What's new

[Chia sẻ] 10 ngày Tết nguyên đán trọn vẹn ở Hàn Quốc chỉ với 1000$

10 ngày Tết nguyên đán trọn vẹn ở Hàn Quốc chỉ với 1000$
Thời gian: 06/02/2016-15/02/2016

Tâm lí ngại về nhà ăn tết khiến mình trăn trở với chuyện chạy đi đâu tết này nhiều lần. Vốn yêu thích phim Hàn từ lâu, lại nhân điều kiện được sếp ủng hộ nên quyết tâm sang Hàn 1 chuyến cho bõ cái công mong chờ.
Sau bao ngày ủ mưu, dự định và tính toán chi li cho hợp túi tiền eo hẹp, cuối cùng mình đã có 1 chuyến đi tuyệt vời với chi phí cực kì phải chăng. Vì vậy, mình xin chia sẻ 1 vài kinh nghiệm để ai có mong muốn tới xứ củ sâm tham khảo thêm.

1. Vé máy bay:
Thực ra, có rất nhiều người ko đặt vé khi chưa xin được visa, nhưng trong trường hợp của mình, vì canh được vé rẻ nên mình quyết tâm đặt vé trước, để ép bản thân không được chùn bước nếu gặp khó khăn về sau.
Đây có lẽ là 1 khoản chi lớn trong hành trình nếu ko săn được vé rẻ, nhưng bạn có thể sở hữu tấm vé cực kì rẻ nếu gặp may. Trường hợp của mình chính là dịp Viêtjet air mở đường bay HN-Incheon, rất nhiều vé 0đ được tung ra và mình may mắn săn được tấm vé khứ hồi ( đi 28 tết, về mùng 8 tết) chỉ với 2.927k, quá rẻ cho đường bay này ^^. Trong đó bao gồm 15kg hành lý kí gửi chặng về. Mình xác định ko mang kí gửi lượt đi dù thời tiết giai đoạn này cực kì lạnh. Phưong châm là khoác hết áo ấm lên người, thiếu thì mua bên đó. Và kết luận là quyết định này cực kì đúng đắn.
Đối với Viêtjet air, bạn nên theo dõi thường xuyên các đợt khuyến mại trên trang chủ Vietjetair.com hoặc nhấn like trang facebook của họ. Sẽ có thông tin cập nhật thường xuyên để bạn kịp thời săn vé. Lưu ý vietjet thường có vé rẻ lúc 12h-14h, nên note lại những ngày có vé để ko quên vì đây là khoảng thời gian ăn trưa nên đầu óc dễ bị lú lẫn và quên mất chuyện săn vé :D
Ngoài Viêtjet air, có Vietnam ảilines, Korean air và Asiana airlines....có đường bay thẳng từ HN, nhưng giá vé khá cao. Còn nhưngx hãng rẻ như Airasia phải transit. Mọi ng có thể tìm hiểu chính sách giá của từng hãng và đặt vé sao cho phù hợp với lịch trình của mình. Nhưng tốt nhất là ko nên transit, bởi transit sẽ ngốn rất nhiều công sức và thu hẹp thời gian chơi bời trong khi ở Hàn có bao nhiêu thứ nên hưởng thụ.

trưng bày ở bảo tàng hoàng cung

tựong vua sejong, đằng sau là cung Cảnh phúc, bên trái là triển lãm vua và tứong quân, bên phải là bảo tàng hiện đại

tựong Yi sunsshin, bên dứoi là ga tàu điện ngầm Quảng Hóa Môn

Sau khi về ks, mình hội họp với chị bạn quen trên phuot.vn. nàng đi từ Incheon về mệt quá nên ngủ còng queo, còn mình thì vẫn ngày đầu đang máu đi chơi nên chưa thấy rũ rựoi mấy.
trước khi đi 2 chị em gặp nhau qua loa đựoc 2 lần, và lúc này mới chính thức cặp kè đi chung. dự định là đi tháp namsan ngay gần khách sạn nh việc đầu tiên lúc này là phải kiếm đồ ăn tối nên 2 đứa lập tức ra khỏi phòng. như lúc đầu mình có giới thiệu ngay ngã 3 gần nhà nghỉ có ks to đùng, 1 bên là tiệm gà 2-2, 1 bên là đừong về ks. 2 đứa định vào tiệm gà, nhưng đột nhiên phát hiện có biển chỉ dẫn lên lầu có quán ăn, theo kinh nghiệm thì những quán khuất khuất thế này thừong rẻ hơn ^^ nên 2 đứa leo lên, có thang máy bé xíu, bấm lên tầng 2 thì phải, quán không lớn nhưng cũng rất ấm cúng. gặp 1 chú đang ngồi ăn, lại nói tiếng anh khá giỏi nên buôn chuyện luôn, chú chỉ đừong lên tháp namsan, lại giới thiệu về hàn quốc rất hay và thân thiện. lúc ăn xong, mang cho 2 đứa gói bánh của chú để tráng miệng. thật là đáng yêu^^.
lúc chọn món, vì ko có món đặc biệt muốn ăn nên 2 đứa cùng gọi món thịt lợn cuốn, giá 6.00w/1 suất, gọi 2 suất hết 12.000w

