What's new

[Chia sẻ] Mùa hè sang có hoa đào anh..

Nhân dịp hoa anh đào bị vặt trụi, thắc mắc không hiểu sao người ta lại hâm mộ đến thế, thế là em xách ba lô đi bụi Nhật xem sao.

Làm visa du lịch Nhật khá là dễ dàng, miễn sao có giấy bảo lãnh của 1 người (Việt cũng được) đang học/làm ở bên Nhật. 1 tuần sau mang 420 ngàn đến nhận visa. mà đã có visa là gần như chắc chắn vào được (không như đi Mỹ, đến cửa khẩu vẫn bị quay đầu vì tao trông mày không thích hợp với việc đi du lịch ).

Khỏi cần đến Tokyo nhộn nhạo làm gì, lấy vé ASIANA đến 1 thành phố nhỏ ở Nhật. Đến Seoul lúc sáng sớm chả có ai:

Hoa anh đào khắp nơi

Ở một thành phố khá hẻo lánh miền trung nước Nhật, nhưng rất sạch sẽ và xe hơi toàn loại bao diêm bé tí !

Giữa đường gặp ngay một đám kiểu như múa lân, đám này chạy sô mấy nơi (tiếng ngắn nên không hiểu là lễ hội gì !)

Hai diễn viên nhí đấu với sư tử:

Cụ này oánh rất nhiệt tình, cách 2km vẫn nghe thấy:

Diễn xong thì chạy tiếp sô khác:

còn nữa...

Last edited:
hì hì, bình tĩnh bác, đâu còn có đó. bác khoe ảnh tuyết tiếp đi ạ. Em cũng đang muốn mua con máy ảnh chụp dẹp đẹp tí mà chưa biết mua con gì. cảnh thì đẹp mà lên ảnh chả được như ý gì cả

Bác Primera đáng kính,
Em cũng đinh đi Nhật vào mùa hè năm nay nhưng đang phân vân mấy việc. Cảm phiền bác chia sẻ ;)
Hiện tại, e chưa có đủ money để làm visa < tài khoản tiết kiệm ít nhất là năm ngàn đô :( > nhưng khốn nỗi, giá vé máy bay cứ tăng lên từng ngày, e sợ... Bác có cách nào chỉ bảo em với.
Cảm ơn bác nhiều :)

Mình không rõ lắm về việc tài khoản phải có bao nhiêu. Tuy nhiên nếu bạn làm visa thông qua các công ty du lịch, thì hỏi họ xem họ có dịch vụ bảo lãnh (tức là họ cho mình mượn tiền để nộp vào tài khoản, làm xong visa thì lại rút ra trả họ).

Một cách khác (mình đã từng làm giúp 1 anh bạn), là mượn người quen, rồi đem nộp vào ngân hàng. Ngân hàng sẽ làm cho mình cái giấy xác nhận bạn có 1 khoản tiền gửi ở đó. Sau đó làm cái giấy ủy quyền cho người quen được rút khoản tiền đó. Thế là không phải nợ nần gì cả.

Quả thật những bức ảnh của chủ topic chất quá. Minh dang nung nấu ý định phượt Jap một lần trong đời, giờ có chủ topic chia sẻ thiệt tình là bổ ích. Hy vọng bác post thêm ảnh đi ạ :)

@Salemden: Mình thấy bạn mình làm visa vừa rồi thì có yêu cầu tks có 2000 usd.
Nếu đi vào mùa hè:
- Đi vào tháng 7: Nên chọn khoảng giữa tháng 7 và cố gắng lên Bei (gần Asahikawa, Hokkaido), vào đúng mùa hoa oải hương. Hokkaido xa nhưng đi lại cũng không quá đắt. Nếu bạn bay bằng Skymark, mua vé sớm thì có thể chỉ mất 10,000 Yên/chiều (Tokyo - Osaka bằng Shinkansen đã mất 14,500 Yên rồi).
- Đi vào tháng 8: Có rất nhiều lễ hội pháo hoa, nhiều nhất thì ở Tokyo, không các địa phương khác cũng tổ chức nhưng nhỏ hơn

Nhìn chung, mùa hè ở Nhật nóng, oi bức lắm. Không phải best season đâu, cả về thời tiết lẫn cảnh sắc.

