What's new

[Chia sẻ] Xin tư vấn đi phượt Hà Giang bằng xe khách

@Smallcatus ơi, hay thuê xe máy phượt cung này từ Hà Nội luôn cho vui. Mình vừa có thể làm chủ được thời gian và cung đường, vừa được tha hồ ngắm cảnh đẹp trên đường đi.

@Nancypham, tụi em chỉ có vỏn vẹn 4 ngày, chắc chỉ kịp đi Hà Giang thôi. Mộc Châu chắc phải hẹn dịp khác rồi.

Nhiều bạn đi Hà Giang dịp này nhỉ (có cả mình nữa). Hay tụi mình hợp lại, một là phượt bằng xe máy luôn, hoặc hai là thuê 1 chiếc mini van đi, như thế mình có thể chủ động về thời gian hơn.

@hailong, vừa thoát chết là sao hả bạn, bạn có thể nói rõ hơn không? Tụi mình là dân mơ, chưa bao giờ leo lên những cái đèo phía Bắc, bạn phán 1 câu như vậy thì bọn mình sẽ rất hoang mang lo sợ đấy. Bạn có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm của bạn được không? Bọn mình rất rất cần biết cái gì cần đề phòng, cái gì cần mang theo, đoạn đường nào nguy hiểm, cần chú ý điểm nào, thời gian nào..vv...cái vụ thoát chết của bạn, xin bạn miêu tả rõ để bọn mình rút kinh nghiệm được không?

Các bạn thổ công, thổ địa vùng này, hay là các bạn khác vừa đi phượt cung đường này về, nếu có ghé ngang qua room này, xin truyền lại cho bọn mình ít kinh nghiệm với nhé. Được vậy thì tụi mình sẽ rất biết ơn các bạn lắm.
T10 các bạn mới đi thì mình cũng có một vài lời khuyên nho nhỏ cho bạn bớt phần lo lắng:
Về đường xá: Nói thật với bạn đường xá ở mấy huyện vùng cao Hà giang ít xe cộ lắm, chỉ nguy hiểm ở 3 điểm theo thứ tự ưu tiên giảm dần như sau:
1. Đường ngoằn ngoèo, nhiều khúc cua tay áo
2. Đề phòng các thể loại ô tô điên (cả xe khách và xe chở hàng) đều di chuyển khá nhanh, trừ đoạn lên dốc xe hàng nặng lại đi rất chậm :)). Các bạn nên giữ tốc độ vừa phải ở những đoạn tầm nhìn hạn chế (còn lại thì cứ tít 60km/h cũng đc :p)
3. Đề phòng tổ lái địa phương: Thường hay lấn cua sát mép luôn :)), mấy bác người địa phương hay phóng xe rất nhanh và cua lẹm hết cả phần đường của mình. Các bác nên tuân thủ luật giao thông, đi đúng phần đường quy định thì sẽ yên tâm thôi
Về chất lượng đường xá thì cơ bản là ổn, hầu như tất cả là đường trải nhựa, một số đoạn ổ voi, ổ gà là không tránh khỏi
Về phương tiện: Ideally là xe máy nhé- cơ động, gọn nhẹ, dừng đỗ chụp ảnh vô tư. Nếu ko mang được xe nhà đi thì có thể thuê xe tại thành phố Hà Giang, hình như ở mấy huyện vùng cao chưa có dịch vụ này thì phải.

Từ vùng này sang vùng khác đa phần đều có đoạn cua tay áo, nên chú ý đơn giản là nếu tầm nhìn hạn hẹp thì di chuyển từ từ và luôn sẵn sàng bóp KÒI nhé

Đôi điều chia sẻ vơi mọi người ^^

Chào bạn

Mình thấy bạn cũng đi Hà Giang dịp tháng 10, mình cùng nhóm bạn 4-5 người ở Sài gòn cũng đi Hà Giang từ tối 24/10-tối 28/10. Có gì chia sẻ thông tin đi chung cho vui nhé bạn!

