What's new

[Chia sẻ] Istanbul và những bức tường gốm.

Tớ thì mơ ước được đi Istanbul từ lúc còn bé tí, mỗi lần nghe bài Chợ phiên là lại mơ ước mơ ước. Thế nên tháng 4 vừa rồi cơ quan có 2 ngày nghỉ tớ tranh thủ làm chuyến đi Thổ Nhĩ kỳ.

attachment.php

attachment.php

Vì tranh thủ đi chơi nên vừa đi vừa về chỉ có 6 ngày. Thời gian đi lại mất hơn một ngày nên ở Istanbul chỉ được có gần 5 ngày, nên vẫn còn nhiều chỗ không được đi.

Istanbul tháng 4 đúng mùa hoa tulip nên rất rực rỡ, trên đường, công viên chỗ nào cũng trồng hoa tupip, nhiều mầu sắc rất sinh động, tớ thích.

attachment.php

attachment.php

Con người ở Istanbul thì thẳng thắn lại dễ gần, đặc biệt là họ rất vui vẻ giúp đỡ khách du lịch, hỏi đường hay hỏi quán ăn đều rất nhiệt tình chỉ bảo cặn kẽ. Đồ ăn thì chủ yếu là đồ nướng và salat nhưng ở Istanbul có rất nhiều món sữa chua trộn, mình không nhớ họ gọi là gì nữa, nhiều tên lắm ấy. Cafe ở Istanbul dù nổi tiếng mà tớ vẫn thấy không ngon bằng cafe ở Hà nội, chắc tại mình thích cafe HN hơn.

attachment.php

Istanbul nổi bật bằng các cung điện nguy nga, mái vòm đặc sắc. Nhưng ấn tượng nhất với tớ là những bức tường gốm. Tất cả những bức tường trong lâu đài đều được trang trí bằng gốm hoa văn, mỗi bức tường lại là một loại hoa văn khác nhau, trang nhã và nổi bật. Tớ tỉ mẩn lang thang hết một ngày để ngắm nghía một tòa lâu đài mà không chán mắt. Ngoài ra những ô cửa sổ mái vòm với song sắt trang trí cũng làm tớ ngơ ngẩn.

attachment.php

attachment.php

Mặc dù con người ở Istanbul không còn mặc những bộ áo chùng quấn khăn như mình vẫn tưởng tượng thì Istanbul vẫn có vẻ đẹp cổ kính, thanh bình.

Nhất định sẽ có một ngày quay trở lại Istanbul để đi nốt Hagia Sophia.

Last edited:
Tường gốm nè

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

@Susu: đã tìm được em BB code, thế là ảnh tớ lại to bình thường. Thích....;)

@PeterPan: không phải là tớ hy vọng được bạn yêu chiều gì đâu, cũng không phải mong bạn giỏi hơn về tin học, nhưng mà nếu bạn không có thời gian nghiên cứu câu hỏi để có câu trả lời đúng thì đừng trả lời, chứ viết qua quít thì....

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back