@Kilotu
Thứ nhất là em thích nóng hơn lạnh, thứ 2 là em thấy phê topic "mùa hè sang có hoa đào anh..." quá và thứ 3 là chỉ có mỗi mùa hè là em có thời gian đi lâu lâu một tí ;)
Nhân tiện đây thì bác cho em thông tin cụ thể hơn về việc làm visa được k ạ? Ở tất cả những nơi em tìm hiểu thì họ đều nói là cần Min 5000usd trong tài khoản saving và phải gửi trước khi làm visa là 6 tháng cơ ạ. Vì vậy nên em đang cố gắng thúc bách đây ạ. Em cũng định đánh liều đến ĐSQ Nhật, cơ mà lại sợ mình chưa đủ tiêu chuẩn, vừa k làm được visa lại vừa bị người ta nhớ mặt rồi ghét thì chết ạ. Em toàn bị như vậy thôi :(
Cảm ơn bác trước nhá :)

Bạn chủ topic nói là mùa hè sang, nghĩa là đầu tháng tư. Nếu bạn đi vào đúng hè thì cảnh vật sẽ khác nhiều.

Về visa thì mình không biết rõ vì chưa tự làm kiểu du lịch bao giờ (cty xin hộ), nhưng tháng 10 có hai người bạn VN sang đây chơi, khi làm visa thì bọn mình có đọc trên này, tìm được TST ở Sài gòn, họ làm dịch vụ. Không may là tháng trước có bạn contact với TST thì được biết họ tạm dừng dịch vụ Visa Nhật. Bạn search thử địa chỉ và hỏi TST lại xem họ có làm tiếp không.

Về giấy tờ thì vẫn những thứ yêu cầu trên website của lãnh sứ quán thôi.
Tài chính thì bạn mình được yêu cầu mở tài khoản USD, có 2000 trong đó, không rõ có yêu cầu về thời gian mở từ bao giờ không.

Sorry là không giúp được gì nhiều. Gud luck

Cả năm nay không đi đâu, lại gặp lúc vửa mưa vửa rét thế này, buồn phết.

Đền Minh Trị ngày mưa.

Đền Minh Trị thờ vua Minh Trị, tất nhiên rồi. Mới đầu thì cũng nghĩ là một ngôi đền như nhiều ngôi đền khác, hóa ra không phải vậy. Tối hôm trước nhầm tàu điện, thấy tàu đi qua chỗ rừng rậm mãi không hết tưởng ra tận ngoại ô Tokyo rồi. Đến hôm sau mới biết là đi ngang qua khu đền Meiji. Nguyên cả cánh rừng các bác ạ, giữa Tokyo thế có phí đất không.

Ngay ngoài cổng có quầy rượu của nhà nấu rượu bên Pháp tặng. Nếu trong đấy vẫn còn rượu từ thời Minh Trị thì khiếp:

attachment.php

Đối diện bên kia là quầy sake, cũng khiếp:

attachment.php

Cổng chính vào đền, thấy bảo là 2 cây gỗ Ngọc am nguyên chất:

attachment.php

Từ cổng vào đến đền dễ đến gần cây số đi bộ, hoàn toàn rải đá dăm:

attachment.php

Nước Nhật tân tiến, trong đền thờ một vị vua cũng tân tiến, nhưng lại toàn làm thủ công mới lạ:

attachment.php

Đền Meiji là nơi các cặp sắp cưới hay đến làm lễ, dính đúng này mưa buồn:

attachment.php

Ngày đẹp trời chắc cũng đông, chứ như hôm này thì buồn quá:

attachment.php

Nhìn hình bác chủ thớt chụp ở Nhật mà mình thấy hâm mộ quá. Hình chụp rất đẹp!

Nhật là đất nước mình muốn đi nhất, và trước giờ vẫn chưa đi được. Nhưng chắc cũng sắp được rồi. Nếu tài chính ok và xin visa thuận lợi thì mình sẽ đi Nhật vào cuối tháng tư :).

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back