What's new

[Hỏi đáp] [ Hỏi/ Đáp] Lịch trình du lịch từ miền Đông sang miền Tây nước Mỹ ..

samsonsakata2808

Phượt tử
[ Hỏi/ Đáp] Lịch trình du lịch từ miền Đông sang miền Tây nước Mỹ ..

Chào các anh chị . Em hiện tại đang ở Luray - VA. Sap tới thang 12 em sẽ đi du lịch vòng quanh nước Mỹ thêm 1 lần nữa .
Năm ngoái em đã đi Boston , NY , SF , SJ , LA ,Las Vegas rồi . Nên lần này em không biết nên đi những đâu nữa . Theo sắp xếp thì

3/12 : em sẽ ra Washington DC chơi khoảng 1 ngày thăm thú các thắng cảnh ở đây . 1 ngày thì có đủ không ạ ? Tối đó em sẽ bắt chuyến bus di tới NY . Năm ngoái em ở có 2 ngày ở NY à nen o tham quan được gì nhiều ... Các ạnh chị có cái hostel hay nhà trọ nào giá rẽ o ạ . Em nam ngoái ở cái hostel 2x3 mà toi 90$ lận T_T... Share bathroom luôn ...Nản lòng . Mà từ Washington thì bắt bus ở đâu để đi tới NY ạ ?

Chơi ở NY 2 3 ngày nữa thì em nen đi đâu nữa ạ . Từ NY đi tơi Niagara Falls dc o ạ ?

Em sẽ bay tới Safety habour thăm câu bạn rồi xuống Miami Beach . Ở Miami thì nên đi những đâu ạ . Có cái gì đẹp mà độc không ạ? ^^ ... Em nghe nói có Naked beach thì nó ở đâu thế ạ ? Có nên xuống tới Key West o ạ ?

Từ Miami em sẽ bay thẳng tới SF để thăm bà con rồi chắc là sẽ qua Sanjose chơi thêm nữa .

Các anh chị có ý kiến cho em thêm các địa điểm nào để đi o ạ . Vì lần này chắc là lần cuối em quay lại Mỹ rồi ...

Có cách nào tới thẳng Canyon mà o cần qua Las Vegas o ạ ? Ma em nghe noi ve vu South Rim va West rim là như thế nào ạ ... Tai em cung moi tập tành chụp chọt nên cũng muốn toi nhung chỗ đẹp đẹp ^^...

Tháng 10 này chỗ em lá đổi màu ... nghe nói là rất đẹp ... để em chụp rồi up len cho mọi người ^^

Thank nhiều ạ

Re: [ Hỏi/ Đáp] Lịch trình du lịch từ miền Đông sang miền Tây nước Mỹ ..

Mình trả lời bạn trong phạm vi Miami mình biết thôi nhé vì nơi đây là nơi mình đang sống. Miami Beach thì nổi tiếng về biển và mình chắc là sẽ có nhưng biển nơi khác đẹp hơn nhưng South Beach nổi tiếng vì khí hậu nóng quanh năm cho nên có thể tắm hầu hê't thời gian trong năm cộng với nơi đây là thành phố du lịch cho nên có nhiều dịch vụ ăn chơi mà nếu đi đông người sẽ vui. Khu Miami Beach, Key Biscayne, Bayfront thì có nhiều chỗ đi chơi rồi.Hmm...đúng là bụt nhà không thiêng vì mình ở đây hơn 20 năm mà nói chỗ nào độc thì chịu :). Hay là bạn đi khu tự trị của người da đỏ, vô Everglades đi air-boat coi cá sấu cũng được. KeyWest thì cách Miami khoảng 4 giờ đồng hồ lái xe. Đi Keywest thì trên đường đi tới là đẹp còn bản thân thành phố KeyWest thì kg có gì chỉ là thành phố nhỏ yên bình với những căn nhà độc đáo với giàn hoa xinh xinh...vv. Nói chung chỉ là nơi để thư giản. À, nếu có đi nhớ thăm căn nhà của nhà văn nổi tiếng Hemingway, có cột mốc cách Cuba 80 dặm.

Có cách nào tới thẳng Canyon mà o cần qua Las Vegas o ạ ? Ma em nghe noi ve vu South Rim va West rim là như thế nào ạ ... Tai em cung moi tập tành chụp chọt nên cũng muốn toi nhung chỗ đẹp đẹp ^^...

