What's new

[Chia sẻ] 10 ngày Tết nguyên đán trọn vẹn ở Hàn Quốc chỉ với 1000$

10 ngày Tết nguyên đán trọn vẹn ở Hàn Quốc chỉ với 1000$
Thời gian: 06/02/2016-15/02/2016

Tâm lí ngại về nhà ăn tết khiến mình trăn trở với chuyện chạy đi đâu tết này nhiều lần. Vốn yêu thích phim Hàn từ lâu, lại nhân điều kiện được sếp ủng hộ nên quyết tâm sang Hàn 1 chuyến cho bõ cái công mong chờ.
Sau bao ngày ủ mưu, dự định và tính toán chi li cho hợp túi tiền eo hẹp, cuối cùng mình đã có 1 chuyến đi tuyệt vời với chi phí cực kì phải chăng. Vì vậy, mình xin chia sẻ 1 vài kinh nghiệm để ai có mong muốn tới xứ củ sâm tham khảo thêm.

1. Vé máy bay:
Thực ra, có rất nhiều người ko đặt vé khi chưa xin được visa, nhưng trong trường hợp của mình, vì canh được vé rẻ nên mình quyết tâm đặt vé trước, để ép bản thân không được chùn bước nếu gặp khó khăn về sau.
Đây có lẽ là 1 khoản chi lớn trong hành trình nếu ko săn được vé rẻ, nhưng bạn có thể sở hữu tấm vé cực kì rẻ nếu gặp may. Trường hợp của mình chính là dịp Viêtjet air mở đường bay HN-Incheon, rất nhiều vé 0đ được tung ra và mình may mắn săn được tấm vé khứ hồi ( đi 28 tết, về mùng 8 tết) chỉ với 2.927k, quá rẻ cho đường bay này ^^. Trong đó bao gồm 15kg hành lý kí gửi chặng về. Mình xác định ko mang kí gửi lượt đi dù thời tiết giai đoạn này cực kì lạnh. Phưong châm là khoác hết áo ấm lên người, thiếu thì mua bên đó. Và kết luận là quyết định này cực kì đúng đắn.
Đối với Viêtjet air, bạn nên theo dõi thường xuyên các đợt khuyến mại trên trang chủ Vietjetair.com hoặc nhấn like trang facebook của họ. Sẽ có thông tin cập nhật thường xuyên để bạn kịp thời săn vé. Lưu ý vietjet thường có vé rẻ lúc 12h-14h, nên note lại những ngày có vé để ko quên vì đây là khoảng thời gian ăn trưa nên đầu óc dễ bị lú lẫn và quên mất chuyện săn vé :D
Ngoài Viêtjet air, có Vietnam ảilines, Korean air và Asiana airlines....có đường bay thẳng từ HN, nhưng giá vé khá cao. Còn nhưngx hãng rẻ như Airasia phải transit. Mọi ng có thể tìm hiểu chính sách giá của từng hãng và đặt vé sao cho phù hợp với lịch trình của mình. Nhưng tốt nhất là ko nên transit, bởi transit sẽ ngốn rất nhiều công sức và thu hẹp thời gian chơi bời trong khi ở Hàn có bao nhiêu thứ nên hưởng thụ.

Final: Xách balo lên rồi đi
chuyến bay của việtt vào lúc 1:45 sáng ngày 6/5 nên tối 5/5 mình phải ra sân bay, vì sợ muộn và thủ tục rắc rối nên mình ra hơi sớm, theo mình thì ai đi chuyến này có thể xuất phát tầm 10h từ Hà Nội (khu vực trung tâm). giá taxi lên sb tùy vào từng hãng, bình thường mình hay đi Mai Linh airport khoảng 220k đến 250k nhưng hôm đó có bạn giới thiệu hãng giá rẻ hơn nên đi thử, lúc đầu bạn gth là 200k nhưng khi gọi lên họ báo 220k vì ngày tết, chấp nhận đặt 1 chuyến và hẹn giờ đón trên Kim Mã) Mọi người có thể tùy tình hình tài chính để chọn cách đi, nếu đi đông share taxi thực ra ko hề đắt và an toàn cho các bạn nữ vào buổi tối hơn.
