What's new

Xin kinh nghiệm đi tàu ở Châu Âu

cobaybu

Phượt tử
Em chào các anh, chị,

2 tuần nữa tụi em đi Châu Âu mà có vài thông tin nhờ anh chị nào biết chỉ giúp em với:

1. Em book vé tàu đêm từ Rome đi Venice, từ Venice đi Salzburg nhưng không trả phí reservation, vé in ra từ email không có số ghế gì cả, vậy là mình ngồi chỗ nào cũng được hay sao ạ? Em được biết có vài bạn không biết cứ ngồi nhầm vào chỗ ghế đã được reserved nên lại phải hì hục xách vali qua chỗ khác.

2. Làm sao để biết ghế đó đã được reserved rồi?

3. Tụi em mang vali theo, vali cũng hơi lớn, em có nghiên cứu chỗ để hành lý trên đầu thì có vẻ khá nhỏ, sợ vali không để vừa thì thường mọi người sẽ để chỗ nào? Em có đọc vài box có người chia sẻ là để ở khoang hành lý ở toa đầu tiên, để thế rồi lỡ mất thì sao nhỉ. Đi tàu đêm mình ngủ rồi không canh chừng được đồ thành ra em lại lo. Đi bus đêm thì vali đã để dưới gầm xe rồi cứ việc yên tâm mà ngủ, chứ đi tàu mà thế em cũng lo lắng quá.

Có ai có kinh nghiệm đi tàu chỉ em với, nhất là cái vụ reservation í ạ. Có cần phải ra nhà ga đổi vé rồi trên vé có ghi số ghế không nhỉ.

Em cảm ơn ạ

1. Đành chịu thôi, nếu có người đòi chỗ thì chịu khó tìm chỗ khác mà ngồi vậy
2. Ko có ý kiến vì ko bit :D
3. Cửa lên và xuống thường ở 2 đầu toa tàu, khoảng giữa toa sẽ có kệ để hành lý, valise to cỡ nào cũng nhét vừa, vậy nên bạn cứ để đó rồi tìm chỗ nào có thể thỉnh thoảng liếc chừng là ok, ko ai lấy đâu, nếu hành lý nhỏ thì cứ để phía trên đầu chỗ mình ngồi.

Mình trả lời theo kinh nghiệm của mình nhé.
1,2. Bạn nhìn lên trên thành tàu phía trên mép chỗ cửa số chút, dưới kệ hành lí, sẽ có ghi thông tin là ghế đó đã đc đặt (nếu có) còn kg ghi gì bạn cứ ngồi
3. Nếu muốn cho yên tâm, thì nhóm bạn nên ngồi chỗ 2 dãy ghế đối diện nhau, có cái bàn ở giữa, chỗ đó tha hồ mà để đồ, vali mình 30 kí hành lí nhét gọn, chỗ đó có thể để thoái mái 2 vali to ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back