What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm phượt Mũi Né Phan Thiết 2 ngày 1 đêm tự túc giá rẻ A-Z

Chỉ cách Sài Gòn tầm 4h - 5h đi xe, có lẽ Phan Thiết là điểm đến quá quen thuộc với mọi người khi có ý định đi du lịch. Trong bài viết này, chúng tôi sẽ chia sẻ đến bạn đọc kinh nghiệm phượt Mũi Né Phan Thiết 2 ngày 1 đêm tự túc giá rẻ A-Z chuẩn mê luôn nhé!

Chỉ cách Sài Gòn tầm 4h - 5h đi xe, có lẽ phượt Mũi Né Phan Thiết là điểm đến quá quen thuộc với mọi người.Vì thế, ngoài những địa điểm nổi tiếng nơi đây, mình cũng muốn khám phá những nét riêng chưa ai check-in hoặc không phải ai cũng biết nha, theo mình chứ?

Ngày đầu tiên:

Từ Sài Gòn, bạn có thể di chuyển bằng xe khách Phương Trang đến Mũi Né, tầm 5 giờ đến nơi. Nếu muốn phượt Mũi Né 2 ngày 1 đêm quanh khu vực này thì bạn nên chọn giờ khởi hành là 7h tối. Khi đến Mũi Né rồi, bạn về homestay đã đặt trước đúng 12h đêm rồi ngủ một giấc cho khỏe để sáng hôm sau đủ năng lượng cho hành trình khám phá nơi này. Bạn có thể tham khảo"Bọt Biển Homestay" nhé, nơi này cách Bàu Trắng và Phan Thiết khoảng 20 cây số.
Phượt Mũi Né, bạn có thể chọn Bàu Trắng là điểm dừng chân đầu tiên. Bạn sẽ rất ấn tượng với con đường dọc bờ biển đầy quanh co. Nếu có dịp, bạn nên chịu khó đến Bàu Trắng để tận mắt chiêm ngưỡng được khung cảnh như trời Tây này nhé. Cung đường ấy mang một nét lãng du rất viễn Tây, mang trong mình chút đó cằn cỗi và phiêu lưu của hoang mạc.

Chỉ cần đi phượt Mũi Né bằng xe máy dọc bờ biển là bạn sẽ có rất nhiều góc để thoải mái chụp choẹt các kiểu mà không phải chen lấn ở những nơi quen thuộc đông đúc. Nơi đây sẽ có cả một con đường dài tít tắp đến tận chân trời, giống như trong MV ca nhạc đấy. Thêm style cây cô đơn với tán lá tròn mũm tha hồ chọn để chụp hình. Yên tâm là cây này khá nổi bật nên chạy trên dường là có thể thấy ngay.
Đến khu vực Bàu Trắng, bạn sẽ thấy cổng khu du lịch Bàu Sen - Đồi cát trắng hiện ra. Thường thì mỗi vé vào cổng 15k/người + 10k gửi xe. Nếu muốn tham quan bằng xe jeep hay xe địa hình thì giá tầm 600k cho khoảng 20p sử dụng. Xe này có người lái chở đi nên bạn có thể an tâm nhé.

Đồi cát trắng là nơi lý tưởng để chụp hình, mặc dù thời tiết mùa hè rất nắng. Tuy khá mệt nhưng xứng đáng để bạn du lịch phượt Mũi Né và cho ra đời những tấm ảnh tuyệt vời, chỉ cần blend màu một chút là bạn đã có được những tấm hình đầy nghệ thuật.

Lưu ý:

• Các bạn nên chuẩn bị mũ nón, khăn che chắn, nước uống vì ở khu vực đồi cát trơ trọi không một bóng cây.
  • Trong khu du lịch này đồ ăn thức uống có giá hơi cao, một trái dừa khoảng 30k, bánh tráng trộn khoảng 20k,...
  • Khu vực có 2 cây cầu phao nhỏ ở phía hồ, nếu đến chụp hình sẽ phải tính phí 15k/người, còn chụp trên xuống là 30k/người.
Sau khi tham quan đồi cát trắng, trên cung đường phượt Mũi Né về có rất nhiều cảnh đẹp, những bụi cây khô màu tím tím nhìn khá giống màu hoa lavender ở Đà Lạt. Những cây mọc lẻ loi nhưng tán lá tròn xoe là đặc trưng thích nghi với địa hình đất cát nơi đây, rất lạ mắt.
Theo lịch trình phượt Mũi Né, trưa ngày thứ nhất, bạn có thể về homestay nghỉ ngơi rồi tầm 3, 4h chiều rồi ghé Suối Tiên cách đó không xa. Đến nơi, bạn sẽ thấy tấm bảng "Suối Tiên" rất dễ nhận ra, phí gửi xe máy 5k, có nhiều chỗ cho bạn gửi.
Bạn có thể gửi giày dép miễn phí ở quán các bạn gửi xe rồi bằng chân trần mà đi bộ dọc con suối tham quan. Nước ở đây trong veo, cao hơn mắt cá chân, đặc biệt có thể thấy cả đàn cá bơi dọc hai bên rất nên thơ. Hàng quán phục vụ du khách cũng nằm một bên nên rất tiện cho du khách nghỉ chân.

Tối đến, bạn có thể ra chợ Xuân Tiên gần homestay ăn bánh căn. Ngoài ra cũng còn nhiều món như mì quảng, mì vịt, bánh canh chả cá, chè, trái cây dầm các loại cho bạn thưởng thức.

Ngày thứ hai:

Phượt mũi né 1 ngày
, đến ngày thứ hai, bạn có thể đi về hướng Phan Thiết để ghé thăm tháp chăm Poshanu. Do thời gian bào mòn nên tháp đang được trùng tu lại, màu sắc của tháp không còn màu cổ phai màu như xưa nữa. Tuy nhiên, chính điểm đặc biệt này sẽ giúp bạn cho ra đời những bức ảnh đẹp cực mê.
Buổi chiều, đợi khi trời mát, bạn có thể chạy dọc bờ biển bãi đá Ông Địa để ngắm nhìn làng chày, thuyền thúng của ngư dân nơi đây để không phí thời gian hiếm hoi còn lại.
Kết thúc 2N2Đ ngắn ngủi, tuy không đi đâu nhiều nhưng chắc chắn bạn sẽ cảm thấy xứng đáng với hành trình phượt Mũi Né mình đã trải qua. Những địa điểm tuy không quá nhộn nhịp nhưng vẫn giữ được sự hoang sơ và huyền bí rất thu hút của xứ Mũi Né - Phan Thiết. Có khi nào các bạn nhìn những cung đường đó và tự mình thốt lên rằng: "Mũi Né mình biết đẹp đến thế sao?".Tranh thủ 2 ngày cuối tuần hãy thử một lần cho ngày nghỉ thêm đẹp tươi nhé!

Để chuyến đi tốt đẹp nhất, đừng quên đặt phòng homestay để có giá rẻ, trải nghiệm tốt nhất, bạn có thể tham khảo 10 căn homestay Phan Thiết Mũi Né tại đây: https://kenhhomestay.com/homestay-mui-ne-gia-re/

Chúc bạn có chuyến phượt Mũi Né vui vẻ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back