Lên đến sân bay, tìm được quầy check in vietjet ở quầy B, gần tận cùng bên trái khu check in và chưa đến giờ mở của nên mình lang thang kiếm đồ ăn khuya, ngay gần quầy vietjet có buger king, gọi bánh táo và trà cũng ko quá đắt lại có ghế ngồi tử tế , chấm 8/10
việc check in củvietjet jet cá nhân mình thấy ko lâu lắm, chắc do mình ko có kí gửi và mặt cũng ko đến nỗi gian manh ^^ nhưng xếp hàng thì hơi lâu, toàn các bác hàn dẫn ng nhà về ăn tết, đồ đạc lỉnh kỉnh nhưng ý thức xếp hàng thì toẹt vời ông mặt giời :)
may mắn chuyến bay này ko bị delay nên mình được bay đúng giờ, bạn nhân viên check in xinh xắn cho ngồi ngay hàng 3 dù vé siêu km, vào đến máy bay thì hết chỗ để đồ phía trên nên đành phải để balo xuống dưới chân, bác hàn bên cạnh lại hơi béo nên chỗ thật sự chật chội, bạn nào chân dài hoặc thể tích cơ thể hơi lớn nên chịu khó xếp hàng vào máy bay trước để đồ lên trên, sẽ đỡ vất vả hơn khi duỗi chân.
lên máy bay xong xuôi là mình ngủ khì khì, vì đi 1m chả ai nói chuyện, đợi đến khi có nắng chiếu xuyên vào mới choàng tỉnh, ai may mắn có chỗ ngồi gần cửa sổ (ghế A nhé, ko phải ghế F đâu) sẽ ngắm và chụp được cảnh bình minh siêu đẹp lúc rạng sáng. mình ngồi ghế C nên chỉ ké được chút xíu mà cũng thấy ngất ngây rồi. lần sau có đi chắc phải bỏ tiền chọn chỗ trước mới được :)
xuống sân bay incheon, cứ đi theo mọi người ra shuttle bus trung chuyển vào chỗ nhập cảnh, ai đi Viet jet thì phải xuống đó mới có đơn khai nhập cảnh, điền đơn xong vào xếp hàng (dài kinh dị hợm luôn). mãi khoảng 45' sau mới tới lượt mình. thủtục cũng ko phức tạp, nộp hộ chiếu, đơn, bỏ kính...theo chỉ dẫn...tiếng việt :)) thế mới biết người việt đi hàn nhiều thế nào. sau khi được đống dấu cộp một cái, nhận lại hộ chiếu để ra khỏi sân bay. ở cổng ra phải khai thêm 1 tờ đơn hành lý mang theo, tiếng anh, tiếng việt đều có mẫu, nếu ko có gì quý giá hoặc đặc biệt chắc ko cần kiểm tra, mình viét đơn xong đưa cho đồng chí an nình rồi dông thẳng.
ra cổng 9C thẳng chỗ viết đơn hành lý, có ngay quầy bán vé bus, vé tàu các loại về Seoul. đợt đó là grandsale nên km cả vé tàu Arex nh mình đặt ks ngay bến bus limousine nên mua vé bus: 10.000w về myeongdong.( bus No.6015 dừng ở exit 5B hoặc 12A)
mình vừa ra 12A thì bus đến ^^, lên xe chỉ có thêm 3 bạn gái trung quốc, tổng cộng 4 hành khách nhưng xe chỉ dừng khoảng 2' là đi, yêu quá, qua exit 5B có 1 khách, bác khách này lên 1 cái là bác tài dông thẳng luôn, cố gắng mở mắt ra ngắm 1 tẹo thì mình ngủ thiếp đi vì mệt , đến tận seoul mình mới tỉnh. Xe bus đi toàn cao tốc nên di chuyển rất nhanh, khoảng hơn 1 tiếng sau là đến bến Myeongdong, dọc đường chỉ dừng 1 lần cho bác gái xuống xe và 1 lần nữa mà bác tài nói tiếng hàn lí do mình hông hỉu :) nhưng rất nhanh là về đến Myeong dong. xuống xe, các bác dù lớn tuổi vẫn rất nhiệt tình xách vali cho khách, mình có mỗi cái balo bé xíu tự đeo tự xử, xong hỏi đường về guesthouse thì được bác hướng dẫn tận tình bằng tiếng anh lun.
