What's new

[Chia sẻ] Hội An- Lần đầu tiên "Phượt"

Nghe đồn Hội An đã lâu rồi mà bây giờ mới có dịp đến. Thiệt là hài lòng hết sức zậy đó. :)

Hành trình bắt đầu từ sân bay Đà Nẵng, sân bay quốc tế sao mà nhìn thảm chết, ko đúng đẳng cấp chút nào. Nhìn qua thì thấy đang xây 1 sân bay mới mà ko biết bao giờ xong. Thôi, thẳng tiến vào Hội An thôi. Cũng may, vừa đến nơi đã có anh taxi ở Hội An đón. Thiệt là sung sướng. Xài dịch vụ tốt với giá phải chăng. Tình hình là e lướt trên fb và tìm ra . Lên đó vô tình gặp 1 người Hội An, người ta giới thiệu dịch vụ xe đưa đón 1 chiều từ sân bay về thẳng KS HA giá 170K. Chia ra 3 đứa thì cũng hơi đắt tí, nhưng mà nhanh, gọn và khỏe. Nhanh nhanh đến Hội An để ăn cao lầu, nghe đồn lâu rùi:D

Còn nếu muốn tiết kiệm thì đi bus chỉ 10k/người. Muốn đón bus thì đón tại chợ Hàn cách chân cầu sông Hàn phía trung tâm khoảng 50m. Đi bus thì đi đường Điện Ngọc qua các khu dân cư cũng có một cảm giác rất lạ. Bus dừng liên tục để đón khách, khoảng 2h mới đến nơi. Đến bến xe bus Hội An thì phải đi xe ôm vào trung tâm. Gặp bác tài xế nào hiền thì 10K, còn ko thì bị chặt chem liền

Check in ks xong là bay liên. Tụi mình ở ks Đại Long đường Hai Bà Trưng, gần trung tâm, giá 300K/1 đêm. Thuê 1 chiếc xe đạp (15K/1h) vi vu phố cổ. Cảm giác thiệt là “đã”. Việc đầu tiên là ghé vào quán cao lầu 26 Thái Phiên (15K/tô). Yummy!!. Quán này toàn người địa phương ko, ngồi nghe tiếng Quảng, hiểu đc 40%. Nghe vui lắm. Mà dân ở đây thấy thân thiện, hòa nhã. Cũng may tìm đc quán Cao lầu chính hiệu, . Thế là thỏa cái sự sung sướng rồi.

Cao Lầu: Đặc sản phố hội. Làm từ nước giếng Bá Lễ và tro từ Cù Lao Chàm. Nghe đồn thế. Tên Cao Lầu là do hồi xưa món này toàn bán ở quán ở trên lầu. Lên lầu mà ăn. Nên gọi là cao lầu

Tuy ko phải là dân đam mê kiến trúc cổ, nhưng đến đây rồi thì phải vào thăm nhà cổ thui. Mua vé tham quan phố cổ giá 40 K/vé/ 3 lượt tại văn phòng hướng dẫn tham quan (đường Hai Bà Trưng nối dài). Gía hơi đắt so với các địa danh khác. Với vé tham quan này, bạn được quyền thăm viếng 5 trong 12 điểm tham quan được sắp xếp trong 5 ô trên vé. Bạn nào đi theo group khoảng 8 người thì đc free tour guide trong 2 h nha. Các pác nhớ giữ vé tham quan lại nhé, đừng có vứt, vì sẽ có người kiểm tra đó. Con bạn cùng nhóm nó mua xong, tung tăng thế nào đến nơi kiểm soát vé lại ko có. Thế là năn nỉ. May sao các a/c cho nó vào. Trên đường Trần Phú có 1 chỗ cung cấp các thông tin du lịch, các bác cứ đến đó lấy brochure rồi đi theo đúng đường trong đó vẽ. Đường xá hoi an dễ đi lắm, vì nó song song với nhau.

Một con hẻm ở Hội An. Chỉ đủ 1-2 người đi. Xe máy mà chạy là chỉ còn 1 người đi đc:D

Vào nhà cổ Tấn kí mới biết đc tại sao vé tham quan lại đắt thế. Ấn tượng nhất là những ngôi nhà nằm trên đường Trần Phú, Nguyễn Thái Học, Bạch Đằng phải ngâm mình trong lụt hàng năm. Mỗi năm khoảng 10 lần mới khủng. Lúc đó lại hoang mang sao cái nhà này chưa sụp nhỉ. Nhà cổ, đúng là cổ thiệt. Bao nhiêu cơn lũ lịch sử đi qua mà ko hề gì. Qủa là khâm phục.

Hội quán Triều Châu, gần chùa Cầu

Một nhà hàng dành cho Tây

Last edited:
Re: Ngày Tết ở Hội An- Một Hội An rất khác

Mình cũng muốn vào trang http://hoian-tourism.com/vn/#Tet-co-truyen-o-Hoi-An mà các bạn chỉ nhưng nó nhảy liên hồi, load đi load lại mà ko thể nào vào được.
Mình cũng sắp đi Hội An, có khoảng hơn 1 ngày ở Hội An (chính xác là ngày 22/1 và sáng 23/1) , các bạn đã từng đi và nhất là vào dịp giáp tết có cao kiến về các điểm tham quan, các nơi ăn uống xin chỉ giáo.Bọn mình có 2 mem nữ, nên hoan nghênh dân phượt cùng join cho vui.
Xin đa tạ các phượt thủ.

Mình có hướng dẫn bạn 1 ít bên topic kia, bạn vào xem nhé

Re: Ngày Tết ở Hội An- Một Hội An rất khác

Hiii
Mình đi Hội An nhiều nhưng chứ đi vào dịp tết. Đệp thật. Thanks nhé.
Hôm nào bạn thử Phượt ở Quy Nhơn xem sao.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back