What's new
Đảo Bình Hưng thuộc Cam Ranh tỉnh Khánh Hoà, sát vách Nha Trang cũng vừa khéo nằm xe giường nằm 1 đêm tính từ Sài Gòn hoa lệ để chúng ta tranh thủ 1 chiếc tour vào 2 ngày cuối tuần.

Các bạn có biết Bình Hưng đẹp thế nào không?
Ừa, là đẹp y như hình vậy đó. Đám tụi mình bận tối mặt nên dù có muốn đi đâu chơi thì sắp xếp dữ lắm cũng chỉ có thể đi vào hai ngày cuối tuần. Vậy nên danh sách mấy điểm đi chơi của bọn mình quanh đi quẩn lại chỉ có Vũng Tàu, Cần Giờ và vài ba điểm đã nhẵn mặt khác. Sau nhiều lần bàn ra cuối cùng bọn mình cũng quyết định đi Đảo Bình Hưng tự thưởng cuối năm.

Bãi Kinh đối diện Đảo Bình Hưng

Đảo Bình Hưng là một trong những đảo hiếm hoi ở Việt Nam vẫn còn nguyên vẹn nét hoang sơ, bình dị thu hút sự tò mò của du khách khắp nơi đến đây. Lại là vùng đảo giáp ranh của 2 tỉnh Khánh Hoà và Ninh Thuận nên suy cho cùng kết hợp được đi chơi 2 tỉnh một lúc mà chi phí vào hàng bình dân nữa thì quá tuyệt.

Cư dân đảo vẫn thường xuyên tổ chức các tour tham quan cho du khách với chi phí hợp lý mà chất lượng vượt ngoài sự mong đợi.

Search thử tour Bình Hưng trên google, thề là nó nhiều vô vàn. Vốn kỹ tính nên sau nhiều lần cân đo đong đếm, so sánh tỉ mỉ giữa mấy tour, mình chọn tour của Anh Bạch. Trong muôn vàn tour rẻ, tour mắc, tour sang, tour cùi,... tour anh Bạch khiến mình thấy ổn. Phần vì lời giới thiệu tour không quá trau chuốt, đồ ăn khá nhiều, giá tour đã bao gồm những vé lặt vặt khác, và hơn cả là anh Bạch viết đúng chính tả nên cả đám đều ủng hộ cho tour của Bạch ca.

Tour Bạch Đảo Bình Hưng

Chuẩn bị đi Tour như nào:

• alo cho Anh Bạch 0945.458.958 và trao đổi thắc mắc qua zalo hoặc inbox Fanpage Du Lịch Đảo Bình Hưng (Facebook.com/biendaobinhhung)
  • Đặt xe giường nằm khứ hồi tuyến Tp. HCM Cam Ranh tự đặt các hãng Khanh Phong, Xe Nhà, Huỳnh Gia, Phúc An Express, Quang Hạnh, Kumho Samco, Hoà Thuận Anh, Phương Trang, Nam Phương, Phương Nam... (hoặc có thể nhờ anh Bạch đặt giúp cho tiện)
  • Xe giường nằm thường 200-220k/vé tuỳ hãng. Nếu bạn chọn VIP Limousine thì 340 - 400k/vé giường to rộng sang chảnh tivi riêng ...
  • Trọn gói giá tour của mình là 1,600,000 VNĐ/ khách 2N1Đ: Đảo Bình Hưng - Vườn Nho - Đồng Cừu - Du Long. Nhóm mình có 4 người cho lựa chọn ở homestay trước biển
  • Lên xe nhắc tài xế ghé trạm Cây Xăng Yến Sào Cam Ranh hoặc bến xe Cam Ranh
—————

Lịch trình đi Tour thoải mái đến Đảo Bình Hưng xinh yêu lắm view sống ảo đây ạ:

1. Ngày đầu tiên

5:30– sáng anh Bạch đón tụi mình ở cây xăng Yến Sào như đã hẹn, sau đó lại cất công cho xe lên rước bạn mình tận bến xe Cam Ranh vì chút rắc rối của bọn mình. Vậy mà anh Bạch lại mà không một lời than vãn.