lần này đi , một trong những điều mình hài lòng nhất là chọn được nhà nghỉ phù hợp. ở seoul, mọi ng nên ở khu myengdong - khu mua săm hay khu hongdae-trẻ trung, ngoài ra còn khu intaewon,kangnam... nh mình vẫn thích 2 khu kia hơn và đây là nhà nghỉ đầu tiên của bọn mình:
http://www.namsanguesthouse.com/namsan3/pay_e.htm
đặt trên booking: http://www.booking.com/hotel/kr/namsan-guest-house-3rd.vi.html (ko cần đặt cọc, trả tiền khi tới ks)
pay_e.htm

Từ bến xe bus limousin Myeongdong, đi thẳng sang bên đường , bạn sẽ thấy exit 2 và 3 của Myeongdong station và 1 tiệm 7-eleven (vào mua thẻ t money với giá 2.500w), cứ đi thẳng qua tiệm này là GS25 nhìn thấy khách sạn to đùng nằm đúng ngã 3 tên là gì thì mình lú quá nên quên mất tiêu rồi ^^. bên hông phải của khách sạn là đường tới guesthouse, bên hông trái có quán gà 2-2-chicken, nhớ đừng đi lộn. đi bộ khoảng 3' nữa là thấy biển guesthouse. bấm chuông vào nhân phòng thôi.
Mình đặt phòng đôi có giá 49.000w/1 đêm/2 ngừoi, chung với 1 chị quen trên phuot.vn. phòng nhỏ nh có sàn sửoi ấm áp, nhà tắm riêng, kệ để đồ, tivi...nói chung là sạch sẽ là ấm cúng. tuy hơi đắt nhưng vị trí đẹp, gần các điểm tham quan và nhân viên trẻ trung, thân thiện, ăn sáng miễn phí, có tầng thượng khá rộng và phòng sinh hoạt chung đủ cho khoảng 10ng cùng ăn sáng.
vì bạn mình đang chơi ở incheon nên ngày đầu tiên mình xác định đi chơi 1 mình. bỏ hết đồ không cần thiết trong balo, xuống tầng B1 ăn tạm cốc mì xong mình lại vác thân xông pha.
trước khi đi mình tìm hiểu thông tin rất kĩ và đi học 5 buổi tiếng hàn(đi chơi xong về bỏ lớp luôn=)) nên có thể nói được 1 số câu cơ bản, ra cửa mình tới thẳng ga tàu myeongdong, bạn nào lừoi thì đi exit 3 có thang cuốn, bạn nào chăm thì đi thang bộ exit 2 ^^. lối chỉ dẫn thì cứ ngửa mặt lên đi theo mũi tên là được , ai ko đọc được tiếng anh của hình mũi tên thì đi theo gờ gạch vàng (dành cho ngừoi khiếm thị, hihix) . ga tàu này có cả khu bán quần áo, giày dẹp, đồ ăn, la liệt luôn, nhiều đồ rẻ, đạc biệt mình đi dịp gần tết nên sale khá nhiều, mà ngày hôm sau mình mua được đôi bốt êm chân 19.000w
xuống đến nơi, có máy nạp tiền cho thẻ t money, chỉ cần đặt mặt có chữ t money xuống chỗ để thẻ , nhấn ô mình muốn nạp (mình đi hết khoảng 50.000w cho 10 ngày, nhưng mọi ng có thể nạp khoảng 10.000, 20.000 tùy thích vì hầu như các ga đều có máy). lúc nhét tiền có thể bị nhả lại, chỉ cần đổi đầu tờ tiền nhét lại là được, đợi máy chạy đến khi màn hình hiển thị thẻ đã nạp được tiền thì nhấc thẻ ra. khi đi vào hay ra, chú ý quẹt thẻ, dặc biệt lúc ra khỏi ga,phải nhìn số tiền hiện lên rồi mới qua, đảm bảo trả đúng số tiền mình đi, ko bị trừ thêm quãng đường. 1 lần quẹt thẻ vào hình như là 1,250w, sau đó cứ 10km sẽ bj tính thêm phí, đổi line thoải mái ạ.
