What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc

Status
Not open for further replies.
Hôm 12/8 vừa rồi có ra lãnh sự quán ở HCM để xin visa cho mình và bạn, chuẩn bị mọi thứ đầy đủ
1. CMT foto
(Họ xem xong đưa lại, không giữ)
2. Hộ chiếu + bản foto những trang có visa OECD or EU, Mỹ...
(Mình đã đi Hàn và bạn mình đi Nhật nên có photo trang này)
3. Đơn xin visa khai bằng tiếng Anh or Hàn
4. Bản xác nhận số dư tiền gửi NH
Cái này mình làm trước đó 1 ngày, tới hôm lên đưa thì họ không thèm nhìn tới, trả lại luôn (không hiểu tại sao???)
5. Bản sao kê mức lương 3 tháng gần nhất
Cái này có hay không cũng được, chả thấy đòi
6 Sổ đỏ dịch công chứng
Cái này mình không có
7. Sổ hộ khẩu dịch công chứng
Cũng đưa ruốc cục trả lại, không thèm xem luôn, cũng chả dịch chi cho tốn tiền
8. HDLD song ngữ bản photo
Cái này thì có (hêt 110.000)
9.Giấy nghỉ phép ( tiếng ANh) có dấu đỏ cty
Có luôn (tự làm rồi đưa sếp ký)
10. Lịch trình bằng tiếng Anh ( k cần booking vé máy bay)
Tự làm tự đưa
Tổng chi phí xin visa cho 2 người là: 40USD + Dịch 110.000đ + xác nhận số dư 100.000
Lạ 1 điều là hẹn ngày 15/8 lên lấy (3 ngày) ần trước mất gần 10 ngày
Vậy ruốt cục là có cần chứng minh tài chánh không vậy?
Mình đi từ ngày 07-14/09/2015

@lionsteelheart Theo ý kiến của cá nhân mình : vì hai bạn đã từng đi Nhật và Hàn nên sẽ k cần cmtc :)