cô bán hàng bưng ra mới thấy hơi nhiều, nhìn hình thì ko rõ nh bên gnoaif thực sự là rất nhiều, kết quả 2 đứa ăn hết có 1 nửa mà no căng bụng, trong khi lúc trưa mới ăn đựoc bát cơm trộn toàn rau là rau :). mọi người đi ăn bên hàn, nên gọi riêng từng món vì sức ăn ngừoi hàn khá lớn, gọi nhiều món rồi ăn chung thích hơn gọi cùng 1 món, ăn nhanh chán (đặc biệt bên hàn có menu kiểu for 2: nghĩa là bạn gọi phần này dành cho 2 ng, tính tiền 2 luôn, nếu ko để ý gọi ra sẽ thấy cực kì nhiều, ăn có khi ko hết mà tiền double, nên nhìn thấy for 2 thì phải nghĩ kĩ nha)
đừong lên Namsan từ guesthouse thì rất dễ, ăn xong bọn mình quay lại đừong vào guesthouse rồi cứ thế đi bộ, đừong sẽ dốc dần vì lên núi, có kha khá người đang đi ngược hứong vì họ từ núi xuống, 2 đứa đi bộ khoảng 10' thì tới cáp treo lên namsan.
giá cáp treo khứ hồi là 8.500w/1 ngừoi, 1 chiều mình ko nhớ rõ nh trời tối và chân mình hơi đau nên chọn khứ hồi. tuy khá nhiều khách nhưng ko phải đợi lâu lắm, cáp treo này phải đứng và 1 khoang chứa nhiều ng, cả 2 đứa đều thấp bé nên ko bon chen ngắm cảnh đựoc nhiều khi ở trong khoang. khi lên đến nơi, nếu ai muốn lên tháp sẽ phải mua vé, nếu chỉ muốn ngắm từ dưới và chụp ảnh với khóa ty thì ko cần mua. 2 chị em thống nhất mua vé combo, giá 21.000w/2 ngừoi, gồm 2 vé lên tháp, bắp răng bơ và 1 cốc nứoc

hộp bắp to đến mức tận ngày hôm sau mới được xử lí hết, cốc nứoc cũng khá lớn, tận lúc xuống vẫn chưa uống xong.
muốn lên tháp phải đợi theo lựot, mất khoảng 10'. cá nhân mình thấy lên tháp cũng ko có gì, nhìn cảnh seoul về đêm, cũng ko có gì đặc biệt, ko đẹp bằng lên vòng quay mặt trời ở Đà nẵng mình, và cũng ko đẹp bằng tháp busan, ngắm đựoc cả núi lẫn biển, nên nếu ai cũng đi busan như mình, có thể ko mua vé lên tháp namsan, đứng ở dứoi chụp hình là đủ. vì máy ảnh của mình cùi bắp quá nên hình rất xấu, ảnh đẹp thì chưa đi cop về nên sẽ up tạm mấy hình mình chụp thôi ạ.

khóa ở tháp namsan xanh hồng rực rỡ, nhìn như đống kẹo khổng lồ ấy :)
nhưng cảnh đêm trên tháp nhìn cũng thích, mỗi tội lúc mình đi lạnh quá nên 2 chị em rủ nhau về ngử sớm hôm sau dành sức đi tiếp nên buổi tối của 2 đứa kết thúc tại đây.
phòng của nhà nghỉ đốt sàn, mặc quần áo cộc tay cũng đủ, nứoc nóng + sàn nóng thật tuyệt cho đôi chân đi bộ cả ngày của mình.
mọi người nên dành 10' matxa chân mỗi tối, cực kì tốt cho ngày hôm sau. kinh nghiệm của mình là tắm nứoc nóng xong, thấm nứoc bằng khăn bông sau đó đặt chân sát xuống sàn, hơi nóng từ sàn sẽ giúp chân khỏe hơn, sau đó matxa, nếu ai cẩn thận có thể mang dầu matxa theo, ko thì matxa chay cũng đựoc. đảm bảo ngủ ngon như cún :))
và mình cũng rút ra kinh nghiệm xưong máu sau 1 ngày đi bộ, giầy có thể ko đẹp nh nhất định phải êm chân. ham hố chạy theo mxy quan nên mình đi 1 đôi bốt đế cứng, da lộn, đi 1 ngày chân đã nổi bọt nứoc, rất đau. nên ngày hôm sau, khi xuống ga tàu điện ngầm myengdong, mình đã đổi ngay sang 1 đổi bốt bánh mì, nhìn ko phải đẹp mắt lắm nhưng cực kì êm chân, giá chỉ 19.000w, đi rất ấm và cảm giác như đi đôi dép bông trong nhà vậy ^^nhựoc điểm duy nhất là bị thấm nứoc nên gặp tuyết thì nguy :(

