What's new

[Tổng hợp] Non nước Ninh Bình

Từ Hòa Bình xuôi ra biển, đất Ninh Bình là một vùng tiếp giáp giữa núi non Tây Bắc và đồng bằng lấn biển. Hàng vạn năm trước, khi nước biển dâng cao, có lẽ chỉ có những dãy núi đá nhấp nhô là vượt trên mặt nước. Khi nước biển hạ xuống, các dòng sông mang phù sa lấn dần ra biển.

Đến tận thế kỉ 19, thì vùng giáp biển vẫn còn hoang sơ, cho đến khi Nguyễn Công Trứ khai hoang lấn mặn, mới có xứ Kim Sơn ngày nay.

Do vậy mà du lịch Ninh Bình luôn gắn với núi, với đá, và với nước. Từ cố đô Hoa Lư ẩn trong vùng núi Trường Yên đến nhà thờ Phát Diệm, đều là dấu ấn của đá. Từ Tam Cốc cũ kĩ đến Vân Long và Tràng An, đều là mặt nước yên bình.

Có lẽ không vùng nào ở nước Việt mình mà hai chữ Non - Nước lại sâu nặng đến thế.

Bái Đính

Chiều tối dần, ra ngồi bên hành lang, nhìn ra ngọn tháp

Và khi tối hẳn

Em sống ở NB gần 30 năm rồi mà đọc topic của bác cứ tưởng xứ nào cơ, tại nhiều kiến thức k biết quá, thật khâm phục bác, chẳng hạn như, từ hồi BĐ bắt đầu xây đến giờ e đi đều đặn 1, 2 lần/năm mà những cái bác nói lần đầu đc nghe thấy luôn ?

Mình định cuối tuần này đi Ninh Bình, Tam Cốc thời điểm này còn lúa chín không các bạn nhỉ? Hay đã cắt xong hết rồi.

Mình đi Ninh Bình từ Hà Nội vượt hơn 90km ra đấy & về trong ngày. Thực ra chỉ kịp tham quan Tràng An & một ngôi chùa hay đền gì mình quên tên trong hang. Lần đó mình đi do sắp xếp lịch trình ko chu đáo, mình cảm giác Tràng An như 1 hòn non bộ thu nhỏ sau khi 3 ngày về từ Sapa, cũng chính vì cảm giác đó nên mình ko cảm được nhiều cảnh đẹp Ninh Bình :(.

Cảm ơn bài viết rất hay của bạn Chitto
Lúc mình đi Ninh Bình, bạn đồng hành của mình cương quyết không đi Bái Đính. Lúc đó mình cũng chưa tìm hiểu thông tin nhiều, không đi thì thôi, đi những chỗ khác. Sau này đọc thêm mới biết quyết định đó là đúng đắn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back