What's new

SG - Bangkok - ChiangRai - Chiangmai - Pai - BKK - SG (Tết AL mùng 1 - 9 )

Chào các bạn,

Mình mới gia nhập phượt, nhưg rất thích những chuyến du lịch bụi
Tết này mới có dịp được nghỉ nhiều ngày nên định sắp xếp 1 chuyến đi 1 vài nơi miền Bắc Thái Lan. Dự tính đi từ mùng 1 Tết đến mùng 9 Tết AL.

Ngày 1: SG - Bangkok ( Air Asia )
Tới Bangkok chơi buổi chiều
TỐI: đón bus hoặc train đi Chiangrai

Ngày 2: Chiangrai
SÁNG: đến Chiangrai
Chơi và Ngủ lại ở Chiangrai

Ngày 3: Chieng Rai - Tam giác vàng (Golden Triangle) - Mae Sai
Mua tour di Tam giác vàng và qua thuê tuk tuk đi 4 điểm nổi tiếng ở Mianmar, rồi quay về Chiangrai trong ngày

Ngày 4 : Chieng Rai - Chieng Mai

Ngày 5: ChiengMai -Pai

Ngày 6: Pai

Ngày 7: Pai- Chiengmai

Nghe nói ko có chuyến bus trực tiếp từ Chiangrai > Pai nên phải đi Chiangrai > Chiangmai > Pai > Chiangmai

Ngày 8: Chiengmai - Bangkok
Đi xe bus hoặc bay từ Chiengmai về Bangkok

Ngày 9: Bangkok - SG

Mọi người có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình với hay ai muốn đi chung thì tham gia nhé.
Bên mình sure có 2 người

Cám ơn bạn

Last edited:
Đến đây ta nên tham quan chùa Phra That Phukhao và ngôi nhà cổ bằng gỗ rất đẹp

Các bạn để ý nội dung khắc trên tấm bảng thấy có gì đặc biệt không? :)

Đường lên chùa có 2 con rắn 5 đầu siêu dài

Ok anh, em mà đi là đi dài ngày lắm đó a vì chỗ nào em cũng lân la lê lết chán chê rồi mới đi chỗ khác. Em không ghi chép cẩn thận tí nào đâu, lười là khác nhưng mà có 1 cái thói quen (hay gọi là sở thích cho nó lịch sự) là đi đâu cũng giữ lại tất cả giấy tờ phát sinh trên đường đi. Chuyến nào về em cũng thêm 1 bịch các loại vé, hóa đơn, hợp đồng thuê xe, thẻ, map...để khi nào buồn buồn bỏ ra coi cho đỡ buồn :D. Lúc nào có người hỏi thông tin thì lại cực kỳ hữu ích.

Dài ngày và "lê lết" như thế, vậy mấy chuyến xuất ngoại là chú đi một mình hả?. Nếu có chuyến nào hay hay thì hú anh một tiếng nhé. Anh cũng thích khám phá "kỹ" như vậy đấy.

@cuong_378 : anh đi bằng phương tiện gì lên Tam Giác Vàng vậy ? đi xe máy từ Chiangrai lên àh ?, và đi với ai. đoạn đường đó co safe ko a ? :)
Tụi em 2 nữ đi nên hơi lo chút..

Thanks for sharing

@nizy: mình thuê xe máy đi. Từ CR lên Mae Sai hơn 70km, từ Mae Sai sang 3GV hơn 20km rồi từ 3GV về lại CR gần 70km nữa. Mình đi có 1 mình thôi, các bạn đi 2 người thì yên tâm rồi. Đường đẹp dễ đi, biển chỉ đường rõ ràng bằng cả tiếng Anh lẫn tiếng Thái. Ý thức giao thông của người dân thì cực tốt. 1 ấn tượng rất tốt khi mình đặt trên lên đất Thái là dù mình đi bộ hay đi xe qua đoạn đường không có đèn giao thông mà các oto vẫn chạy thật chậm hoặc dừng hẳn đợi mình qua rồi mới đi tiếp. Ban đầu mình đã thắc mắc là bên này họ đi đường hiền quá (không tưởng tượng nổi việc đó xảy ra ở Vn nếu không bóp còi inh ỏi thì cũng thò đầu ra rủa xả..) hoặc là họ có nhiều thời gian nên không việc gì phải vội vã trên đường :)) cứ như ở VN thì bận rộn và năng động hơn vậy. Và có điều ấn tượng nữa khi đi trên đường là hầu như không nghe thấy tiếng còi xe. Nếu bạn đến Thái dịp tết như dự kiến thì bạn sẽ có cơ hội nghe tiếng pháo ngày tết vì những người Thái gốc Hoa vẫn đốt pháo trong mấy ngày tết do họ không bị cấm, nếu bạn đã từng nghe tiếng pháo giao thừa thì bạn sẽ thấy nhớ nhà. Và bạn sẽ còn nhớ nhà hơn khi bỗng đâu có 1 tiếng còi xe lẻ loi trên đường gợi nhớ đến âm thanh lúc đi làm hay tan giờ làm =))

Để mình giới thiệu tiếp vài chỗ hay ho ở Chiang Rai cho nó đủ bộ. Mấy cái này thì các bạn dành riêng cho nó 1 ngày để đi.

Đầu tiên là Làng cổ dài Karen nằm trên đường từ CR đi Mae Sai. Sở dĩ bạn không nên ghé qua lúc đi Mae Sai, 3GV bởi vì không đủ thời gian cho cả 3 địa điểm trong 1 ngày.

Nó thực ra nằm trong 1 khu Union gồm 5 dân tộc

Ngôi sao nhí

Em xinh tươi

Chị này có quả cổ vào dạng khủng ở đây. Ở đây không có khái niệm "ngực khủng" nhé:LL

Thử vòng chụp hình là mất phí, nếu bạn mua đồ thì free

Last edited:
Ngôi chùa đặc biệt này chắc ít người biết. Đó là Wat Rong Khun - White Pagoda. Mình phát hiện ra nó qua 1 tạp chí giới thiệu về chụp ảnh cưới ở Thái. Đến đó vào buổi sáng sớm là đẹp nhất.

Bên trong không được chụp hình, cái này là chụp trộm...mô phật thiện tai, thiện tai

Cổng vào

Nếu bạn lỡ mặc đồ ngắn quá đầu gối thì sẽ có khăn choàng cho bạn mượn, giống khăn trải bàn :D

Đây là khu WC, tin nổi không?

Thêm hình ảnh về ngôi chùa theo phong cách kiến trúc lanna kiểu mới này

Last edited:
Hình đẹp quá đấy, sao bạn không chia sẻ với tất cả trong 1 topic hồi ức nhỉ..? Đưa nhiều lên đây thì không hợp lý lắm.:D

Cám ơn bác Tộc đã nhắc nhở nhẹ nhàng. Em lười viết hồi ức lắm, sẵn có bạn hỏi thì post hình lên để lấy hứng cho các bạn ấy đi thôi. Giờ thì xong rồi, em không dám xen vào nữa. Để cho các bạn tiếp tục lên kế hoạch :D

Mình cũng muốn đi TL vào dịp Tết này nhưng nếu bắt đầu đi từ mùng 02AL thì ok hơn. Ra khỏi nhà vào ngày đầu năm thì hơi rêm mình tí.
Dập dòm...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,721
190,160
Latest member
gamethekings
Back