Thank nhiều ạ
Bạn có thể đi máy bay từ phi truờng LA hay San Francisco, bay tới thị trấn Flagstaff rồi lấy bus tới Grand Canyon. Bạn có thể chọn South Rim hay North Rim, nhưng bọn mình chọn South Rim vì nhìn rõ sự hùng vĩ và độ sâu của vực hơn. Gió ở Grand Canyon hơi nhiều (tuỳ ngày) nên mặc áo gió kỹ chút, mặc dù nhiệt độ quanh vùng đôi lúc nóng, mặc áo nhiều lớp là tốt nhất.
Bạn có thể đi từ LA bằng train Amtrak (10 hours) hoặc bus (12 hours) để đến đó mà không cần qua Las Vegas, tuy nhiên sau đó cũng phải đi qua con đuờng I40 1 đoạn dài vì mình không thấy có đuòng nào khác. Nói chung từ Las Vegas đi tới đó nhanh nhất, nhưng không phải nhất thiết phải đi từ Las Vegas.
Nếu đi từ San Jose, bạn phải đi qua Las Vegas vì Arizona nằm về phía đông. Nếu dự định đi South Rim thì tìm chỗ ở truớc vì mấy khách sạn quanh đó thuờng hết chỗ nhanh lắm. Bạn có thể ngủ qua đêm ở thị trấn Flagstaff hoặc Williams rồi mai sáng sớm đi khoảng 2 hours bằng xe bus hoặc lái xe vào Grand Canyon cũng đuợc, giá KS ở thị trấn thì rẻ hơn so với KS gần Grand Canyon. Khi vào trong state park thì mang theo thức ăn và nuớc uống nhé, vì có xe bus chở mình đi vòng vòng quanh khu đó để ngắm đại vực nên dừng lại đi tìm canteen mất thời giờ ...Nói chung trong đó có bán cafe, nuớc uống đầy đủ nhưng giá hơi mắc tí thôi. Ask if you need more info.

Mình trả lời bạn trong phạm vi NY-DC thôi vì đây là nơi mình đang sống.
Một ngày ở DC từ sáng đến tối cũng có thể thăm quan hết các điểm du lịch chính nếu như sức khỏe dồi dào, thời tiết và giao thông thuận lợi (Nên nhớ tháng 12 trời tối rất sớm, chưa kể có thể rất lạnh, có tuyết rơi), có người dẫn đường hoặc có lên chương trình chi tiết, cụ thể. Theo mình thì nên dành hai ngày cho nó chắc, vì thêm lý do dưới đây nữa.
Nếu đi xe buýt DC-NY thì không nên đi buổi chiều tối, vì thời gian đi xe khoảng 4 tiếng, lúc đến nơi sẽ là đêm và rạng sáng, cái giờ dở hơi, lạ nước lạ cái mà đứng ngoài đường lúc đó chẳng hay chút nào, nếu bắt taxi về ngay cũng được thôi, nhưng đi taxi tốn nhiều tiền, và giờ đó bắt taxi cũng không đơn giản; tốt nhất nên đi trước 5 giờ chiều, đến nơi tầm 9-10 giờ tối, vẫn có thể thong thả bắt tầu điện ngầm về nơi nghỉ.
Xe buýt DC-NY thì 2 hãng lớn nhất, giá tốt và lịch chạy dầy nhất là boltbus.com và megabus.com, đặt càng sớm càng rẻ, có khi chỉ có $1. Giá $1 thì em chưa đặt được bao giờ nhưng em đã từng đặt được $7, rẻ hơn nhiều so với giá trung bình khoảng $20-$30 nếu mua sát ngày. Ngoài ra có 1 phương án nữa, đi xe của bọn Tầu, ra bến xe, mua vé là đi liền, tại phố H, khu Chinatown DC, giá $20, tuy nhiên thì xe Tầu không đẹp lắm, không sạch sẽ, chạy ẩu, hành khách đi xe chủ yếu là dân Tầu, đen và Mễ nên trải nghiệm cũng không thú vị lắm; chỉ được cái là tiện thôi.
Ở NY thì không có hy vọng về hostel hay hotel giá rẻ mà đẹp lại ở trung tâm. Có điều kiện thì ở Manhattan (phố 110 đổ xuống) vẫn là nhất, còn nếu không thì ở Queens hay Brooklyn cho rẻ cũng được, miễn là gần subway.
Từ NYC đi Niagara khoảng 6-7 tiếng chạy xe, thế nên không thể đi về trong ngày, cần tối thiểu 2 ngày. Nên làm thêm Visa Canada để được ngắm thác từ phía Canada, đứng từ bên đó sẽ có được cái nhìn bao quát và toàn cảnh hơn, chụp ảnh đẹp hơn. Năm ngoái mình cũng đi Niagara vào khoảng tháng 12, lạnh như chưa bao giờ được lạnh, thanh niên trai tráng thì còn chịu được chút, phụ nữ, trẻ em và người già thì chỉ bước chân ra khỏi xe đi 10 bước là quay đầu lại vô xe đóng kín cửa liền. Thế nên nếu bạn định đi vào khoảng thời gian đó thì nên chuẩn bị thật nhiều quần áo.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back