Last edited:
Mình đã theo dõi diễn đàn khá lâu và có một số thông tin chia sẻ sau mong rằng giúp ích đc cho các bạn
Mình và bạn mình (2 nữ), đã đi làm và ko có sổ tiết kiệm nên mình chỉ chia sẻ những kinh nghiệm xin visa cho các bạn có trường hợp tương tự mình thôi nhé!Mình vừa phỏng vấn và nhận đc visa chiều qua (17/8/2015), mình ở Hà Nội và nộp hồ sơ từ 4/8/2015
1.Về chuẩn bị hồ sơ:
- Chứng minh tài chính: Mình và bạn mình ko có sổ tiết kiệm nên phải dùng cách sau
Mình và bạn mình (2 nữ) đi cùng nhau, sổ tiết kiệm của bạn mình 150 triệu (nhờ dịch vụ làm, hết 4 triệu, số điện thoại: 0975 158 747 chị này tên Linh làm bên Vietcombank), có sổ gốc và họ giữ số tiền đó trong vòng 10 ngày. Sổ tiết kiệm của mình 200 triệu (mình nhờ ng thân chuyển nhượng sang tên cho mình, làm xong visa mình chuyển nhượng lại, phí là 220k cho 2 lần chuyển nhượng), trước ngày xin visa mình ra ngân hàng lấy xác nhận số dư + bản sao sổ gốc tại ngân hàng
- Chứng minh nghề nghiệp:
Bạn mình đang chuyển công ty nên toàn bộ phần chứng minh nghề nghiệp của nó là do mình làm nhờ lấy xác nhận tại cơ quan mình
+ Hợp đồng lao động:
Nộp 1 bản gốc có dấu của cơ quan kèm 1 bản dịch tiếng anh (phí từ 45k - 50k trên đường Trần Đăng Ninh, Cầu Giấy rất nhiều trung tâm), cái này ko cần công chứng nhé, mình dịch xong mang về công ty xin dấu của Sếp
+ Đơn xin nghỉ phép:
Nộp 1 bản tiếng việt và 1 bản tiếng anh: cái này mình tham khảo trên mạng, nội dung có đầy đủ thông tin cá nhân, chức vụ, đơn vị công tác, xin nghỉ phép làm j? đi đâu? bao nhiêu ngày và vài lời hứa khẳng định những j mình khai là sự thật, cả 2 đều xin dấu của cơ quan mình
+ Xác nhận lương 3 tháng gần nhất:
Cái này mình tự làm vì công ty mình trả tiền mặt, lương của mình từ 11-13 triệu/ tháng, của bạn mình thấp hơn 1 chút, cái này cũng nộp 1 bản tiếng việt và tiếng anh đều lấy dấu công ty
- Lịch trình:
Bọn mình làm lịch trình 5 ngày nộp LSQ, vì mình nghĩ làm ít để nhớ cho dễ, nếu bị hỏi còn trả lời đc, lịch trình giữa tháng 9 nhưng sự thật mình sẽ đi đầu tháng 11, mục đích nộp như vậy là để xin visa sớm, nếu đc mới săn vé giá rẻ (đấy là mình tự nghĩ thế)
Lịch trình chủ yếu là đi các cung, tháp namsan, các khu chợ truyền thống và đảo nami
Lịch trình mình tự viết bằng tiếng anh, chi tiết cả việc di chuyển và giá vé các điểm đến
- Đặt phòng:
Mình chọn 1 cái trên booking, ko mất phí và ko cần thẻ đặt trc, in ra là đc
- Vé máy bay
Cái này mình cũng lên Vietnam airline, chọn ngày theo lịch trình và in mã đặt chỗ, ko trả tiền.
- bảo hiểm du lịch:
Mình mua bảo hiểm du lịch của AIG, bảo hiểm toàn cầu, 300k cho 1 người 5 ngày đi, cái này có thể thay đổi lịch trình 1 lần và có thể hoàn lại tiền nếu ko đậu visa nhé, mình mua để dùng cho chuyến đi luôn
Thanh toán qua tài khoản ngân hàng và họ sẽ gửi mail hợp đồng về cho bạn, mình in ra và nộp ĐSQ
- Chứng minh thư của mình và bạn mình photo
Hồ sơ của mình và bạn mình giống y nhau, gồm 7 mục trên kèm theo sổ tiết kiệm bản gốc để đối chiếu, sau đó mang nộp.
2. Về quá trình nộp hồ sơ:
Mình nộp tại lãnh sự quán tầng 7, tòa nhà Charmvit, 117 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy
Đến và gửi xe dưới tầng hầm, đi tháng máy từ tầng hầm lên tầng 1 (có biển chỉ dẫn), lên tầng 1 tìm tháng máy lên tầng 7(thang máy ở đây có 1 bên số chẵn và bên số lẻ nhé, nếu lên tầng 7 chọn thang lẻ)
Mình đi nộp buổi sáng, 8h đến đã thấy khoảng 50 ng xếp hàng lấy số, mình cũng vào xếp đúng thứ tự nhưng than ôi của mình là visa du lịch, đến lượt mình anh ngồi quầy ngoài cửa đưa cho mình 1 tờ khai(song ngữ Anh-Hàn) bảo mình khai lại rồi chỉ vào quầy nộp hồ sơ, visa du lịch theo anh ấy nói ko cần xếp hàng vì rất vắng, nên các bạn đến nộp cứ vào gặp anh này để hỏi nhé, mình ko phải chờ đợi j, mình và bạn mình khai lại tờ khai và nộp luôn
