What's new

[Hỏi đáp] Phượt Italia - Đức dịp Noel 2011

reddevil279

Phượt thủ
Sau khi tham khảo 1 vòng các topic liên quan tới phượt ở Italia và Đức, em cũng lên 1 kế hoạch sơ bộ như sau nhờ các bác đóng góp ý kiến cho em :D

Em hiện đang ở Toulouse, dịp Noel này em được nghỉ 8 ngày từ 24/12 tới hết 1/1, vì thế em chia ra trung bình phượt ở mỗi nước 4 ngày :

- Ngày 24/12 : Bay EasyJet từ Toulouse - Rome Fiumicino : hạ cánh ở Rome lúc 17h15.

Em tính ở chơi Rome tới trưa ngày 26/12. Không rõ vào dịp này Vatican có mở cửa đón du khách không các bác nhỉ.

- Ngày 26/12 : Đi tàu từ Rome - Florence, tới Florence tầm 17h30, hiện e search có vé MINI offer giá có 22E

Em tính ở chơi Florence tới chiều tối ngày 27/12 thì đi Venice, trong khoảng thời gian này thì tranh thủ bắt bus lúc 9h30 sáng đi tới khu Outlet The Mall ngắm nghía shopping, không biết từ khu Outlet này về trung tâm Florence thì 1 ngày có mấy chuyến, chạy giờ nào các bác nhỉ ?

- Ngày 27-28/12 : Đi tàu từ Florence tới Venice ( chuyến 19h25 tối ngày 27/12)

Em sẽ có 1 ngày ở Venice, các bác tư vấn thêm cho e nên đi những điểm chính nào ở đây với nhé

Do không tìm được vé rẻ trên Ryan Air hoặc Easy Jet bay sang Đức vào ngày 29/12 nên e đành rời Venice vào tối 28/12, bay từ Venice Treviso tới Frankfurt lúc 21h30. Dự kiến lịch trình ở Đức của em lúc đầu chỉ định đi Munchen và Stuttgart nhưng có lẽ do eo hẹp thời gian nên chắc e chỉ đi được Frankfurt và Munchen rồi phải quay về.

Lúc này em có 2 option để lựa chọn, do không có chuyến bay thẳng từ Frankfurt cũng như Munich về Toulouse nên em phải chọn đi đường vòng, tức là bay từ Frankfurt tới Montpellier chuyến 9h55 sáng 1/1. Từ đó lại đi tàu về Toulouse. Em tính sau khi hạ cánh xuống Frankfurt tối 28/12 thì bắt tàu đi Munich chơi tới 30/12 thì quay lại Frankfurt. Ở chơi Frankfurt tới sáng 1/1 thì về. Liệu lịch trình như thế có gấp quá không, có hợp lý không ? Thêm nữa nhờ các bác hướng dẫn giúp em đặt vé tàu ở Đức, bởi em vào http://www.bahn.de/i/view/GBR/en/index.shtml thì khi gõ ga đi ga đến nó xổ ra 1 loạt trạm ở các thành phố này ( chẳng hạn ga đi Frankfurt, ga tới Munich nó ra hàng loạt ga em không biết chọn ga nào là thuận tiện nhất ?)

Trên đây là toàn bộ lịch trình của em, có vẻ như chưa được hợp lý lắm vì phải di chuyển quá nhiều tốn tiền đi lại. Không rõ còn cách nào khác hợp lý hơn cho lịch trình này hay không ( chẳng hạn như đi tàu từ Munich về Toulouse ? - liệu có mua vé tàu đi được chặng này không, mua ở đâu ? ) Mong các bác tư vấn giùm em nhé, cảm ơn cả nhà nhiều.

