What's new

Xin hỏi visa Mexico từ VN

Emily

Phượt thủ
Mình định mua tour Green Toirtoise đi từ Cali xuống Mexico, mong có bạn nào biết về thủ tục xin visa Mexico ở VN chỉ giúp.

Cám ơn nhiều.

Như tôi đi lần trước ( June 2011 ) thì đi đường bộ từ USA sang Mexico không cần visa. Khi đi qua cửa khẩu Mexico không có ai xét visa cả . Chỉ khi nhập cảnh lại Mỹ thì phải xếp hàng . Hải quan Mỹ chỉ check hộ chiếu rồi cho nhập cảnh. Lúc đó tôi đi từ San Diago . Qua đó chơi vài ngày rồi lại nhập cảnh lại bằng đường bộ . Nhưng với điều kiện visa USA của bạn là nhiều lần .

Để cẩn thận bạn nên check lại thông tin

Mình là Người Việt Nam , hộ chiếu Việt Nam :) Mình mới đi loanh quanh đường bộ từ San Diago đi Tijuana, ở lại đó vài đêm rồi đi thêm vào 1 thành phố nữa cách đó khoảng 200km( Mình không nhớ tên) . Khi về cũng về bằng đường bộ

cho em hỏi chút... em đang có visa du lịch Mỹ B1/B2... em bay từ VN sang đó và nếu như thời hạn lưu trú của em là 1 tháng, em ở Mỹ gần hết 1 tháng rồi em sang Mexico chơi mấy ngày rồi quay lại thì có được tính là mình ra khỏi nước Mỹ trong đúng hạn lưu trú và lúc quay lại là thêm 1 lần nhập cảnh nữa ko? vì visa của em là Multiple.. như mọi người nói lúc đi đường bộ sang Mexico ko có ai kiểm tra vậy thì cái sticker của form I94 của em lúc đó ko ai thu lại?

@tungkims: Bạn có Visa B1/B2, M, qua lại các khu vực như Tijuana, biên giới với San Diego, CA bằng đường bộ không sao cả vì Immigration cả hai nước đều kiểm tra Passport và Visa không không có bất cứ con dấu nào đóng vào đâu!!
Nếu đi bằng đường hàng không dĩ nhiên theo thông lệ xuất nhập cảnh bình thường.

Last edited:
vấn đề mình hỏi ở đây là thế này, thông thường mình nhập cảnh vào Mỹ và có thời hạn lưu trú, sắp hết hạn lưu trú mình xuất cảnh sang Mexico và sau đó lại nhập cảnh lại thì có được tính ko? vì mình muốn sang thời gian lâu hơn thời gian lưu trú nhưng lại ko muốn bay về VN rồi lại bay sang Mỹ thì tốn kém :(

vấn đề mình hỏi ở đây là thế này, thông thường mình nhập cảnh vào Mỹ và có thời hạn lưu trú, sắp hết hạn lưu trú mình xuất cảnh sang Mexico và sau đó lại nhập cảnh lại thì có được tính ko? vì mình muốn sang thời gian lâu hơn thời gian lưu trú nhưng lại ko muốn bay về VN rồi lại bay sang Mỹ thì tốn kém :(

Hải Quan kiểm tra xuất nhập cảnh tại cửa khẩu luôn muốn bạn chứng minh rằng bạn sẽ quay về nước khi hết thời hạn lưu trú nên trong trường hợp bạn ra khỏi nước Mỹ sang Mexico vài ngày rồi về lại Mỹ để có một I-94 với thời hạn lưu trú mới có thể sẽ bị xem như là bạn đang cố tìm cách né tránh và cố gắng ở lại Mỹ, khi đó bạn sẽ bị từ chối nhập cảnh.

Bạn có thể nộp đơn xin gia hạn thời hạn lưu trú tại Mỹ bằng cách điền vào đơn I-539 và nộp cho Sở Di trú, nên nộp ít nhất 45 ngày trước khi I-94 của bạn hết hạn. Khi nộp đơn, bạn sẽ được cấp 1 biên nhận và biên nhận này có giá trị tạm thời cho đến khi bạn nhận được trả lời đồng ý hay ko đồng ý gia hạn. Khi đó, nếu bị từ chối bạn có thể quay về mà ko vi phạm luật.

Các trường hợp có thể xin gia hạn I-94 tại Mỹ:
- Bạn đã được thừa nhận hợp pháp vào Hoa Kỳ với một thị thực không nhập cư.
- Tình trạng thị thực không nhập cư của bạn vẫn còn hợp lệ.
- Bạn đã không phạm bất cứ tội gì trong thời gian lưu trú.
- Hộ chiếu của bạn là hợp lệ và sẽ vẫn còn hiệu lực trong suốt thời gian xin gia hạn của bạn.

Mình là ng Vn, qua Mỹ chơi vài lần rồi, visa một năm nhiều lần, mỗi lần max 6 tháng, nhưng mình qua toàn 2/3 tuần là về. Định tết mình qua một tháng rồi qua Mexico chơi bằng đường bay, vậy mình phải xin visa Mexico trước ko? Vả xin ở đâu thì tốt hơn? vn hay Mỹ?
Thanks mọi ng cho ý kiến.

Mình là ng Vn, qua Mỹ chơi vài lần rồi, visa một năm nhiều lần, mỗi lần max 6 tháng, nhưng mình qua toàn 2/3 tuần là về. Định tết mình qua một tháng rồi qua Mexico chơi bằng đường bay, vậy mình phải xin visa Mexico trước ko? Vả xin ở đâu thì tốt hơn? vn hay Mỹ?
Thanks mọi ng cho ý kiến.

Như mọi người đã trả lời ở trên, đã có visa Mỹ thì khỏi cần xin visa Mex (và 1 số nước khác).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back