Chị thu hồ sơ (cũng là chị phiên dịch hôm phỏng vấn mình) kiểm tra hồ sơ và vì 2 đứa mình đi cùng nhau nên lịch trình, book phòng vé chỉ thu 1 bản thôi, hết 40 đô, ở đây nhận tiền Việt nhé, và nộp ngay ngân hàng ở quầy số 8, ko phải tầng 1 nhé
chị ấy trả giấy hẹn cũng 1 tờ đứng tên mình (gộp hso đứng tên 1 người)
3. Về quá trình bổ sung hồ sơ và phỏng vấn:
Vài hôm sau mình nhận đc điện của LSQ, họ yêu cầu ngay sáng hôm sau bổ sung hồ sơ gồm:
- Ảnh chụp biển công ty mình: Cái này mình phải chụp biển văn phòng đại diện của mình, bé tí
- Giấy bảo lãnh của bố mẹcả 2 đứa đều phải nộp) cái này mình gõ đại 1 trang, nội dung có thông tin của bố, của mình và lời cam kết cho con đi du lịch...: cái này chỉ cần bố kí và mình đem dịch
- Xác nhận nghề nghiệp bố mẹ:
Cái này mình cũng tự gõ 1 bản 1 trang a4, trong đó có thông tin bố mẹ, nghề nghiệp gia đình (nhà mình làm nông nghiệp, có trang trại chăn nuôi, mình cho tuốt vào và kèm theo cái thu nhập trong năm), xin xác nhận của địa phương và mang dịch công chứng
- Giấy khai sinh: dịch công chứng để chắc chắn bạn là con của bố mẹ bạn
- Chứng minh thư của bố mình photo
Mình ko chuẩn bị kịp giấy tờ bổ sung bên chuyển lịch phỏng vấn sang chiều qua.
Chiều qua bạn mình và mình đến sớm, 1 h chiều, khoảng 30 người ở đó xếp hàng đợi, mình vào hỏi anh ở quầy và anh ấy bảo bọn mình ko cần xếp hàng, vào thẳng cửa phòng phỏng vấn đợi gọi tên, 2h30 họ làm việc và bắt đầu gọi pv, chiều qua pv 5 người, 2 ng trượt và 3 người đậu. Mình ko làm lịch trình nên ko nhớ j đc, việc học lịch trình là nhiệm vụ của con bạn mình, mình sẽ có nhiệm vụ trả lời về công việc nếu 2 đứa pv chung
Nhưng khi gọi tên họ gọi mỗi mình vào, mang theo hso bổ sung của bạn mình, bạn mình ngồi ngoài, thế là toi, bắt đầu run sợ vì mình mù tịt tiếng Hàn và trình tiếng Anh tiếng Pháp thì lưu loát ko khác j nhau
Ko ngờ khi vào chị phiên dịch nói tiếng Việt luôn, hỏi đại khái quan hệ của 2 người là thế nào, hỏi về công ty mình, về công việc của mình, lần đầu tiên du lịch nc ngoài ah? sao lại chọn Hàn Quốc (hộ chiếu của 2 đứa mình trắng tinh nhé, chưa đi đâu, mới làm cuối t7), hỏi về gia đình mình, về công việc bố mẹ...hỏi j trả lời đấy, thành thật và rõ ràng, xong 1 hồi khoảng 20' chị ấy bảo mình ra ngoài đợi lát họ sẽ gọi tên, ra ngoài ngồi mà vẫn ko biết trượt hay đậu
Khoảng 30' sau họ gọi tên 2 đứa mình lên nhận visa, visa cấp trong 3 tháng và thời gian lưu trú là 10 ngày, thành công mĩ mãn
sau đó mình lên tầng 13 tòa nhà, vào trung tâm hỗ trợ du lịch hàn Quốc thì phải, có 1 chị cực kỳ dễ thương cho chúng mình bản đồ du lịch hàn, cùng 3 cuốn sách (có cuốn Du lịch HQ thuận tiện và dễ dàng mà mình ko kiếm đc ở đâu) chị áy cho mỗi đứa 1 bản để vào trong túi rất xinh, bọn mình cảm ơn rối rít và ra về
Bây giờ mình mới book vé và tìm phòng thật, mình vừa mua đc vé của Vietjet (840k chiều đi và 630k chiều về chưa thuế + phụ phí, như thế chắc đc coi là vé giá rẻ)
Đó là những thông tin của cá nhân mình trong thời gian vừa qua, mong rằng có thể giúp đc một số bạn có hoàn cảnh tương tự ạ!

Mình đang hỏi chỗ làm dịch vụ visa Hàn, các bạn nào có contact thì cho mình xin giúp với nhé. Mình cảm ơn.

Mình đang hỏi chỗ làm dịch vụ visa Hàn, các bạn nào có contact thì cho mình xin giúp với nhé. Mình cảm ơn.

Tìm mình đi ;D Bạn inbox mình thông tin của bạn, mình sẽ hướng dẫn thủ tục làm visa, hỗ trợ chuẩn bị một số giấy tờ và sẽ check hồ sơ sau khi bạn chuẩn bị xong.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back