Mình cũng đi dịp như bạn và ở Italia cùng thời gian đó, nên có ý kiến nho nhỏ :
- Thời gian ở Rome theo mình là quá ít, vì tối 24 bạn mới tới, mò về KS và check in là hết. Được nguyên ngày 25/12 (nhằm Noel mình ko biết Vatican có mở ko), mà trong Vatican bạn ở nguyên trong đó 1 ngày cũng đủ. Hôm sau lại đi rồi,thì làm sao có thời gian đi chơi nhiều nơi. Tớ chỉ sợ bạn vừa đi vừa nhìn cũng ko kịp chứ đừng nói là kịp dừng lại ngắm.
Vì thời gian của bạn ko nhiều, mà lại đi ko cùng một hướng, mình thấy thời gian di chuyển là chủ yếu, mà thơi gian ở mỗi nơi lại quá ít. Ví dụ như ở Munich, đi lâu đàu Nymphenbourg (hình như viết sai) đã mất 1 ngày rồi, vì nó cách Munich 60km, đi tàu đổi xe mấy lần chứ có phải đi 1 phát ăn ngay đâu. Trong thành phố cũng có nhiều điểm để đi (cái này cuối tháng 10 tớ đi, sẽ về báo cáo).
Nếu mua vé tàu ở Đức thì cứ chọn ga nào ghi là Haubahnhoff thì là ga chính ở thành phố. Những ga còn lại thường là ga nhỏ đấy.
Theo thiển ý của tớ, có lẽ ban nên dành thời gian đi 1 nước hoặc 2 nước nào gần nhau 1 tẹo, chứ đi thế này tốn lắm :D

Oh nếu đi cùng dịp khéo anh em mình có duyên gặp nhau làm cốc cafe vỉa hè ở Rome í nhỉ :)

Mình cũng tính chương trình đi như vậy là khá gấp gáp nhưng căn bản dành cả 8 ngày cho Italia thì cũng hơi phí vì trong năm mình cũng không có đợt nào nghỉ dài như vậy. Hơi khúc mắc chuyện di chuyển ở Đức chút vì quay lại Toulouse không có đường bay thẳng giá rẻ. Lâu đài cách Munich 60km mà bạn nói có lẽ mình bỏ qua trong hành trình lần này, chủ yếu loanh quanh thăm thú trung tâm Munich tầm 1-1,5 ngày thôi. Chuyện di chuyển không cùng hướng như bạn nói mình không hiểu lắm ? Mình đi 1 dọc từ Rome ngược lên mạn bắc rồi mới bay sang Frankfurt là thuận đường đó chứ ?

He he, cảm ơn bạn! Nhưng mình ko phải anh em, mà là chị em, mới cả mình cũng ko uống cà phê, uống rượu hay bia có được ko? J Nhưng cũng rất mong gặp bạn trên đường! Nhiều khi đi đâu, gặp ai VN cũng vui, nhiều lúc cứ hớn hở ra bắt chuyện, làm người ta lại nhìn mình nghi ngờ, hay lờ lớ lơ đi, ngại lắm!
Về chuyện ko cùng hướng ý của tớ nghĩa là Nam Âu thì Nam Âu hẳn mà Trung Âu thì Trung hẳn, chứ đánh Đông dẹp Bắc như bạn, mình xót tiền lắm :D
Thực ra theo tớ tìm hiểu, thì đi Ý cả 8 ngày cũng ko dài lắm đâu tất nhiên phụ thuộc vào mỗi người nữa. Nêu đi vài nước thì nếu là tớ, tớ sẽ đi Ý, TBN hay Morroco hợp lý hơn, quay lại về Pháp cũng dễ.

Hehe quá vui ! Chị em thì càng phải nâng cốc rồi, đâu phải mấy khi có duyên gặp gỡ nơi xa nhà thế này nhỉ. Mình pm cho bạn contact rồi nhé, có gì tụi mình keep contact cùng đồng hành đợt phượt ở Italia sắp tới nhé.

Mình cũng đang nghiên cứu lịch trình, nếu có thể mình sẽ thay Đức bằng Thụy Sĩ, mình sẽ ghé Geneve sau khi rời Venice. Đức thì có lẽ sẽ để đợt sau đi 1 chuyến trọn vẹn hơn :)

Tớ thấy 8 ngày mà bạn đi thế thì hơi nhiều đấy, ko biết có kịp xem hết các thành phố ko hay chỉ cưỡi ngựa xem hoa lấy thành tích ;). theo tớ nghĩ thì Rome (3 - 4 ngày) - Florence (2 - 3 ngày tùy thuộc bạn có định làm day trip đi Siena rất đẹp ko) - Venice (2 ngày). Đi chơi thì nên thong thả, thư giãn một chút :).
Vatican thì hình như chỉ có sáng ngày 25/12 là ko đc vào thôi, nhưng sáng hôm đấy mò ra quảng trường San Pietro nghe giáo hoàng chúc mừng Giáng sinh bằng tiếng Việt cũng được. Đi chơi đợt Noel năm mới thì bạn nên xem giờ giấc mở cửa của các nhà thờ, bảo tàng vào dịp lễ để sắp xếp lịch đến chỗ nào trước chỗ nào sau cho hợp lý. Mấy thành phố ở trên thì nên leo lên tháp của nhà thờ để ngắm toàn cảnh TP, đẹp lắm đấy bạn

