What's new

New Zealand : Ba ngàn cây một vòng đảo Bắc.

Kết thúc 10 ngày với một chuyến chạy ba ngàn cây số vòng quanh Bắc Đảo của quê hương người Maori , vùng đất được coi là một trong những nơi thanh bình nhất.

5 điểm đến do các thành viên nhí bình chọn nên tới :

- Bãi biển chín mươi dặm và ngọn hải đăng cực bắc Cape Reinga
- Xem cá voi tại Bay of Island
- Đi thuyền dưới trời sao trong Waitomo Cave.
- Một vòng tòa nhà nghị viện ở Wellington
- Spa và nhảy múa với người Maori tại vùng đất núi lửa Rotorua

Góc nhìn của @Tivi

Em chào các bác(beer)
Chán wé! Tồ píc NZ của bác hoankiem lại bị các sư phụ vào bàn đi Nam Mỹ.:(
Bác Hoankiem cho em hỏi về NZ với: em định sang NZ chơi thì visa có khó ko ạ? Em đã có thằng em có quốc tịch bên đó. Thủ tục xin visa cần gì thì bác mách em với. EM nghe đâu bác hay săn được vé rẻ. Vé sang NZ có kiếm được vé rẻ ko ạ? EM thấy mọi người toàn bay của Sing Airlines và tầm ngàn rưởi. Bằng vé sang Mẽo chơi rồi:(
Đã dọn dẹp xong. Mời các bác tiếp tục chủ đề NZ!

Visa NZ lúc khó lúc dễ, đối với tớ thì dễ ( xin trước 6 tuần, 1 tuần sau khi nộp thì được thông báo cấp ), gửi hộ chiếu vào một ngày sau lấy . Họ cho multipe 4 tháng . nhưng sau đó có một bạn khác muốn đi xin bổ sung thì chờ mãi đến ngày tớ bay rồi vẫn kô được cấp ( khoảng 4 tuần ) , bạn ấy đành ở lại, thêm 3 tuần nữa thì họ cho , nhưng chỉ một lần nhưng thời hạn được 8 tháng .

Tớ xin thì không có giấy mời, nhưng nếu em bạn có quốc tịch rồi thì nên làm giấy mời sẽ đỡ bị hỏi han hơn .

NZ là đường bay dài rồi, kô có hãng giá rẻ phục vụ đâu . Đô Úc lại đang lên nhanh . Tớ mua vé là 1180$ ( dừng ở Úc cả đi lẫn về )

Visa NZ lúc khó lúc dễ, đối với tớ thì dễ ( xin trước 6 tuần, 1 tuần sau khi nộp thì được thông báo cấp ), gửi hộ chiếu vào một ngày sau lấy . Họ cho multipe 4 tháng . nhưng sau đó có một bạn khác muốn đi xin bổ sung thì chờ mãi đến ngày tớ bay rồi vẫn kô được cấp ( khoảng 4 tuần ) , bạn ấy đành ở lại, thêm 3 tuần nữa thì họ cho , nhưng chỉ một lần nhưng thời hạn được 8 tháng .

Tớ xin thì không có giấy mời, nhưng nếu em bạn có quốc tịch rồi thì nên làm giấy mời sẽ đỡ bị hỏi han hơn .

NZ là đường bay dài rồi, kô có hãng giá rẻ phục vụ đâu . Đô Úc lại đang lên nhanh . Tớ mua vé là 1180$ ( dừng ở Úc cả đi lẫn về )

như vậy có thể visa mất đến 7 tuần.
Theo như bạn nói thì tớ đoán bay Úc có thể rẻ hơn Sing. TỚ vừa tìm được cái tourism.net.nz có nhiều th/tin phết:)
Tiện thể bạn hoankiem cho tớ hỏi thủ tục thuê xe bên đó thế nào và giá rổ nữa nhé!

Last edited:
Xuống sân bay, ghé quầy cho thuê xe. Chọn loại xe , thời gian thuê và địa điểm trả . Tùy từng loại xe có mức giá khác nhau . Từ khoảng 40$-90$/ngày ( bao gồm bảo hiểm ).

Bạn cần thẻ tín dụng và bằng lái xe để làm thủ tục.

Em đọc đoạn này của bác bên OF: (em nghĩ có thể áp dụng cho NZ)

"Một loạt quầy cho thuê xe, vài cái shop thuê khách sạn cộng dịch vụ đưa đón về thành phố. Rút cái giấy đặt xe, rẽ vào. Mày đợi chút, xe đang được rửa và chuyển tới. Mày lấy xe 10h mà, giờ mới có 9h. Đợi chút nhé."

Bác "rút giấy đặt xe" để điền và đưa yêu cầu phải ko ạ? giấy tờ thủ tục cần gì hả bác?
P.S em cứ lộn xộn bác-em bạn-tớ:)

À, ở Nam Phi thì tớ đặt xe trước được khuyến mãi. Còn ở NZ thì tớ đến nơi mới lấy xe . Vì muốn chọn xe 4x4 nên sang đến nơi mới nhìn xe mà chọn . Chọn xong họ đưa mình tờ khai rồi điền vào thôi , đưa bằng lái và thẻ tín dụng để họ deposit . Khi trả xe muốn trả cash cũng được , kô thì cứ thả khóa vào rồi đi . Họ sẽ tự tính tiền và thu qua thẻ sau .

Anh em bạn tớ đều ok hết mà . ;)

Mình có làm việc với chuyên gia NZ. Lúc đó họ có tặng cái bản đồ, giờ để đâu mất. Bản đồ này rất độc đáo, chỉ có ở NZ. Vì họ ở dưới cùng nên họ phát hành bản đồ thê giới lật ngược lại. Có nghĩa là NZ ở trên. Các Châu Á Âu, Hình chữ S của VN, .... đều bị lật ngược cả. Bác HK có sưu tầm được bản đồ này không? Up lên cho anh em xem.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,499
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back