địa điểm tham quan đầu tiên mình đi là cung Cảnh phúc-Gyeongbokgung Palace (đóng cửa vào thứ 5 hàng tuần) nên đi từ ga myeongdong line 4 đến ga Chungmuro thì đổi sang line 3, chỉ đi 1 ga từ myeongdong thôi ạ. khi đi tàu có 2 bên đón tàu mọi ng chú ý ga tiếp theo của tàu đó là gì để đi đúng tàu, đỡ mất thời gian ạ, nếu ko biết cứ mạnh dạn hỏi người dân, họ chỉ dẫn rất nhiệt tình, các bạn trẻ nói được khá nhiều tiếng anh, tất nhiên nếu bạn nói được tiếng hàn thì càng tốt. Ga Gyeongbokgung là ga thứ 4 tính từ chungmuro, mỗi khi đến 1 ga sẽ có thông báo trên bảng hoặc tiếng anh, chú ý để xuống đúng ga.
đến ga, xuống tàu, quẹt thẻ, đi thẳng ra exit 5, bạn sẽ thấy lối cầu thang lên quán cà phê bảo tàng hoàng gia, đi theo lối đó sẽ tới cổng chính bảo tàng hoàng gia-National Palace Museum , nhìn sang phải là cửa ngách của cung, đi qua cửa này, băng qua sân rộng là nơi bán vé. vé người lớn 3.000w, được thăm cung, bảo tàng dân gian và bảo tàng hoàng gia (có vé combo cho 5 cung-giá rẻ hơn mua lẻ, nhưng mình chỉ định đi 1 cung nên ko mua). có tour hướng dẫn tiếng anh free, nhìn lịch tour hoặc hỏi nhân viên bán vé, nếu thấy gần đến giờ có thể loanh quanh khu cổng đợi tour, nếu cách quá xa thì tự đi cũng được, mình đi luôn vì còn khoảng 2h nữa mới có tour.
Gyeongbokgung Palace rộng, được bảo tồn khá tốt, nhưng đồ đạc hơi ít vì bị dời gần hết sang bảo tàng, đi mỏi chân luôn, nếu đến vào mùa thu chắc sẽ rất đẹp :( gần tết âm , cây cối hơi xơ xác, nhwung vớt vát được mặt hồ đóng băng, bầu trời xanh thẳm và màu nắng vàng dịu dàng. bên trong Gyeongbokgung Palace là bảo tàng dân gian-National Folk Museum. :trưng bày hiện vật và tranh ảnh đoờ sống ngừoi triều tiên từ xưa. rất nhiều bố mẹ hàn dẫn con đi xem, giới thiẹu cho con tỉ mỉ, mình thấy ngừoi việt nên học tập. trẻ con hàn cũng rất kiên nhẫn, đến bảo tàng ko quậy phá, chăm chú tìm hiểu và tò mò hỏi bố mẹ nhiều điều. Ngay cạnh bảo tàng có các quầy bán đồ ăn, đồ chơi, có quầy tặng thiệp cho các bạn sinh năm Khỉ và sân chơi miễn phí các trò dân gian hàn Quốc. Ca nhân mình thấy rất thích.
thăm quan cung cũng mất khá nhiều thời gian và sức lực, mình đi theo 1 nhóm du khách người Đức nghe lỏm 1 bạn gái hàn giới thiệu về cung cũng rất hay :)) ai biết tiếng trung thì có thể đi cùng cácddofanf trung quốc, đông như quân Nguyên, hoặc có khi vớ được 1 đoàn các bác Việt nam đi tour nữa ^^
Sau khi đi 1 vòng quanh cung mình trở ra xem đổi gác ở cổng Quảng Hóa Môn, ngay chỗ mua vé lúc 13:00. có 1 lần đổi nữa vào lúc 11:00. lễ đổi gác khoảng 10', vì hơi ít lính nên mình thấy cũng ko hoành tráng lắm nh coi như biết thêm 1 chút về văn hóa nên cũng bõ công chạy từ trong ra ngoài :)
sau đổi gác mình qua bảo tàng hoàng gia-National Palace Museum: các hiện vật ở đây được trưng bày và bảo tồn rất cẩn thận, trang trí đẹp, bảo tàng hàn quốc lại có nh kiểu trình chiếu 3D, clip rất đẹp, có phụ đề tiếng Anh, xem rất thích.
