What's new

[Hỏi đáp] Roadtrip U.S tháng 7

caduoi

Phượt thủ
Em với bạn em 2 đứa định làm một chuyến roadtrip khởi hành từ NYC, đi khoảng 3 tuần - tháng, budget khoảng 5k cho 2 đứa. Với thời gian khá gấp rút như vậy em có thể đi được những đâu? Em thích đi mấy cái National Park như Grand Canyon, Yellowstone...nhưng có vẻ như xa quá, đúng không ạ? Vào mùa nóng nực như tầm tháng 7, tháng 8 tốt nhất là đi đâu? Nếu mà đi như vậy thì tụi em nên ship xe lên NYC hay mướn xe thì tốt hơn? Gia đình bạn em ở Dallas nhưng hiện giờ nó đang ở NYC. Đi roadtrip mình nên chuẩn bị những gì ạ? Mấy anh chị có kinh nghiệm trong vụ này giúp dùm em với, thiệt là giờ em thấy mông lung quá, không biết bắt đầu từ đâu...:(

Mình không biết caduoi còn sở thích gì khi đi chơi nên mình sẽ nói mình sẽ làm gì trong trường hợp của caduoi hen :)

Sở thích của mình khi đi mấy cái national park là chụp hình, hiking/backpacking, và camping.

Từ NYC với budget 5k cho 2 người thì mình sẽ mua vé máy bay bay tới Phoenix/Denver rồi mướn xe. Nhìn trên bản đồ coi những nơi mình muốn đi và tìm cách đi làm sao thành 1 vòng để quay lại thành phố ban đầu, như vậy thì tiền mướn xe sẽ rẻ hơn và vé máy bay cũng vậy (đi và về cùng 1 nơi). Nếu chỉ cắm trại và ăn uống bình dân hoặc mua đồ ăn để tự nấu ở trại thì tiền không tốn bao nhiêu. Cắm trại thì phải chuẩn bị lều, túi ngủ và dụng cụ nấu ăn (nấu ăn ở đây thường thì mình chỉ nấu nước sôi rồi bỏ vô mì gói hoặc mấy đồ freeze dried.

Ưu điểm của cắm trại là rẻ, giường êm nệm ấm ở thành phố riết thì nằm đất sẽ thấy thú vị :D, đi lại trong national park sẽ đỡ mất thời gian hơn tại vì có nhiều national park không có khách sạn, phải ở ngoài nên mỗi ngày lái vô lái ra sẽ mất thời giờ.

Đi road trip cũng chẳng cần chuẩn bị gì khác hơn đi du lịch bình thường. Tháng 7 thì những nơi sa mạc như Grand Canyon mới nóng thôi, mấy national park trên phía bắc mát lắm. Mà nóng cũng chẳng sao, nhớ mang nhiều nước để uống là được rồi. Đại khái là vậy, khi nào có kế hoạch cụ thể là đi những nơi nào thì tính tiếp.

Chúc caduoi đi chơi vui vẻ

Thanks done,

Em cũng thích chụp hình cảnh, hiking và camping với mấy cái outdoor activites, nhiều khi chẳng cần làm gì nhiều, chỉ cần nằm lăn trên cỏ, ngắm trời ngắm đất là đủ vui rồi. Đó giờ đi chơi nhiều thấy thích về với thiên nhiên hơn là chơi bời trong city. Tốt nhất là mix and match, có cái này cái kia cho phong phú và vui vẻ. nhưng đang e ngại một điều là chỉ có mình bạn em biết lái xe. Mình lại có tham vọng muốn đi cross country mà vậy lại sợ gấp gáp và mệt quá, không chơi được nhiều nên muốn hỏi là cung đường nào đáng đi, và highlight trên cung đường đó để mình k bỏ lỡ...

caduoi có thể coi cái bản đồ này http://www.terragalleria.com/parks/parks-map.html rồi dùng google map để tự làm ra cung đường nào tùy thích. Denver thì rất gần Rocky Mountain National Park, còn Phoenix hoặc Albuquerque thì gần Grand Canyon. Mấy cái NP trong bang Arizona, Utah, và Colorado có thể gom lại đi thành 1 vòng. Mỗi NP thì nên ở ít nhất 2-3 ngày, thứ nhất là để bớt thời gian lái xe, thứ 2 là đủ thời gian để coi/hike những cái chính trong NP.

Khi có cung đường rồi thì những chi tiết như highlight trên đường đi sẽ dễ tìm/hỏi hơn. Mình chưa bao giờ được đi đâu dài ngày như vậy nên không giúp được caduoi tìm ra cung đường cụ thể

Nếu chỉ có 1 người lái xe thì bạn đừng nên cross-country, rất vất vả cho người cầm lái.