Bạn cho mình đi ké với nhóm bạn dc ko. Mình đi có 1 mình àh.
Trưa 25/10 mình bay ra Hà Nội, đếm 28/10 mình bay lại vào HCM

Chào các bạn NancyPham, mr_sen, truonghlan, bọn mình có 2 người cũng đang định đi Hà Giang từ tối 24/10 đến tối 29/10, cũng muốn đi ghép thêm người cho đông vui và thuận tiện hơn, nếu các bạn quan tâm thì cùng liên lạc nhé. Mình sẽ PM cho các bạn.

Chào bạn. Thông thường mọi người thường đi du lịch Hà Giang theo cách sau: đi xe khách CLC từ HN lên HG sau đó thuê xe máy đi Đồng Văn-MV. Tuy nhiên, cũng có nhiều người- chủ yếu là các bạn nữ không có điều kiện về sức khỏe và thời gian, muốn đi xe khách cho tiện lợi và đảm bảo sk nên muốn đi thêm 1 chuyến xe khách nữa từ HG lên các huyện ở bên trên. Vậy các bạn sẽ đi như thế nào, giá vé xe hiện nay bao nhiêu... các bạn có thể tham khảo thêm thông tin mà mình đã viết rất kỹ và chi tiết ở bài này nhé: http://daisudulich.vn/2013/10/hoan-toan-co-the-phuot-ha-giang-bang-xe-khach/
Nếu cần hỏi thêm bất cứ cái gì liên quan đến du lịch Hà Giang các bạn cứ để lại comment ở đây hoặc trong bài mình trả lời hết.

thoát chết vì lịch trình tham.đen lại toàn đổ đèo tầm chạng vạng rất nguy hiểm.thuong bị ảo giác.đi từ mèo vạc 5h sáng tối 23h mới về đến hải phòng.tới nhà mới thấy mình còn sống.:(

@Smallcatus ơi, hay thuê xe máy phượt cung này từ Hà Nội luôn cho vui. Mình vừa có thể làm chủ được thời gian và cung đường, vừa được tha hồ ngắm cảnh đẹp trên đường đi.

@Nancypham, tụi em chỉ có vỏn vẹn 4 ngày, chắc chỉ kịp đi Hà Giang thôi. Mộc Châu chắc phải hẹn dịp khác rồi.

Nhiều bạn đi Hà Giang dịp này nhỉ (có cả mình nữa). Hay tụi mình hợp lại, một là phượt bằng xe máy luôn, hoặc hai là thuê 1 chiếc mini van đi, như thế mình có thể chủ động về thời gian hơn.

@hailong, vừa thoát chết là sao hả bạn, bạn có thể nói rõ hơn không? Tụi mình là dân mơ, chưa bao giờ leo lên những cái đèo phía Bắc, bạn phán 1 câu như vậy thì bọn mình sẽ rất hoang mang lo sợ đấy. Bạn có thể chia sẻ thêm kinh nghiệm của bạn được không? Bọn mình rất rất cần biết cái gì cần đề phòng, cái gì cần mang theo, đoạn đường nào nguy hiểm, cần chú ý điểm nào, thời gian nào..vv...cái vụ thoát chết của bạn, xin bạn miêu tả rõ để bọn mình rút kinh nghiệm được không?

Các bạn thổ công, thổ địa vùng này, hay là các bạn khác vừa đi phượt cung đường này về, nếu có ghé ngang qua room này, xin truyền lại cho bọn mình ít kinh nghiệm với nhé. Được vậy thì tụi mình sẽ rất biết ơn các bạn lắm.

Có anh bạn là Ma Hoàng Sơn, bạn gúc gồ tên anh bạn đó rồi lên Hà Giang bằng xe khách, sẽ có một rổ phương án cho bạn.
Mà Hà nội - hà giang chỉ có 300km, phượt gì mà ...yếu quá :v

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back