What's new

[Chia sẻ] SG - Mỹ Tho - Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Cần Thơ

SG - Mỹ Tho - Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Cần Thơ

Gần hết cái hè cuối cùng thời sv, thằng bạn thân sắp du học, rủ nó "10 ngày 1 vòng miền Tây đi không?" - "Thích thì chìu". Vậy thì xách đít lên đi (mình và thằng bạn hay xách đít lên đi lung tung :3).

Hình đang up dần.

Đầu tiên là kế hoạch và tổng kết:

MỤC TIÊU:

_Đi đủ các tỉnh và thành phố miền Tây.
_Đủ 9 cửa biển.
_Ra cột mốc cực Nam.
_Ra mốc biên giới Hà Tiên.
_Hạn chế đi đừong Quốc lộ, thay bằng đường bê tông, mương, ruộng, bla bla...
_Ăn vài món mà Sài Gòn không có(có thể có nhưng hiếm ạ).
_Tiết kiệm hết mức có thể.
_Đi 10 ngày.
_An toàn về tới nhà :D

KẾT QUẢ:
_Đi thiếu An Giang, Kiên Giang, Đồng Tháp.
_0 cửa biển T_T (lí do mình sẽ nói trong bài)
_Ra được cột móc cực Nam.
_Passport vẫn không có dấu cửa cửa khẩu ở Hà Tiên :(
_Đi được 1 số đoạn đường bê tông, đừong tắt, đường vòng kết quả có kha khá hình đẹp.
_Ăn được bún nước lèo, bún dõi gà, hủ tiếu sa tế Mỹ Tho, hủ tiếu chợ nổi Cái Răng.
_2 thằng hết tầm 3mil cho mọi chi phí (hơn 1 mil so với dự tính)
_Chỉ đi đc 5 ngày.
_Gần như về tới nhà an toàn, mình để lại tí da ngoài Bến Tre T_T

Khúc nào nhiều hình là thằng bạn mình chạy, mình chạy nó làm biếng chụp. Len dính bụi mà không hay, đi chụp cảnh khép khẩu mới thấy bụi, buồn não lòng, ngồi xóa bụi miệt mài.

Do đêm trước khi đi, thằng bạn nói chỉ đi được 5 6 ngày để về lo thủ tục nên đành gạch bớt điểm đến, bớt đường vòng hành xác :s

Ngày 1: Bình Chánh, Sài Gòn -> Tân An, Long An -> Mỹ Tho, Tiền Giang -> Gò Công, Tiền Giang -> Cồn Phụng + Châu Thành, Bến Tre.
(bản đồ)
Bắt đầu hành trình, 2 tô nui mẹ thằng bạn chuẩn bị-quá ngon, xe và đồ đạc đã được chuẩn bị kĩ nhưng thiếu 1 cái quan trọng của mùa mưa - bao nylon. Đây cũng là nguyên nhân dập tan 9 cửa biển trong kế hoạch.

Xuôi theo cao tốc Trung Lương, ra Quốc lộ 1 về Tân An, đường hơi xấu, dằn, có CSGT, nên đi đúng luật cho lành.

Dọc đường, đoạn gần tới Tân An

Từ Tân An đi Mỹ Tho 2 thằng quyết định không đi Quốc lộ 1, đi theo đường Châu Thị Kim. Đường bêtông, nhựa, đá, rất đáng đi. Men theo bờ sông, đường đẹp, rất ít chỗ xấu, không chừng ngon hơn đi Quốc lộ 1.
Bản đồ:

Tới Mỹ Tho, nghỉ chút ở Công viên Tết Mậu Thân. Cảnh đẹp, nhiều quán cafe dọc 2 bên. Đồ ăn cũng nhiều. Định đi kiếm hủ tiếu sa tế ăn luôn mà chỉ bán buổi chiều. :(

Tiếp theo là Trại rắn Đồng Tâm. Rắn nhiều, khách ít chắc tại mình đi ngày trong tuần. Cũng không có gì đặc biệt lắm. Giống giống Sở thú ở Sài Gòn, được cái nhiều rắn hơn. 25k 1 vé, 5k hay 3k (quên rồi) gửi xe.
Bản đồ:

Từ Trại rắn 2 thằng đi cồn Phụng, dọc đường ghé ăn cơm. Khá nhiều quán dọc đường, kiếm quán nào đông chui vô là ổn. Ăn xong, gọi thổ địa, nói định đi cồn Phụng, nó kêu khỏi mua tour đi cầu Rạch Miễu có đường xuống và phán thêm 1 câu sau khi tới nơi mình mới thấy chuẩn: "Có cái gì đâu, đi chi mậy?".
Bản đồ:

Tới cồn Phụng, 5k/vé nghỉ chút, đi chút cho biết ông Đạo Dừa rồi 2 thằng thấy mây đen kéo tới, lật đật gom đồ chạy mưa. đi được chút là mặc áo mưa và mắc mưa từ 2h tới 6h tối. Tạch luôn kế hoạch qua cù lao Thới Sơn. Tới đây là hết chụp hình, chỉ còn chữ :(
Bản đồ:

Cồn Phụng đường trời mưa chạy cũng không quá khó. Quay ngược về Mỹ Tho đi Gò Công rồi ra biển Tân Thành. Mưa như có đưa nào tán vô mặt, phê lắm, tế lắm, tầm nhìn dưới 300m. Tấp vô trú rồi chạy rồi trú. Ra tới Gò Công, mình có bộ quần áo mưa nên hơi ướt, thằng bạn thì gần như là tắm với cái áo mưa cánh dơi. 2 thằng chạy 1 vòng ao Trường Đua rồi tấp lề mua 2 miếng xôi vị, 2 miếng bánh khoai mì nướng. Trời lạnh ăn đồ nóng phê lòi.
Bản đồ:

H có ra biển không hay dìa Mỹ Tho ăn hủ tiếu rồi qua nhà thổ địa? "Dìa, mưa thấy mịe gì đâu mà ra" Chạy ngược về Mỹ Tho, mưa lớn tập 2. Qua khỏi Chợ Gạo mưa lớn tập 3.
Bản đồ:

Dìa tới Mỹ Tho, ra quán Hương ở Nam Kỳ Khởi Nghĩa đối diện trường tiểu học Thủ Khoa Huân, 2 tô hủ tiếu sa tế nạm gân. Ăn cũng ngon, chuẩn cho 2 thằng mắc mưa đang run. 40k/tô hơi cao :( giá tầm 30k là vừa.
Bản đồ:

Ăn xong, mưa còn lâm râm, qua cầu Rạch Miễu, hướng dìa Bến Tre. Gọi thổ địa ra rước. Nhà thổ địa gần Bưu điện Châu Thành. Dìa dọn đồ ra, balo thằng bạn để trước, gần như ướt hết, balo mình cột sau cũng ẩm gần hết. 2 balô đều trùm bao nylon chắc do bao lủng và trùm chưa kỹ :(
Bản đồ:

Last edited:
Re: SG - Mỹ Tho - Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bạc Liêu - Cà Mau - Cần Thơ

Bạn cho mình hỏi bạn chạy xe gì mà đèn bám đường ghê thế

mình đi dream ii, điện máy zin, bóng osram allseason 35w, gắn thêm mạch lọc tụ và cảm, chỉnh chóa hứong xuống đường hơn bình thường bạn

Bạn vui lòng cho mình hỏi:
1/ Cách đi Mũi Cực Nam bằng Tàu Cao Tốc thì mình sẽ có thể ĐI và VỀ trong vòng vài tiếng được không?

2/ Nếu đi bằng vỏ lái thì đối với những người độc hành sẽ phải ghép chung với những người khác cho đủ rồi mới đi pk? Nếu vậy thì đi và về có chủ động được không? Vì mình chỉ định ra chụp hình thăm thú chừng 1 tiếng rồi quay về để tiếp tục hành trình.

Rất mong bạn chia sẽ và cảm ơn bạn.

À, đây là nhóm Hành trình trên những đam mê, đa số là sinh viên năm cuối và có bạn vừa tốt nghiệp trường kiến trúc Đà Nẵng. Các bạn ấy đang đi xuyên Việt với 300k mỗi người, trên hành trình các bạn ấy sẽ vẽ tranh, thư pháp và bán các vật dụng nhỏ để tự trang trải chỉ phí đi lại... Sắp tới đây nhóm sẽ hoàn thành chuyến đi từ Đà Nẵng ra phía Bắc để trọn hành trình xuyên Việt.

ở Cà Mau có bác nào biết quán nhậu đặc sản nào không, chỉ em với:D:D:D:D

Last edited:

Lộ trình này đi ô tô có ổn không nhỉ? Mình cũng đang tính thăm thú miền Tây sông nước ... :3

rất đẹp đó nha, cảm ơn bạn. Hôm m đi tới long an ghé vào ăn phở mà ngọt quá ăn ko nổi luôn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back