Xe du lịch nhà mới toanh do Ba anh Bạch làm tài xế trung chuyển về đến bến tàu thuộc Bãi Kinh Ninh Thuận chuẩn bị lên tàu sang đảo mất khoảng 10 phút

Xe nhà anh Bạch chở free về đảo

5:45 – Tàu chở khách đến đảo Bình Hưng, ngắm bình minh lên từ đảo rất đẹp nhé, các bạn nên tranh thủ chụp sống ảo tí làm kỉ niệm. Từ trên tàu đã thấy anh hướng dẫn viên bản địa mặc áo xanh biển đội nón xanh biển đứng đợi sẵn vẫy tay chào (BiGi là hướng dẫn viên có tiếng được nhiều lời khen của các bạn review tour anh Bạch trên trang Facebook mà mình đã tham khảo chụp hình có tâm, chu đáo và hài hước)

6:00 – Mình nhận phòng ngay trên đảo mới xây khang trang tọa lạc ngay gần sát quán cà phê Biển Xanh, các bạn sẽ được anh Bạch ưu tiên vị trí phòng đẹp nếu đặt sớm, phòng có máy lạnh, 2 giường nệm, toilet, wifi mình thấy trên đảo được như vậy là ổn rồi, cửa sổ nhìn ra biển. (Tiêu chuẩn tour 4 khách/ phòng vì nhà nghỉ ở đây đa phần là phòng 4)

Vì đây là địa điểm du lịch mới nổi ở ngoài đảo nên chuẩn bị sẵn tinh thần là sẽ không có khách sạn 3,4* gì đâu nhé, lưu trú ở đây gồm các dạng nhà nghỉ mới xây trung tâm đảo hoặc sát biển/ homestay nhà dân/ khách sạn Bãi Kinh 2 sao đối diện đảo -> khi đặt tour bạn nhớ cho anh Bạch biêt lựa chọn của mình.. Wifi miễn phí, có máy lạnh,toilet, phòng 2 giường nằm thoải mái.

Khách nghỉ ngơi tự do, các bạn có thể tranh thủ tắm rửa và nằm nghỉ chút đến giờ ăn sáng thì HDV sẽ gọi

Nhà nghỉ trước biển tụi mình ở

6:30 – Ăn sáng ở quán ăn trên đảo, vì đảo không quá lớn và cũng chưa khai thác du lịch nhiều nên chỉ có những quán ăn bình dân thôi. Bữa sáng cũng khá giản dị, mình chọn món bánh canh chả cá đặc sản nơi đây kèm thêm chai nước rong biển mát lạnh bắt đầu một ngày tuyệt vời.(free nước rong biển/ đậu nành/ nước suối và bữa sáng)

Ngoài ra các bạn còn có thể ăn các món khác như cơm phần, bánh căn, hủ tiếu khô (trên đảo gọi là phở)

7:30

Chiếc canô màu xanh Đọt Chuối siêu lạ và nổi nhất đảo đến đón khách rời đảo thưởng thức cảnh biển tuyệt vời, bắt đầu lịch trình ngày 1 đến các Bãi Tắm quanh khu vực

8:00

Canô sẽ cập bến hang động giữa biển gọi là Hang Yến, nơi Yến sinh sống, làm tổ và sinh sản, trong hang nhìn có vẻ sâu và kỳ bí nên chỉ dừng ngay cửa hang để khách ngắm nhìn
Hàng Yến Bãi Thùng

Ngay gần đó là những vách đá đồ sộ ở Vĩnh Hy (còn gọi là Vịnh Đá Vách) tuyệt tác của tạo hóa với vách đá sừng sững, hiên ngang giữa biển.

9:00

Cả đoàn mình được anh dẫn tour dẫn lặn san hô tại Bãi Hòn Sam (lặn theo kiểu đeo kính lặn nhảy ùm xuống biển từ chỗ Cano neo đậu).

San hô cũng không quá nhiều về số lượng nhưng thực sự nhiều màu và đẹp miễn chê với nhiều rặng san hô nối tiếp nhau tạo nên một hệ sinh thái sống động ngay trước mắt mình. Cảm giác lần đầu mình nhảy xuống biển rất bất ngờ và thú vị, mình như bị hút mắt vào đám san hô baby phía dưới kia, đôi lúc mình còn thấy vài đàn cá bơi lội tung tăng hệt như thủy cung phiên bản trực tiếp vậy.

