What's new

[Hỏi đáp] Nhờ các bác hướng dẫn cách đi từ Cannes về Paris

thai74

Phượt tử
Chân chào các Bác (cho phép mình được gọi như thế nhé)
Đầu tháng 10 này em sẽ đi công tác tại Cannes, sau đó mình dự định đi từ Cannes về Paris chơi khoảng 3 ngày. Dư định sẽ ở quận 13 cho tiện ăn uống và tiết kiệm tiền. Ve may bay thi ok hết rồi, lịch trình bay cua em như sau: Đi từ SGN-Doha-Cannes, về từ CDG-Doha-SGN.

Vì không có nhiều kinh nghiệm đi du lịch nên các bác cho em hỏi :
- Mình mua vé bus hay tàu hỏa từ Cannes về Paris có dễ không ? Mua tại quầy vé có sẵn hay phải book trước ? Giá vé có đắt lắm không ?
- Nếu ở quận 13 thì có tiện đi lại trung tâm và các địa điểm du lịch nổi tiếng như tháp Effel, đồi Mon-mát, bảo tàng Lourve, Khải Hoàn Môn ...

Em non việc mấy việc này lắm, các lần trước đi có tour nên để ý, lần này em chỉ đi một mình nên cũng hơi sợ. Rất mong được sự tư vấn của các bác sớm vì ngày 1/10 là em bay rồi
Em cảm ơn và mong tin các bác.
Chúc các bác sức khỏe !

Tôi thử với trang SNCF, thì giá vé của ngày 7 tháng 10 thấp nhất là 71E cao nhất là 93 E. Như thế thì bạn dự phòng trong khoảng 71E đến 100E/người. Nếu có thể và đã chắc chắn đi được thì book trước càng sớm càng rẻ hơn cận ngày. Lúc ra ga mới mua cũng được nhưng có thể giá mắc, nên chủ động mua trước vẫn tốt hơn (vì hình như bạn sẽ trở về từ CDG?, thể nào cũng phải quay lại Paris từ Cannes rồi!)

Quận 13 hay bất cứ nơi đâu trong nội thành Paris, nếu gần trạm metro thì đi đến các điểm bạn nêu trên đều thuận tiện, An ninh thì đâu cũng thế, đề phòng cẩn thận với tư trang tiền bạc thôi

Rất cảm ơn bác, cho em hỏi thêm chút là vé này là vé train hả bác ? nếu mình đi bus thì có chuyến không bác, liệu đi bằng bus có rẻ hơn đi bằng train kg vậy bác?
Mong thông tin của bác.
Chúc bác sức khỏe.

Vé này là vé tàu nhanh TGV, 6h d8i từ Cannes về Paris qua ngã Marseille. Tôi không biết bề tuyến bus Cannes-Paris bạn ạ, theo tôi nếu có bus, thì giá có thể rẻ hơn nhưng không thể nào nhanh hơn train :)

Chúc bạn may mắn

Quãng đường Cannes-Paris khoảng 1000km, đi bằng bus (nếu có, mình không chắc chắn) sẽ mất rất nhiều thời gian (>12h). Đi tàu TGV là phương án tối ưu về thời gian/tiền bạc cho bạn.

Rất cảm ơn các bác nhé, mình quyết định sẽ đi bằng TGV.
Các bác cho em hỏi thêm là mình đi TGV thì nó có giới hạn hành lý gì không, đại loại 1 người được mấy vali, 1 vali bao nhiêu kg ?

CHúc các bác sức khỏe.

TGV thì không giới hạn hành ly, nhưng nếu bạn đón giữa chừng (không phải trạm đầu hoặc trạm cuối của hành trình thì phải nhanh chóng khi mang hành lý lên xe, có khi không còn đủ chỗ trong khoang hành lý cho những hành lý cồng kềnh. Bạn cần chú ý về việc này

Last edited:
TGV thì không giới hạn hành ly, nhưng nếu bạn đón giữa chừng (không phải trạm đầu hoặ trạm cuối của hành trình thì phải nhanhcho1ng khi mang hành lý lên xe, có khi không còn đủ chổ trong khoang TGV thì không giới hạn hành ly, nhưng nếu bạn đón giữa chừng (không phải trạm đầu hoặ trạm cuối của hành trình thì phải nhanh chóng khi mang hành lý lên xe, có khi không còn đủ chổ trong khoang hành lý cho những hành lý cồng kềnh. Bạn cần chú ý về việc này
Cảm ơn bác nhiều lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back