What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn lần đầu tiên đi từ Canada sang Mỹ trong tháng 8/2010

nakata

Phượt tử
Chào các bác, các anh chị em Phượt thủ !
Tôi lần đầu tiên vào đây, còn nhiều ngỡ ngàng, mong được chỉ giáo !
Cụ thể là tháng 8 tới, tôi có ý định đi Canada khoảng 10 ngày, sau đó sang Mỹ khoảng 1 tuần rồi từ Mỹ về Nhật. Ở Canada có người quen (là người quen của người quen :() nên không lo lắm, nhưng từ Canada sang Mỹ thì tôi không được trò chuyện trực tiếp với người đó nên còn chưa rõ nên đi như thế nào. Tôi đã đọc hết các topic trong này, nhưng tóm lại là vẫn còn nhiều điều chưa thông tỏ lắm nên lập topic này mong các bác, các anh chị em giúp đỡ mấy điểm sau:
- Tôi (phụ nữ), đi cùng con nhỏ (không quá nhỏ).
- Thời gian là 1 tuần, nên đi bằng phương tiện gì ?
- Có thể đi thăm những đâu ở Mỹ ?
- Bay từ đâu về Nhật thì tiện nhất với khoảng thời gian như trên ?
Cảm ơn các bác, các anh chị em rất nhiều !

Bạn đến Canada nhưng đến TP nào? sự khác biệt rất lớn , vùng đông?
vùng Tây? và gần biên giới mỹ hoặc xa sẽ ảnh hưỡng rất nhiều khi đặt kế hoạch đi sang Mỹ.
Nếu chĩ có 7 ngày đi vào Mỹ và có trẽ em, hay nhất là bay thẵng xuống
los angeles,CA (LAX) chọn Anaheim,CA làm base (bạn có thễ đặc phòng ngũ qua Expedia.com, chọn Hotel/motel trước cỗng Disneyland đường South Harbor Boulevard) giá khoãn $50-$70, thông thường họ thường khuyến mãi khi đặt phòng đến đêm thứ tư free . Từ phi trường LAX, sao khi ra ngoài , bạn sẽ thấy nhiều xe bus có hiệu Disneyland, cứ đến và cho biết tên Hotel/motel thì tài sế sẽ chỡ đến ngay Hotel đó . (khoãn $18 cho 1 chuyến) .
Tại Anaheim, tranh thũ đi Disneyland, California Adventure tối thiễu
cũng mất 2 ngày, 1 ngày đi Universal Studios, (nơi nầy có đũ trò cho
cã người lớn & trẽ em, ko nên bõ qua - (c) )
Trong khu vực miền Nam Cali, nếu đi hết những chỗ chơi nhân tạo cũng
cần khoãn 10 ngày đi ko nghĩ, chưa tính tới cãnh thiên nhiên thì mất rất nhiều thời gian.
Từ Anaheim, bạn có thễ đi xe bus cũa TP (30 min, mua vé trọn ngày $3) đến khu Bolsa VN , ăn uống, sinh hoạt và có thễ dùng dịch vụ
Xe Đò Hoàng đễ đi San Francisco, SAN JOSE nếu có nhu cầu.
Về Nhật nhanh nhất & rẽ nhất nếu ỡ Canada thì từ Vancouver, nếu
ỡ Mỹ - Seattle,WA (Sea-Tac), los angeles,CA (LAX), San Francisco (SFO).

khu vực Bolsa

attachment.php

attachment.php

Universal Studios

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Nhất trí với bạn petedy, chỉ bổ sung thêm San Diego Seaworld và Wild Animal Park, Las Vegas, và Grand Canyon đều không xa (theo tiêu chuẩn Mỹ) LA lắm. Nếu bạn tự lái xe được thì tốt nhất vì giao thông công cộng của Mỹ, nhất là xe bus đường dài hơi bị kém.

Cho mình hỏi nếu ở Anaheim thì có xe bus đi tới Legoland và Seaworld không? và từ đây dễ tìm xe bus ra LAX? mình đi vài bang ở Mỹ rồi và thấy rất khó tìm phương tiện công cộng. Cám ơn