Thời gian lặn không quá lâu chỉ khoảng 20 phút thôi nhưng với mình thế là đủ. Do ngồi lâu trên canô sẽ hơi say sóng nên các bạn tranh thủ lặn nhanh rồi lên nhanh nhé. Vì ngụp lặn quá lâu sẽ rất dễ bị cảm đấy.

Sau đó tham quan Bãi Cây Me tắm biển. Nước ở đây rất trong xanh, bãi tắm nông và sạch, bơi lội thoải mái không sợ dơ luôn nè. Mấy bé nhỏ đi cùng gia đình thích thú lắm luôn.

Còn được thoải mái chụp hình sống ảo, selfie trên các bãi đá nữa.

Điều đặc biệt là mình còn thấy có cô bán hải sản nướng tại chỗ luôn, bạn nào thích cũng có thể mua luôn và được cô nướng và thưởng thức ngay.

Còn có các hoạt động khác như cưỡi thuyền chuối, môtô nước để các bạn có thể trải nghiệm cảm giác mạnh và thích thú khi lướt sóng vi vu và té dập mông cùng lũ bạn lầy lội.

11:30 – 12:00

Đoàn mình tiến hành về lại đảo để nghỉ ngơi, tắm rửa.

12:30

Bữa trưa được phục vụ tại quán lúc sáng mình ăn, các món ăn đều được em gái anh Bạch nấu và phục vụ chu đáo.

Thực đơn buổi trưa gồm có: cá cờ cuốn bánh tráng chấm mấm đậu phộng khá đặc biệt( tẩm pí lù), tôm chiên xù, mực nhồi thịt kho, ghẹ luộc nguyên con, canh chua cá, tráng miệng và nước lọc miễn phí.

Lúc này mình ăn thấy cực kì ngon miệng, các nhóm khách khác cũng đều khen đồ ăn do cô Giang em Bạch nấu thực sự đậm đà ngon lắm.

Buổi chiều:
1:00 – 3:00

Thời gian này các bạn có thể nghỉ ngơi để chuẩn bị cho hành trình vào buổi chiều.

3:30

Bắt đầu xuất phát đến tham quan ngọn Hải Đăng Hòn Chút

Thêm một địa điểm tham quan thú vị cho các bạn yêu thích phong cảnh thanh bình, gió lộng mát cực kỳ luôn nhé. Đường lên ngọn Hải Đăng có chút chông chênh nên các bạn lưu ý tránh đùa giỡn trên xe điện lúc xe leo lên đèo.

Phải thú thật là mình chưa từng thấy nơi nào có view đẹp như ở đây, từ trên ngọn Hải Đăng mình có thể nhìn bao quát toàn cảnh không chỉ hòn đảo mà cả một vùng biển gần đó. Nước biển xanh như hòn ngọc, từng đám mây trắng xóa trên bầu trời trong veo hòa quyện cùng màu xanh lá của cây cối giúp tạo nên phong cảnh tuyệt vời. Bạn nào có sở thích chụp ảnh nghệ thuật thì không nên bỏ lỡ những khoảnh khắc này.

Xong thì đi chuyển sang khu mới nổi rần rần tại Bình Hưng: An Hill tọa lạc tại Bãi Chướng với cầu 7 sắc và xích đu ngắm biển. Đường xuống cái cầu là những bậc đá gập gềnh xuống thì đẹp không hối tiếc nhưng leo lên thì mệt xỉu giảm được mấy ký mỡ luôn chứ!

4:30 – Tham quan bãi Đá Trứng trong truyền thuyết

Bạn nên chuẩn bị sẵn đôi giày thể thao hoặc giày lười cho tiện di chuyển nhé, vì địa hình ở đây cũng khá dốc nên chú ý cẩn thận đi theo từng đoàn để tránh lạc nhau.

Nghe tương truyền mẹ Âu Cơ đã để những quả trứng ở đây từ hàng nghìn năm về trước, đây là một dịp để bạn tham quan những hòn đá tròn như quả trứng này.

Nơi này cũng là địa điểm lý tưởng cho các cặp đôi sắp cưới có thể chụp hình tại đây để lưu lại như album ảnh đẹp và ấn tượng nhất.

5:30
Xe điện đưa mình về lại nhà nghỉ, thời gian này mình tranh thủ tắm rửa nghỉ ngơi chuẩn bị cho BBQ vào buổi tối.

