What's new

[Hỏi đáp] Nếu không đúng chủ đề xin các Mod di chuyển giúm! Newbie cần hỏi về Phượt

Nếu không đúng chủ đề xin các Mod di chuyển giúm! Newbie cần hỏi về Phượt

Thân chào các Phượter.

Hiện tại mình và vợ mình đã làm 1 chuyến phượt từ HCM đến Phan Rang vào 30.4 và 1.5. Sắp tới đến 2/9 mình muốn làm 1 chuyến phượt nữa.
Vấn để phát sinh ở đây là : Vì đã làm 1 chặng từ HCM đến Phan Rang thì mình muốn làm từ Phan Rang lên tiếp miền trung nữa. Do không có thời gian nên mình nghĩ đến giải pháp.
Dùng xe lửa chở cả người và xe đến Phan Rang và từ đó đi tiếp hành trình Phượt sau đó đón xe lửa từ nơi đến về thẳng HCM.

Câu hỏi muốn nhờ các Phượter tư vấn là:
1. Giải pháp trên có ổn không? Ví dụ như ký gửi xe bằng xe lửa có an toàn? không sợ trầy xe hoặc thay phụ tùng v.v.v.
2. Vì thời gian không có nhiều nên Mình tính là từ Phan Rang có thể ra Tuy Hoa Quy Nhơn rồi comback. Mình tính se thực hiện phượt từ ngày 30, 1,2,3,4/9. Xin cty cho nghỉ 2 ngày! ^^ Liệu mình có thể làm chuyến lên đến Đà Nẵng nổi không?/

Thân ái và cảm kích!

Re: Nếu không đúng chủ đề xin các Mod di chuyển giúm! Newbie cần hỏi về Phượt

1. Gửi xe máy bằng xe lửa thì chỉ mang tính tương đối, tùy xe của bạn là xe gì, nhưng hầu như là khá an toàn. Có thể bị một vài vết xây xát nhẹ nếu không được bọc giấy và thùng gỗ cẩn thận (cái này nhân viên sẽ làm cho bạn).
2. Từ Phan Rang ra Tuy Hòa, nếu đi 4 ngày, 3 đêm thì sợ sẽ mệt, vì lái xe đường xa và không còn thời gian tận hưởng cảnh quan đẹp ở những nơi bạn đến.

Thax ban! Thoi gian vay ngắn quá hẻ? Chậc chắc phải xin thêm ngày phép. Nhưng nếu đi bằng xe lửa vậy có đúng tính chất phượt ko vậy?

Thax ban! Thoi gian vay ngắn quá hẻ? Chậc chắc phải xin thêm ngày phép. Nhưng nếu đi bằng xe lửa vậy có đúng tính chất phượt ko vậy?

Còn tuỳ bạn dùng phương tiện đó ra sao nữa. Theo mình thì gửi xe khách cho tiện, và rẻ. Cự ly HCM-Phan Rang quá ngắn, gửi tàu có khi mất cả tuần (vì hàng và người đi tàu khác nhau). Tuy vậy, bạn cần gọi cho các hãng xe khách trước, các dịp lễ họ có thể không chở xe máy vì phải chở nhiều hành lý của khách.

4 ngày 3 đêm tới ĐN là ok , Nhưng thăm thú không được nhiều đâu.

Sao bác không tìm hiểu thông tin thật kỹ về những điểm mà bác thích, rồi xác định cụ thể điểm đến ( ví dụ: Đà nẵng, Huế...).Sau đó cả bác và xe máy đều lên xe ...đò đi thẳng đến điểm cần đến.Thăm thú, nghỉ ngơi, du lịch ....xong, bác vi vu đi xe máy về . Quỹ thời gian của bác hết lúc nào, bác ngừng lúc đó và ...tất cả lại lên xe đò .Iem thấy như thế chủ động hơn, ...

1. Giải pháp trên có ổn không? Ví dụ như ký gửi xe bằng xe lửa có an toàn? không sợ trầy xe hoặc thay phụ tùng v.v.v.=> yên tâm, mình đã gửi xe 2 lần rồi (chắc xe này lạ quá nên mấy ổng ko dám rờ mó vào IC, sạc,..). trầy xước thì ít xảy ra.

2. Vì thời gian không có nhiều nên Mình tính là từ Phan Rang có thể ra Tuy Hoa Quy Nhơn rồi comback. Mình tính se thực hiện phượt từ ngày 30, 1,2,3,4/9. Xin cty cho nghỉ 2 ngày! ^^ Liệu mình có thể làm chuyến lên đến Đà Nẵng nổi không?/ => Từ ĐN đi BÌnh ĐỊnh: mình đã chạy khoảng 7 tiếng, xe 250cc, tốc độ có lúc 80-90km/h, có lúc 50 vì đường QL 1A đông xe, đèo dốc nhỏ, mưa,...
bạn vào vietmap tính km giữa các tỉnh-> từ đó tính quảng đường đi và điểm chơi cho phù hợp.
từ HCM - Đa nang mà chạy xe thì cũng mất 2 ngày, hết mất thời gian chơi rồi !!! tùy bác, nếu máu chạy cho đã thì chạy, còn nếu phải thăm các điểm nổi tiếng của mổi tỉnh thành khi đi qua thì đừng ham quá- kham không nổi trong 4 ngày.
=> lựa chọn điểm đến-tính km-tính ra ngày.
Chung: nên chạy khoảng 350km/ ngày. còn lại tham quan, chụp hình,...

Dear chủ thớt
Nếu bạn đã đi Phan Rang ròi thì ra thẳng Nha Trang chứ đi lại Phan Rang làm chi nữa??
Đi phượt bằng xe lửa thì chẳng xem được gì cả. Có thể gửi xe máy đi luôn ra Nha Trang hoặc đi xe chất lượng cao cùng xe máy. 4 ngày là đủ đẹp đẻ chinh phục cung đường từ Nha Trang ra Huế. Mỗi ngày đi 1-2 tỉnh trung bình bạn chạy 150km+100km khám phá tỉnh đó là thoải mái.

Gởi xế theo xe lửa thì chắc ăn nhưng có lẽ sẽ tốn nhiều thời gian cho việc gởi và nhận. Cước không cao nhưng tốn tiền thùng và bốc xếp nên thành cao.
Còn gởi theo xe chất lượng cao mà mình cùng đi thì chắc chắn trầy xước vì họ để nằm trong hầm (đổ xăng vừa đủ tới bến xe thôi, chừng xuống - bạn ghé tram xăng đổ đầy).
Phan Rang bạn đã đến rồi thì chuyến này mình nghĩ rằng nên đến Cam Ranh (Nên đi buổi tối, khoảng 5 giờ sáng là tới) và bắt đầu chuyến lãng du tới đích cuối Quy Nhơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,574
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back