What's new

[Chia sẻ] Hành trình khám phá hòn đảo Cù Lao Chàm 2 ngày 1 đêm (cảnh siêu đẹp)

Hành trình khám phá hòn đảo Cù Lao Chàm 2 ngày 1 đêm (cảnh siêu đẹp)

Ngày 1: Hội An – Cù Lao Chàm – đi xe máy quanh đảo – đi thuyền quanh đảo – lặn ngắm san hô – ngắm hoàng hôn – ăn đặc sản Cù Lam Chàm – Ngắm trời sao đêm

– 9h sáng mình và cậu em mình (tên Khanh người gốc Hội An) có mặt tại bến Cửa Đại định đi tàu chậm trước và về bằng tàu cao tốc, nhưng đến muộn 5′ thuyền chợ vừa đi. Hai anh em quay lại mua vé tàu cao tốc. Giá vé niêm yết mua 200k/người/lượt để ghép vào đoàn, tuy nhiên hai anh em có anh bạn người quen chuyên làm tour nên book được vé 150k/người/lượt.

– 9h30: đợi ghép đoàn mãi rồi cuốn cùng cũng được lên tàu. Tàu cao tốc phóng nhanh, lướt trên sóng giống như quả ngư lôi thần tốc, nhiều chị em trên thuyền được một phen hết vía. Anh em mình khá thích thú, gặp đúng ngày thời tiết đẹp, trời nắng, trong xanh.

– 10h có mặt tại đảo, bọn mình gặp cô Tình chủ homestay ở bãi Làng, cô dẫn về nhà xem phòng cũng ưng nhưng vì bãi Làng không tắm được nên bọn mình chuyển qua Bãi Ông, nhờ cô gọi cho chú Thành (chủ nhà nghỉ Tâm Hiền), ngạc nhiên là cô nhiệt tình gọi giúp, 5′ sau chú Thành phóng xe tới đón. Vì cô Tình có chồng làm dịch vụ lái tàu đi quanh đảo nên mình hẹn cô chiều 1h30 đi thuyền cô để lặn ngắm san hô.

– 10h30 vừa về tới nhà chú Thành, hai anh em thuê luôn chiếc xe máy chạy vòng quanh đảo, một quyết định sáng suốt, con đường ven đảo một bên là biển, một bên là núi với những rừng cây già xanh mướt đẹp mê hồn. Hai anh em chạy quanh đảo, lang thang chụp ảnh chán chê, góc nào cũng đẹp, biển chỗ nào cũng xanh, cũng trong. Bạn cũng nên thuê luôn xe máy khi đến đảo nhé, vì giờ thuê ở đây tính tới 8h sáng ngày hôm sau, nên dù bạn thuê sớm hay muộn cũng vẫn mất từng ấy tiền, thuê sớm đi tham quan được nhiều hơn.

Eo biển nhìn về đát liền là thành phố Đà Nẵng, dãy núi Sơn Trà

Cảnh đẹp mê ly, đây là cậu Khanh, người anh em của mình ở Hội An.

Con đường quanh đảo quanh co, uống lượn, khúc lên, khúc xuống. Duy nhất có điều đi ở đoạn nào cũng đẹp, cũng thấy nước biển xanh.

Những góc chụp hết ý dành cho những bạn thích chụp ảnh.

Hết ý lần 2 nhé!

Những góc chụp khá lạ, ở đây màu nền luôn là xanh của nước biển.

-11h30 hai anh em mình trở về nhà chú Thành, chú đã nấu sẵn cơm để ăn, cơm chú nấu giá 50k/người ăn no căng bụng, bữa cơm gồn có cá, mực, rau muống xào và trứng rán. Lúc đầu ăn cơm hơi sống, hai anh em cố ăn hết bát đầu rồi nói cô chú đổi cho cơm khác, do mất điện nên cơm chưa chín đều. Đổi cơm mới đánh chén no nê rồi ra võng nằm nghỉ, nói chuyện phiếm với cô chú. Đúng lúc đấy quen được hai bạn người Mỹ ở cùng homestay là Patricia và Ruth. Patricia đang là cô giáo dạy mầm non ở Sài Gòn, bạn ấy đã sống ở Việt Nam được 6 năm, nói được một ít tiếng Việt. Bọn mình kết bạn khá nhanh và cả đoàn hẹn nhau đi thuyền quanh đảo.

Bài viết được chia sẻ lại từ blog cá nhân của mình, nguồn bài viết gốc
Chia sẻ lịch trình du lịch Cù Lao Chàm 2 ngày 1 đêm

Last edited by a moderator:
Bài viết khác công phu nhưng chữ quá nhỏ, đọc toét cả mắt.
Cảm ơn Mod, sẽ làm một chuyến chi tiết hơn xem thế nào.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,546
190,116
Latest member
Thangcho07
Back