What's new

[Hỏi đáp] có bạn nào chinh phục langbiang bằng đường mòn chưa?xin giúp đỡ!!!

Re: có bạn nào chinh phục langbiang bằng đường mòn chưa?xin giúp đỡ!!!

Tôi đã đi một lần, đi từ làng lên, đi qua 1 bờ suối, 1 rừng trúc nhỏ, 1 triền thông dốc. Nhưng bảo chỉ đường thì chịu. Tuy nhiên, đường đó không lạ gì với dân trek, vì ở triền thông có 2 sợi dây thừng buộc sẵn để thả dốc.
cảm ơn bạn, chắc mình fải tới chân Langbiang rồi nhìn thực tế ntnào mới quyết định được quá.

Lên đỉnh 2169 hiện có 3 đường: Đường 1 là phổ biến và dễ nhất, bạn cứ đi theo đường nhựa xe jeep, đến ngã 3 có biển báo và chỉ dẫn thì quẹo trái, cứ theo lối mòn là lên đỉnh thôi, ko lo bị lạc. Đường 2 là đường tắt, đi từ ngoài cổng KDL, cũng lên và nhập vào lối mòn, đường này thì chịu khó hỏi người dân sẽ chỉ. Đường 3 là đường khó nhất xuất phát từ trạm kiểm lâm gần KDL, dốc, rậm rạp, lối mòn khó nhận dạng, rất dễ lạc, gần như dân phượt chưa đi đường này bao giờ, kể cả kiểm lâm cũng chưa lên đỉnh bẳng đường này, chỉ có người dân tộc là biết đường. Bạn nào đã lên đỉnh nếu để ý sẽ thấy trên đỉnh có 1 lối mòn nhỏ khác chính là đường này. Ngoài ra vẫn còn 1 đường nữa nhưng dài và xa và hoàn toàn chưa ai đi đó là lên đỉnh bên phải rồi đi yên ngựa qua đỉnh 2169m.

Nếu bạn đi lần đầu và muốn an toàn ở mức cao nhất thì cứ theo đường 1 mà đi nhé.

cảm ơn bạn Rồng Đất, vậy đường 1 là men theo đường xe jeep lên đến đỉnh Rada rồi theo biển chỉ dẫn và đi theo đường mòn lên thôi phải k bạn, và cho mình hỏi chút, đi men theo đường xe jeep an toàn k ạh, mình nge đồn các bác đấy phóng bạt mạng lắm :)) mà mình đi nữ nhiều nên các bạn cứ lo sợ hết cái này đến các khác, hic, lập kế hoạch mà chóng hết cả mặt

Tôi đã đi một lần, đi từ làng lên, đi qua 1 bờ suối, 1 rừng trúc nhỏ, 1 triền thông dốc. Nhưng bảo chỉ đường thì chịu. Tuy nhiên, đường đó không lạ gì với dân trek, vì ở triền thông có 2 sợi dây thừng buộc sẵn để thả dốc.
đường này thì hơi mơ hồ quá, hì, mình thì chỉ định đi bộ thôi, tiết kiệm sức nên chắc k leo trèo nhiều.

Đường xe "dép" rộng rãi lắm, yên tâm là bạn sẽ nghe tiếng xe gầm từ xa, chỉ việc nép và chú ý 1 tí là ok thôi àh. Nếu đoàn nữ nhiều và chưa leo bao giờ thì bạn dẫn đoàn đi đường này là an toàn và khả thi nhất.

Có lẽ bạn Hiếu nhầm đó, không phải là lên đến đỉnh Rada rồi mới theo bảng chỉ dẫn mà là bạn cứ đi theo đường xe dép chạy (1 đường một, ko có đường thứ 2 nào khác nên ko lo lạc), khi nào thấy 1 cái ngã 3 có cái bảng dư lày, rẽ trái là lên đỉnh Rada, rẽ phải là lên đỉnh 2169m, bạn rẽ phải và cứ theo đường mòn mà đi.
d57e369245ae941b7b370ca6dde38dc6_51597036.6935502837053896dcf2z.jpg

@namnguyen: đường bạn nói đi từ làng có thể không phải là đường thứ 3 mà VTF nói, vì đường này xuất phát từ trạm kiểm lâm:
9a7277a9f15d8db0f5b2a58bd8d3ec65_51597315.2939331001871334188165574809n.jpg

Last edited:

cảm ơn bạn Rồng đất hướng dẫn kỹ quá, mình nhớ nhầm thật, vì chưa đi lần nào chỉ mới đọc bài của các bạn đi langbiang viết nên mình nhớ nhầm thông tin. m sẽ đi theo đường 1.theo đường đó lên đến đỉnh 2169m thì mất bao nhiêu thời gian hả bạn? :D tranh thủ sắp xếp cho đúng thời gian xuống núi để còn ăn món gà nướng Tam nguyên đc nge các bạn khen ngon nhiều lắm hihi

Tùy hình hình thể lực của nhóm, nhóm Rồng lên đỉnh 2169 bằng đường trạm kiểm lâm nên không biết thời gian bao lâu, nhưng theo các report các nhóm leo đường xe "dép" thì mất khoảng 3-4 tiếng để lên đỉnh. Nếu bạn đi buổi sáng thì có thể lên đỉnh, ăn trưa rồi trở xuống.
Ở Đà Lạt có 1 điểm ăn uống khó có thể bỏ qua là quán bò nướng ngói Cu Đức, rất nhiều món và rất ngon.
Chúc bạn leo thành công.

cám ơn bạn Rồng, mình cũng thấy nhiều bạn trên diễn đàn khen quán Cu Đức ^^

@ VTF: xuất phát từ làng bạn nhé, mình đã đi đường này với các anh bên hội du khảo cách đây 3 năm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back