Đặc biệt lúc này ngắm hoàng hôn trên đảo cực đẹp, một ít nắng nhẹ buông xuống trên đỉnh đồi thật lãng mạn hệt như tranh vẽ.

6:30 tối
Buổi tiệc BBQ bắt đầu với thực đơn đắt đỏ không rút thêm ví bạn như sau:

- Ốc mặt trăng nướng

- Nhum nướng phô mai

- Tôm hùm luộc nguyên con

- Cháo hải sản

- Cơm chiên

- Hàu nướng mỡ hành

- Mực nướng

- Cá dìa nướng trui

- Trái cây tráng miệng là chôm chôm

- Nước ngọt, bia, khăn lạnh miễn phí

Đốt lửa trại ngay trên đảo, đây là một hoạt động khá thú vị mà bạn không nên bỏ lỡ. Mình thấy mọi người quây quần bên nhau tạo cảm giác rất ấm áp, gần gũi và thân thiện. Không chỉ có đốt lửa mà còn là dịp để du khách giao lưu văn nghệ với cư dân bản địa trên đảo. Mình cảm nhận được sự chân thành và hiếu khách nơi đây khiến mình rất cảm động.

Có một tiết mục khá đặc sắc ở tour anh Bạch mà các tour khác không có, thậm chí khách tour khác và trẻ con ở làng đảo qua chơi ké là Quay Steel Wool ( pháo hoa quay tay an toàn), đẹp lung linh và vui hết cỡ. Ngoài ra sau màn lửa trại bạn nên thủ thêm vài củ khoai lang lùi đống tro lửa trại hoặc nhờ anh Bạch kiếm cho nhé. ^^

8:30

Mình đi dạo quanh đảo vài vòng, ghé một quán cà phê Biển Xanh gần nhà nghỉ vừa ngắm trăng và nghe tiếng sóng biển buổi tối vỗ từng đợt vào bờ rất thú vị.

9:30

Mình trở về phòng và tắm rửa, nghỉ ngơi lấy lại sức.

2. Ngày thứ hai

Thế là đã kết thúc một ngày vui chơi đầy thú vị, mình lại bắt đầu ngày thứ hai ở trên đảo với bao niềm háo hức, mong đợi ở phía trước.

Mình dậy vào lúc 5:45 trời chỉ vừa hừng đông, ngắm cảnh mặt trời mọc buổi sớm khiến tinh thần mình thư thái hẳn.

6:30

Mọi người tập trung lại ăn sáng như buổi đầu tiên ( mình thấy các tour khác khách tự lo ăn sáng bữa này nhưng tour anh Bạch lo hết)

Mình chọn món cơm tấm và sữa đậu nành cho bữa sáng. Có món bánh căn mình ăn ké nhỏ bạn cũng khá ngon, các bạn nên thử qua cho biết.

Mình đi dạo quanh chợ trên đảo để mua ít quà về, hải sản ở đây tươi sống và giá cũng khá hạt dẻ. Tôm hùm nhiều loại tươi sống hoặc tôm ngộp mới giá rẻ có thể ướp đá thùng xốp đem về trong ngày.

8:00

Cả đoàn tập trung lại để bắt đầu chuyến tham quan với điểm đến đầu tiên là Bãi Bà Bóng Bình Tiên. Bước từ Cano xuống ở một mặt xong đi bộ băng lối nhỏ ven rừng cây đến Bãi tắm này, có bãi cát rất là dài thích hợp trẻ con và người sợ bơi.

Bà Bóng Bình Tiên với dải cát trắng mịn kéo dài bao phủ bởi đồi núi trập trùng tạo nên góc nhìn cực đẹp. Nước lại khá nông nên bạn nào không biết bơi cũng đừng quá lo lắng.

10:30

Ca nô đến đón mình đi lặn ngắm san hô ở Bãi Lớn, nơi này thì nước trong hơn bãi Hòn Sam và san hô cũng nhiều hơn nữa. Đặc biệt còn có sao biển, động thực vật cũng phong phú hơn với từng đàn cá bơi lội tung tăng dưới chân bạn. Nhưng hãy cẩn thận kẻo dẫm phải san hô gây xây xước da hoặc vỏ hàu cắt chân.

