bác nói thế này thì quá rộng.

Cột mốc biên giới có nhiều loại. Loại nằm gần các cửa khẩu thì còn có đường mà vào. Loại nằm trên chót vót đỉnh núi thì phải bỏ xe mà đi bộ bám đá bám cây vài ngày trời mới tới. Lúc đi phải có giấy phép và có biên phòng với dân quân tại chỗ hộ tống. Sức khỏe và thời gian bác có kham được không?

Có vài nơi em đã đến thì em chia sẻ với bác:

cửa khẩu Mộc bài-Tây ninh; Bờ Y-Kontum; Lao bảo-Quảng trị; Cầu treo-Hà tĩnh; Chiềng Khương-Sơn la; Thanh thủy-Hà giang; Sóc giang, Tà lùng-Cao bằng; Lào cai, Mường khương, Pha long-Lào cai; Tân thanh, Hữu nghi quan-Lạng sơn; Bình liêu, Móng cái-Quảng ninh: những chỗ này phóng xe đến tận nơi hỏi BP sẽ chỉ cho các bác xem cột mốc

những cửa khẩu nhạy cảm: Chalo-Quảng bình; Mường Xén-Nghệ An; Tén tằn-Thanh hóa; Pa háng-Sơn la; Tây trang-Lai châu; Chi ma-Lạng sơn: bác chuẩn bị tinh thần được hỏi thăm và có thể bị giữ lại 1-2 tiếng đồng hồ. Có cả khả năng bị kiểm tra hành lý và mời quay lại.

những nơi không phải cửa khẩu nhưng có cột mốc rất ý nghĩa: A pa chải-Điện biên, Lũng pô-Lào cai, Lũng cú-Hà giang; Thác Bản Giốc, Pác bó-Cao bằng.

có những nơi em mới đi gần đây (Bờ Y, Mường khương...) nhưng có những chỗ em đi cách đây tận 12 năm như Chi ma, Bình liêu nên có thể bây giờ tình hình khác rồi.

Hy vọng giúp bác tham khảo và lên lịch cho phù hợp

Uh, hôm tết tây Hùng có đi ra Phú Quốc chơi, khi về thì vé tàu PHÚ QUỐC RẠCH GIÁ hết vé hết cả vé xe nên Hùng đi đường HÀ TIÊN. Tình cờ biết được từ bến xa Hà Tiên đến bên giới Campuchia có 5km nên Hùng đi lun. Có 1 cái cột mốc post cho bạn thanm khảo.
hung_happy

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,543
190,114
Latest member
vaota88
Back