GL

Mình đang là du học sinh ở San Giovanni (gần Florence) nếu bạn nào đến florence thì trên đường có thể ghé vào nhà mình chơi (nhà mình cách ga ..25m) Nếu lịch trình hợp lý thì có thể đi florence với các bạn luôn vì tớ cũng mới đến đây. Có j thì cứ pm nha. Mình cũng rất thik du lich châu âu mà chưa tìm được pro để thiết kế giúp lich trình đây

Lúc này em có 2 option để lựa chọn, do không có chuyến bay thẳng từ Frankfurt cũng như Munich về Toulouse nên em phải chọn đi đường vòng, tức là bay từ Frankfurt tới Montpellier chuyến 9h55 sáng 1/1. Từ đó lại đi tàu về Toulouse. Em tính sau khi hạ cánh xuống Frankfurt tối 28/12 thì bắt tàu đi Munich chơi tới 30/12 thì quay lại Frankfurt. Ở chơi Frankfurt tới sáng 1/1 thì về. Liệu lịch trình như thế có gấp quá không, có hợp lý không ? Thêm nữa nhờ các bác hướng dẫn giúp em đặt vé tàu ở Đức, bởi em vào http://www.bahn.de/i/view/GBR/en/index.shtml thì khi gõ ga đi ga đến nó xổ ra 1 loạt trạm ở các thành phố này ( chẳng hạn ga đi Frankfurt, ga tới Munich nó ra hàng loạt ga em không biết chọn ga nào là thuận tiện nhất ?)

Trên đây là toàn bộ lịch trình của em, có vẻ như chưa được hợp lý lắm vì phải di chuyển quá nhiều tốn tiền đi lại. Không rõ còn cách nào khác hợp lý hơn cho lịch trình này hay không ( chẳng hạn như đi tàu từ Munich về Toulouse ? - liệu có mua vé tàu đi được chặng này không, mua ở đâu ? ) Mong các bác tư vấn giùm em nhé, cảm ơn cả nhà nhiều.

Chào bạn,

München chỉ có mấy điểm đáng để đi: Marienplatz (trung tâm mua sắm đắt đỏ nhất nhì EU), Olympiazentrum (cũng là BMW Museum, và Olympiapark, nơi có cái rạp chiếu phim ban đêm mà bạn sẽ nằm trên mặt cỏ để xem hay lắm), Allianz Arena và lâu đài Nymphenburg (nằm cũng gần trung tâm, đâu tầm gần mười bến Tram (xe điện leng keng như VN xưa ấy), chứ không phải 60km như bạn gì ở trên nói. Chắc bạn đề cập đến lâu đài Neuschwanstein mà được mô phỏng thành biểu tượng của Walt Disney).

Nếu không thực hiện được chuyến đi München thì bạn có thể ở lại Frankfurt rồi hai ngày ghé qua Wiesbaden và Mainz, hai thành phố đẹp và tự nhiên khá gần Frankfurt. Trong đó Wiesbaden chả khác gì Oxford với các bãi cỏ thơ mộng (Noel bạn sang chắc chỉ có màu trắng của tuyết). Mặc dù nhỏ hơn, nhưng đây là thủ phủ bang Hessen, chứ không phải Frankfurt nhé. Có thời gian nữa thì đến Heidelberg, có gì bạn gu gờ nhé. ^^

Tìm tàu, ga trung tâm là tên thành phố gắn Hauptbahnhof hay viết tắt là Hbf nhé. Ví dụ Frankfurt Hbf, hay München Hbf. Những ga còn lại đa số là nhỏ và nằm rải rác trong thành phố. Bạn mua vé tau cao tốc như ICE, IC hay EC thì tự động trong vé có City ticket của tp đến, bạn đi tới điểm nào cũng được, không quan tâm là Hbf hay không. Ngoài ra, đến các tp ở Đức, bạn cứ nhìn cái Hbf là bạn biết độ hoành tráng của tp đó như thế nào.^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back