What's new

[Hỏi đáp] Hỏi thông tin du lịch Latvia (Riga) và vùng phụ cận.

bucvuong

Phượt tử
Chả là đầu tháng 3 em tính làm chuyến du lịch sang Latvia nên có một số thông tin muốn hỏi các bác. Khu vực tây âu và bắc âu em đã đi hết rồi nên quyết định lần này sang đông âu. Em dự tính bay sang Riga và ở đó trong vòng 2-3 ngày nên có vài thắc mắc.
1. Tình hình bên đó có ổn ko, ra đường buổi đêm có an toàn? (Em đi 1 mình ạ) cần chú ý gì ko ?
2. Giá cả có rẻ hơn bên Đức ko ạ.
3. Chơi đêm thì có dịch vụ gì
4. Di chuyển nên đi phương tiện gì, có thuận tiện ko, có dễ sử dụng, giá cả
5. Dùng tiếng Anh có ok ko
6. Nếu đi xa xa thì nên đi đâu

Mong hồi âm của các bác

Mình chưa đi nhưng hôm nọ có đọc đâu đó 1 bài không nhớ ở forum nào có 1 bác quá cảnh ở đây 1 ngày và chụp ít ảnh thì thấy con gái Lavia xinh lắm, hai nữa là đồng tiền của nước này có tỷ giá khá cao, 1 Lats = 0,7 euros nên mình nghĩ là chí phí dịch vụ ở đây chắc cũng đắt, chắc cũng phải ngang ngửa hoặc hơn mấy nước tiêu đồng E.
Latvia chắc cũng bé nên mình nghĩ nếu có đi chơi chắc cũng không có gì nhiều.

Cảm ơn bác, em cũng mới tìm hiểu sơ sơ thì latvia là đồng tiền có giá trị nhất thế giới nhưng thử book phòng hostel thì có 10€, thế thì lại quá rẻ. Em chỉ sợ có an toàn ko hay thôi. Em đã đặt vé đi Riga, rồi ngồi bus đêm từ Riga đi Tallinn hết có 13€. Chỉ cần thêm thông tin chú ý của các bác là an tâm lên đường. Đến khi trở về hy vọng có vài cảnh đẹp cho các bác chiêm ngưỡng.

Các bác có thông tin gì cứ pót lên đây cho em tham khảo nhé.

Bạn đi rồi về cập nhật lại thông tin cho mình với nhé :D vì mình cũng khoái đi mấy nước Đông Âu sau vụ đi Hungari và Séc vừa rôi.
Về an ninh chắc mình nghĩ không có vấn đề gì đâu, nhất là đi những nước nhỏ thì lại càng yên tâm. Vửa rồi trước khi đi Hungari mình cũng sơ sợ nhưng cuối cùng lúc đến nơi thấy còn an toàn gấp vận lận 1 số nước Tây Âu. Trừ những nước kiểu Serbie hoặc Kosovo thì mới sợ chứ những nước có nền chính trị tương đối ổn định rồi thì mình nghĩ không có vấn đề gì đâu.
Mà bạn bay từ nước nào sang thế, giá vé là bao nhiêu.

Mình bay của Ryanair từ Đức : Bremen-Riga 8€, bus Riga-Tallinn 13€ và bay Tallinn-Bremen hết 4 € :). Nhưng sau khi đặt vé hết thì mới xem thời tiết, vào đầu tháng 3 thì ở đấy khoảng -5°. Tầm đấy ở nhà thì ok chứ ra ngoài đường thì hơi ngại.

Đã đi thì nên đi cả ba nước Baltic: Latvia, Litva và Estonia. Đi lại giữa các nước này rất thuận tiện. Xong còn thời gian thì đi St Petersburg vào Cung điện Mùa Đông (Bảo tàng H'Ermitage), Cung điện mùa Hè và ngắm đêm trắng thì tuyệt.
Đến Tallinn, bạn nhớ tới quảng trường trung tâm, xuống quán hầm, xơi món ngỗng quay ngon buốt chân răng. LÂu quá tôi quên mất tên quán, chỉ nhớ tường của quan treo đầy da gấu.

Ôi cuối cùng cũng có bạn đã ở Tallinn vào trả lời. Cảm ơn nhé.
Vì đợt này ko có thời gian (chỉ được nghỉ 4 ngày) nên mình chỉ đi được như thế, ban đầu còn tính qua cả Helsinki nhưng thời gian ko cho phép thôi hẹn lần sau khám phá tiếp. Còn St Petersburg thì phải xin visa nên cũng chưa đi .
Mà bạn ở đấy lâu chưa, có gì cần phải chú ý hơn các nơi khác ko?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back