11:00

Mình trở về lại nhà nghỉ và chuẩn bị đồ đạc check out phòng trước 12g trưa ( quy định chung)

12:00

Thuyền xuất phát đưa cả đoàn đi ăn trưa trên bè, mình ăn ở bè Hồng Nhàn to nhất khu này cách đảo cũng tương đối gần.

Thực đơn cho buổi trưa gồm có:

- Trứng chiên

- Rau muống xào

- Cá chiên xoài bằm

- Mực lá xào chua ngọt

- Cá kho tộ

- Lẩu chua cá bớp + bún tươi

- Trái cây tráng miệng

- Trà đá, khăn lạnh miễn phí

1:00

Tàu rời đảo, có xe khách của ba má Anh Bạch đón mình trên đất liền.

Từ trên xe mình có thể ngắm cảnh trên đảo từ xa, cung đường biển đẹp nhất ở Việt Nam. Nhìn từ trên đèo có thể thấy bao quát mọi cảnh vật phía biển, từng hòn đảo nhấp nhô ngoài khơi xa cùng những con bị thu nhỏ bé tí cứ lắc lư theo từng đợt sóng. ( khung cảnh đắt giá nhất chuyến đi)

2:00

Đến làng nho Thái An là một địa điểm người dân bản địa trồng nho sinh sống. Mình được tận tay hái từng chùm nho căng mọng nước và thưởng thức tại chỗ, sau khi ra về sẽ tính tiền theo kí với giá 40k/kg và nếu bạn mua trên 5kg sẽ được đóng thùng xốp đem về. Đặc biệt còn có bán rượu nho, si rô nho, mứt nho khô, mứt rong biển ăn khá lạ

3:00

Đến Đồng Cừu Suối Tiên khu Mỹ Thanh Cam Ranh. Bạn nào thích khung cảnh bình yên sống ảo, chụp ảnh selfie thoải mái với: đàn cừu, Tháp Cừu, tổ chim, võng lưới, xích đu, ao sen, ổ rơm ấp trứng....

4:30:

Xe dừng trạm Phim Trường Du Long thuộc Công Hải Ninh Thuận Nổi tiếng với bài trí cảnh tạo thảo nguyên cực đẹp hoà quyện với nét đẹp của thiên nhiên, có nhà trên cây, cối xay gió, đồi hoa hướng dương, nấc thang lên thiên đường, thành quách nhân tạo, hồ thiên nhiên....

Nhóm thả dáng chụp hình và chìm đắm trong khung cảnh hoàng hôn xuống tuyệt vời luôn ạ.

5:30 - 6:00

Xe trả khách tại bến xe Cam Ranh. Mình nhờ anh Bạch đặt xe Kumho Limousine 32 giường lúc 9:30 tối nên ngồi đợi cũng khá lâu, nên trong thời gian đó mình cũng đi ăn lẩu bò và nghỉ ngơi trong lúc chờ xe khách đến đón.

(Cá chình biển om chuối hoặc gà chỉ Cam Ranh là một trong hai đặc sản khá ngon xin được đề cử)

9:30

Mình lên xe và trở về lại TP.HCM đến khoảng 5:45 thì về bến xe miền Đông, giá vé là 320,000VNĐ.

Nhận xét chung mình thấy chất lượng tour khá tốt, xứng đáng với số tiền bỏ ra và có thể nói là vượt xa mong đợi của mình ban đầu, lịch trình linh động thoải mái và sát tư vấn ban đầu.

Đi chơi mà cứ như được trở về nhà, có người thân đón rước cảm thấy an tâm.. Nếu có dịp mình vẫn sẽ đến đây thêm nhiều lần nữa và vẫn lựa chọn tour anh Bạch vì thái độ niềm nở, thân thiện với du khách, hướng dẫn nhiệt tình vui vẻ hết nấc, ăn uống ngon lành đi tour về còn béo lên chút đỉnh, tour rất thật tốt như những gì đã đăng trang quảng bá khách hàng và review của khách

Attachments

333.1 KB · Views: 135
Điểm đến Tứ Bình của Cam Ranh luôn rất tuyệt vời. Đi xe máy dạo quanh các bãi biển ở Bình Tiên - Bình Lập cũng khá hay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,455
190,096
Latest member
v9bettel
Back