Năm ngoái mình cũng đi từ giữa tháng 7 - giữa tháng 8 một loạt các national parks, national monuments để cắm trại và leo núi. Cung đường như sau:
(CA) Oakland - Yosemite - Sequoia - Bakersfield (thăm bạn) - (NV) Valley of Fire - (UT) Zion - Bryce - Escalante - Capitol Reef - Natural Bridges - Canyonlands - Arches - (OR) Bend - Crater Lake - (CA) Redding (thăm bạn) - Oakland.

Mình đi 2 người, mình là lái phụ. Lái chính rất cứng tay, nhưng vẫn cảm thấy hơi quá tải với đoạn đường trên.
Bạn có thẻ Costco không, 90% giá thuê xe qua Costco là rẻ nhất. Nếu thuê xe, bạn nhớ update policy để cover rental. Vì trả bằng thẻ tín dụng không cover khi bạn thuê xe hơn 2 tuần.

Bọn mình rất thích Utah nên đi một loạt ở đây, nhưng đến Arches thì chán quá toàn bụi với đá nên chạy thẳng một mạch lên phía bắc qua Idaho. Đến Idaho định dừng lại thì gặp cháy rừng mọi phương hướng nên phải té luôn qua Oregon.

Nếu bạn đi vùng sa mạc thì nên tìm đọc cuốn Desert Solitaire để hiểu thêm về những biến đổi trong vùng. Mà ở đây nóng thì nóng thật nhưng rất khô nên có khi không khó chịu bằng NYC. Lái xe thì dùng điều hòa thiên nhiên là được rồi. Đặc biệt ở Nevada, đường đẹp, vắng, tốc độ cao, phóng tẹt ga 80mph quá mát luôn.

Ngoài chuyện cháy rừng, bạn lưu ý tháng 7, tháng 8 là tháng cao điểm. National parks người đông như kiến, state parks cũng vậy, đặc biệt là dịp cuối tuần. Những nơi nổi tiếng như Yosemite và Zion thì lúc nào cũng đông, nên bạn phải sẵn sàng camp chui và bụi. Trong các bang thì mình thấy Oregon là tốt nhất vì có nhiều chỗ cắm trại tự do không mất tiền. Những nơi khác trên bản đồ nói là có primitive sites nhưng trên đường lại không có bảng chỉ dẫn hoặc giấu rất kĩ làm mình khó tìm ra.

Bạn muốn có cái này cái kia thì dễ thôi mà. Ví dụ như trên cung đường mình đi, có qua Las Vegas, dừng ở đây ăn buffet hải sản siêu ngon siêu rẻ (bọn mình vội nên chỉ đi mua đồ ăn cắm trại rồi đi thẳng). Đến Salt Lake city có thể xem Mormon Church (lúc đó mình đã ngán Utah lắm rồi nên cũng chạy luôn). Bend là thủ phủ bia (mirobrewery) ở Mĩ, có thể đi pub hay đi tour nhà máy bia. Các hoạt động khác cũng phong phú, ví dụ lúc đầu mình định đi Whitewater Rafting ở Idaho, nhưng cuối cùng thì sang Cali đi, hoặc ở Utah cũng có.

Suýt quên, bạn nhớ mua national park pass, tiết kiệm được rất nhiều.

Còn một đoạn đường nữa mình đã nghiên cứu để đi:
(WA) Seattle - North Cascade - (MT) Glacier - (WY) Yellowstone - Grand Teton - (ID) Craters of the Moon - (OR) (Crater Lake) - Portland - (WA) Mt Ranier - Olympic - Seattle

Cuối cùng chọn hành trình kia để kết hợp đi thăm bạn luôn.

many thanks, fresh_air, em cũng không muốn 1 người mà lái across country nên sáng nay đã bàn lại với bạn, hoặc là bay một chặng nào đấy để tiết kiệm thời gian và sức lực, rồi vấn đề book ahead nữa vì đó cũng là tháng cao điểm mà, hậu quả là bạn em khăng khăng không chịu, cãi nhau cho một trận (T.T). Nghe fresh_air nói em cũng muốn đi Utah quá :p. Hy vọng sau chuyến đi có chuyện vui để update với mọi người. Across country chắc đi tầm 3 tháng mới đủ, đằng này em có 3 tuần huhuhu.

what up bros, mình với bà chị cũng muốn làm 1 chuyến road trip trong hè này, bọn mình ở south california và bọn mình có xe 5 chỗ, nếu bro có hứng thú thì mình đi chung với nhau thôi, thời gian khoảng 2 tuần vì đó là maximum mà mình xin nghỉ dc, có gì add yahoo mình nhé:dark_wizard1904

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back