Bạn đến Canada nhưng đến TP nào? sự khác biệt rất lớn , vùng đông?
vùng Tây? và gần biên giới mỹ hoặc xa sẽ ảnh hưỡng rất nhiều khi đặt kế hoạch đi sang Mỹ.
Nếu chĩ có 7 ngày đi vào Mỹ và có trẽ em, hay nhất là bay thẵng xuống
los angeles,CA (LAX) chọn Anaheim,CA làm base (bạn có thễ đặc phòng ngũ qua Expedia.com, chọn Hotel/motel trước cỗng Disneyland đường South Harbor Boulevard) giá khoãn $50-$70, thông thường họ thường khuyến mãi khi đặt phòng đến đêm thứ tư free . Từ phi trường LAX, sao khi ra ngoài , bạn sẽ thấy nhiều xe bus có hiệu Disneyland, cứ đến và cho biết tên Hotel/motel thì tài sế sẽ chỡ đến ngay Hotel đó . (khoãn $18 cho 1 chuyến) .
Tại Anaheim, tranh thũ đi Disneyland, California Adventure tối thiễu
cũng mất 2 ngày, 1 ngày đi Universal Studios, (nơi nầy có đũ trò cho
cã người lớn & trẽ em, ko nên bõ qua - (c) )
Trong khu vực miền Nam Cali, nếu đi hết những chỗ chơi nhân tạo cũng
cần khoãn 10 ngày đi ko nghĩ, chưa tính tới cãnh thiên nhiên thì mất rất nhiều thời gian.
Từ Anaheim, bạn có thễ đi xe bus cũa TP (30 min, mua vé trọn ngày $3) đến khu Bolsa VN , ăn uống, sinh hoạt và có thễ dùng dịch vụ
Xe Đò Hoàng đễ đi San Francisco, SAN JOSE nếu có nhu cầu.
Về Nhật nhanh nhất & rẽ nhất nếu ỡ Canada thì từ Vancouver, nếu
ỡ Mỹ - Seattle,WA (Sea-Tac), los angeles,CA (LAX), San Francisco (SFO).

@Nakata: Không biết bạn ở Canada vùng nào? nếu gần Seatle, WA thì bạn canh 6-8 Aug có Seafair đấy, con nít sẽ rất thích Air Show, mình đang chờ interview nếu có visa thì mình cũng sẽ cho con đi Seatle vào dịp Seafair sau đó sẽ đi LA, nếu bạn đi LA cùng thời gian thì mình có thể cho mấy đứa nhỏ đi chung với nhau cũng vui :)

@- HTH, bố trí du lịch tại Nam cali cho du khách là đỉnh rồi, nếu so sánh với bên Orlando, thì ko thễ bằng Anaheim được. Bạn có thễ đặt vé tham quan & vé xe tour bus hầu hết đa số những Hotel tại Anaheim, nếu hotel bạn chọn ko có thì chĩ đi bộ sang vài hotel bên cạnh là có những dịch vụ nầy.
LEGOLAND & ( SEA LIFE, công viên nước, có thễ mua trọn gói nếu thích) nằm tại Carlsbad, cách Anaheim khoãn 1h lái xe, cách San Diego khoãn 30' lái xe. San Diego Zoo, San Diego Zoo Wild animal Park, SeaWorld đều có dịch vụ nầy. Tại Anaheim, còn có Six Flags Magic Mountain, Knott's Soak City U.S.A , Knott Berry Farm, đi LEGOLAND vé vào cữa & vé xe khoãn $85 cho 1 người lớn . Tháng 8, nhiệt độ vùng nầy rất nóng ( khoãn +30C ) nhiều du khách đến đây tham quan, bạn cần mang đôi dày sandals thật êm vì phải đi bộ rất nhiều (từ những hotels đối diện cỗng chính cũa Disneyland, đi bộ khoãn 5-10' chĩ mới tới cỗng vào thôi)
Chúc bạn có chuyến đi vui vẽ.

Xin cám ơn Petedy nhieu. Mình biết tháng 8 thời tiết nóng nhưng muốn cho bé đi Seafair nên chọn tháng này:(

Last edited:
Cảm ơn được các bạn đã tham gia và trả lời giúp mình. Mình dự định đến Vancouver. Như thế là trúng tuyến mà các bạn đưa ra rồi.
Xin cảm ơn các bạn nhiều ! Bây giờ mình mới đang lên kế hoạch, chắc là khi đi vào chi tiết sẽ có nhiều thắc mắc nữa. Mong tiếp tục được các bạn giúp.

@Nakata: Không biết bạn ở Canada vùng nào? nếu gần Seatle, WA thì bạn canh 6-8 Aug có Seafair đấy, con nít sẽ rất thích Air Show, mình đang chờ interview nếu có visa thì mình cũng sẽ cho con đi Seatle vào dịp Seafair sau đó sẽ đi LA, nếu bạn đi LA cùng thời gian thì mình có thể cho mấy đứa nhỏ đi chung với nhau cũng vui :)
Mình cũng đang tính đi vào tầm đầu tháng 8 vì trẻ con được nghỉ hè. Mình còn muốn về VN, nhưng vì có người bạn rủ sang Canada thành ra đang phải nghĩ ngợi một chút. Ở Nhật, đi Mỹ rồi về VN thì bay quanh Trái đất được rồi !!! Sau khi lên kế hoạch xong thì mình sẽ nhắn lên đây, nếu đi cùng được thì vui quá !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back