ở tầng 1 của bảo tàng là quán cà phê lúc đầu mình gặp khi ra exit 5 ga tầu điện ngầm. ở đây có menu ăn uống nhưng giá ko rẻ lắm. mình qua đây gọi 1 suất bibimbap 8.000w ăn tạm cho đỡ đói, nhưng hóa ra đây lại là bát bibimbap ngon nhất từ trước tới giờ mình ăn được >< quá tuyệt vời luôn
ăn uống , nghỉ ngơi đủ thì mình đi bộ ra quảng trường Quảng Hóa Môn-Gwanghwamun Gate. Cứ đi dọc xuống đại lộ Sejong (ra cửa sẽ thấy con đường rộng thênh thang đó). ngắm nghía, chụp choẹt linh tinh bức tượng của bác vua Sejong ròi lại rúc vào bảo tàng hiện đại hàn Quốc, ngay trên đại lộ đó. từ tượng vua Sejong, nếu bạn đứng nhìn từ mặt trước của tượng, đằng sau tượng là cung Cảnh phúc, bên trái là trung tâm triển lãm vua Seọng và tướng Yi Sunsshin trong phim " Thủy chiến", bên phải là bảo tàng này.
lúc này là tầm gần hoàng hôn nên mình qua bảo tàng và triển lãm kia nằm dưới đất, đi muộn hơn cũng được (lại thêm 1 quyết định đúng đắn nữa ^^. bảo tàng này trưng bày các giai đoạn phát triển của Nam hàn, đến tận ngày nay, có khá nhiều thứ hay ho. hôm mình đến có triển lãm mùa đông 1951, bắt đầu chiến tranh Triều tiên. ngoài ra có triển lãm cả làn sóng k Pop, reply 1988, olympic 88, worldcup 2002 và dấu chân của Park Jisung. trên tầng 3 có tấm kính lớn ngắm ra cũng Cảnh Phúc, lúc mình lên tới đây đúng là hoàng hôn, nắng vàng buông xuống đẹp cực kì ><
ra khỏi bảo tàng, mình băng qua đường để đến triển lãm sejong, cho đủ bội thực văn hóa =))
cả vua Sejong và yi Sunsshin đều được giới thiệu khá rõ ở đây, ai mê phim hàn chắc biết 2 nhân vật này (1 ngừoi tạo ra bảng chữ hàn ngày nay trong phim Deep root tree có Song jong ki thì phải, 1 ngừoi thì trong phim điện ảnh Thủy chiến có tàu con rùa, oánh nhau hay ngang ngửa bạch Đằng nhà ta :D
Ròi khỏi triển lãm, mình đi thẳng xuống bức tượng tướng quân Yi Sunsshin nh thấy có ng biểu tình ở đó nên ko ở lại lâu, hình như là phản đối trung quốc mổ lấy nội tạng của học viên Pháp luân Công j đó, tuy ko gay gắt lộn xộn nhưng lần đầu gặp lại đi 1m nên gan con thỏ chạy biến xuống ga tàu điện ngầm Gwanghwamun dưới tượng Yi Shunjin về ks hội họp với bạn
Gwanghwamun station nằm ở line 5, phải đi về ga Dongdaemun History & Culture Park để đổi sang line 4.

Last edited:
Cứ tưởng tượng đi Hàn sẽ gặp nhiều khó khăn về visa nhưng khi đọc bài post này lại tự tin hẳn :))) Hóng ảnh và review tiếp ạ
P/s : a có thể vào đây để up ảnh lên và coppy lên rồi paste vào thôi
http://upanh.vforum.vn/

mình ko biết những trường hợp bị từ chối visa là vì sao nhưng mình và bạn mình đều là nữ, độc thân, tuổi trên 20 tiệm cận 30, ko có sổ đỏ hay ô tô, đều được pass
có thể do cả 2 đều từng đi du lịch nước ngoài hoặc có thể do hồ sơ bọn mình chuẩn bị rất kĩ, riêng phần mình làm hồ sơ visa rất cẩn thận, lịch trình cực kì chi tiết, lại làm cho công ty của ngừoi hàn nên chắc được pass dễ.
Còn 2 bạn nữa nộp hồ sơ sát ngày đi nh vẫn ok có thể do làm trong cơ quan nhà nước nên cũng được ưu ái
túm lại, khi làm hồ sơ thì nên làm thật cẩn thận, chứng tỏ mình sang đó để du lịch làm giàu cho họ, xong rồi về để 1 lần được ngay ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,624
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back