What's new

[Hỏi đáp] Sài Gòn - Gia Lai - Sài Gòn: bằng xe đạp ?

xuantruson

Phượt tử
Đây có lẽ là lần đầu tiên mình tham gia chuyến phượt. Nên kinh nghiệm cũng hầu như chưa có. Mình thường thấy các bạn thường thực hiện bằng những chiếc xe địa hình hay xe đạp thể thao ? Mình chưa thấy các bạn thực hiện với những chiếc xe đạp thông thường. Mình muốn hỏi các bạn là liệu với hành trình lên tới 1200km như vậy có thể thực hiện bằng xe đạp thường có được ko ? và sẽ có những thuận lới, khó khăn j ko...

bao giờ bạn đi? giữa tháng 5 mình đi xe đạp từ Buôn Ma Thuột >> Đà Lạt >> Nha Trang. Bạn có muốn đi cùng với hành trình của mình k?

Mình định đầu tháng 7 này đi. Mong các bạn chia sẻ giùm mình những kinh nghiệm, những tình huống phải đối mặt khi qua đêm, khi trời mưa hay khi có sự cố nào đó. Vì thực ra mình ko thể nghĩ hết dc những tình huống gặp phải... chân thành cảm ơn các bạn!

-Tình huống đầu tiên là bạn phải dắt xe nhiều hơn đạp ở những con dốc với chiếc xe đạp bình thường không đề không số.
- Kế đến là bạn phải ngủ bụi, ăn bụi. vì bạn chưa lượng được sức nên khó tính toán chia chặng đến nơi ăn ngủ hợp lý.
Nếu chập nhận 2 tình huống đó thì không còn gì phải lo. Chúc bạn có một hành trình vui vẻ

-Tình huống đầu tiên là bạn phải dắt xe nhiều hơn đạp ở những con dốc với chiếc xe đạp bình thường không đề không số.
- Kế đến là bạn phải ngủ bụi, ăn bụi. vì bạn chưa lượng được sức nên khó tính toán chia chặng đến nơi ăn ngủ hợp lý.
Nếu chập nhận 2 tình huống đó thì không còn gì phải lo. Chúc bạn có một hành trình vui vẻ

Chú VictorPhung khuyên như vậy là chính xác rồi, các bạn nên lưu ý và chuẩn bị thật cẩn thận nhé.

Chặng SG-Pleiku bạn có thể đọc bài viết, xem hình ảnh và liên lạc với những bạn đã đi chặng này ở đây: http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=268050&page=2

Tuy nhiên từ SG có thể đi dọc theo sông Đồng Nai, ngang qua thủy điện Trị An, cảnh vật rất thanh bình, đường hơi hẹp nhưng ít xe và đã trải nhựa rồi. Cụ thể hơn là :

When%20the%20love%20fall

http://s1143.photobucket.com/albums/n636/nkt_08/When the love fall/?action=view&current=SG-L.gif
Trước khi qua cầu Đồng Nai, rẽ trái về hướng hồ Bình An –> đi tiếp về hướng cầu Hóa An để về hướng Biên Hòa –> qua cầu Hóa An rẽ trái về hướng KDL Bửu Long (chỗ này chắc nhiều người biết) –> đường chỗ KDL Bửu Long này chính là TL768 –> cứ đi dọc theo tỉnh lộ này đi hoài đi mãi sẽ đến Thủy Điện Trị An (đoạn này là màu tím than trên bản đồ, ngoài ra có thể chọn cách đi thẳng lên Biên Hòa rồi rẽ trái qua TL768)

Sau khi đi hết tỉnh lộ 768 –> đến Trị An –> tiếp tục đi thẳng –> khúc này phải để ý khi vừa qua 1 cái trường họp (tên là Kim Đồng thì phải) thì sẽ có một cái ngã ba, rẽ trái để vào một cái đường nhỏ (đường này vẫn là đường nhựa và cảnh vật 2 bên rất đẹp), đi dọc theo đường này đến hết đường thì rẽ trái về hướng Bến Đò (bến đò này để đi ra Đảo Ó ở Trị An, cũng rất đẹp, một bài khác tui sẽ nói về chỗ này), trước khi đến bến đò thì rẽ phải, rồi từ đây cứ đi dọc theo đường này thì sẽ ra được QL20.

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=4PKSTXgf7f0 _ cái này là của anh bạn hay đi tới đi lui đường SG-ĐL bật mí :D mình chỉ may mắn được chia sẻ và ké cái thành quả ngâm cứu của him thui. Nhưng đã đi con đường này rồi là ghiền luôn :D.

Dù thế nào mình cũng ủng hộ các bác hết mình. Nói theo kiểu hơi cùn một chút là " Cùng lắm là chít thui_mà chít thế quái nào được" kkkkkkkkkkk Cái cảm giác kiệt sức, hụt hơi mà con đường phía trước cứ dài thênh thang như khiêu khích, trêu ngươi cũng thú lắm, đặc biệt là mấy đoạn dốc từ 10% trở lên áh =)). Khuyến cáo là đạp xe đi Pleiku, Đắc Lắc thì nên thử chứ đừng bao giờ thử đi Đà Lạt nhá =))

Chúc đủ nhé!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back