Ngày 2(7/2/2016-đêm 30 tết): 1 vòng Buckchon Hanok-Samcheongdong-Insadong-Tháp chuông-Chùa Jogyesa-dạo phố myengdong-cầu banpo- hongdae sôi động
Sau 1 đêm ngủ ngon, 2 đứa quyết định ra khỏi nhà nghỉ lúc 8h30, có lẽ là gần tết hoặc trời lạnh nên đừong phố hàn quốc tầm này thừong nhộn nhịp tầm sau 10h, 8h30 vẫn tính là sớm. ăn sáng ở dứoi tầng b1 và gửi lại chìa khóa, 2 đứa lên đừong đến khu phố cổ Buckchon Hanok đầu tiên.
Cách đi tàu điện: giống như tới cung cảnh phúc, đi tới chungmuro chuyển sang line 3, nhưng xuống ở ga Anguk Station (Seoul Subway Line 3- ga thứ 3 từ chungmuro), Exit 2. đi bộ khoảng 300m sẽ thấy bảo tàng màu đen đen, hình nhwu là bảo tàng về các ngôi nhà truyền thống nh vì hôm trứoc bội thực bảo tàng nên bọn mình bỏ qua bảo tàng, rẽ vào cái ngõ ngay sừon bảo tàng và đi thăm ngôi nhà cổ lớn thứ 2 của buckchon, lại phải cám ơn thần linh vì chỉ đường đưa lối:)
mình ko nhớ rõ tên của ngôi nhà này, nhưng mọi ng có thể lấy mốc là bảo tàng rồi đi vào con ngõ ngay bên hông là tới nơi. lúc 2 đứa đến thì vẫn chưa có khách nào, đọc hứong dẫn thấy free vào cửa, có 1 chị hứong dẫn đứng đó nên hỏi thử có thể vào luôn không vì thấy chị vẫn đang lúi húi dọn dẹp. đựoc chị ok nên phi vào luôn. lúc hỏi chị bằng tiếng hàn nên chị cũng đáp lại bằng tiếng hàn, còn nói giờ hứong dẫn bằng tiếng hàn free nh trình kém quá nên đành cừoi trừ rồi tự đi khám phá.

nắng ấm dịu dàng, trời xanh trong vắt, nhà cổ yên ắng, sạch sẽ, đi dạo thật là thích ^^, 2 đứa tha hồ chụp choẹt mê mẩn đến gần nửa tiếng. sau đó, lục tục có đoàn khách vào thăm. đầu tiên là các bạn thái mặc áo nõn chuối đồng bộ, sau lại thêm 1 đoàn trung quốc đông rầm rập, chị hứong dẫn (áo hanbok đỏ hình số 3) lúc này mới bắt đầu đi giới thiệu về ngôi nhà, nhưng ko hiểu mô tê gì lắm :) .
thăm thú đủ, 2 con gà lại cất bứoc ra đi. ở khu vực buckchon có rất nhiều hứong dẫn viên , chắc là sv vì còn rất trẻ, hứong dẫn đừong cho khách du lịch
đặc điểm nhận dạng của hdv (trong mùa đông): áo khoác màu đỏ tưoi, đeo túi nhỏ chứa bản đò và bút viết. 2 đứa mình xin đựoc bản đồ khu vực này từ 2 bạn hứong dẫn, các bạn ý sẽ chỉ cho khách 2 hứong thăm quan chính của buckchon và con đừong thăm quan ngắn mà hiệu quả nhất từ cị trí mình đang đứng. buckchon có 2 nhánh, nhưng 1 nhánh rất ngắn, nếu ai đủ sức khỏe có thể đi cả 2.
nhánh phụ chỉ là 1 đoạn phố ngắn, phải băng sang đừong bên kia (nếu tính từ bảo tàng nhé), ít khách du lịch hơn
nhánh chính thì chung bên với bảo tàng và ngôi nhà vừa thăm thú, dọc 2 bên đừong là nh ngôi nhà cổ rất đẹp, nh lúc này là tầm 10h, khách du lịch rất đông lại nhiều ngừoi trung quốc nên rất ồn ào. nhiều người ko có ý thức giữ trật tự lắm nên hơi phiền. nói chung, mọi ng nên tự đi tự cảm nhận về khu phố này, lạc đừong cũng ko sao :) vì thế nào cũng ra đựoc trục đừong chính, khách du lịch đông như kiến luôn.

Bài chi tiết quá, mùa thu này mình cũng đang lên kế hoạch du lịch Seou- Busan y như bạn, mong bạn tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm cũng như kỷ niệm chuyến đi này nhé :)

Cảm ơn bạn, hóng bài tiếp của bạn :)

Đi gần hết khu phố cổ sẽ tới bảo tàng Châu Á, nếu ai có hứng thú có thể ghé thăm, hình như free vào cửa. Nếu ko muốn thăm bảo tàng có thể chuyển luôn sang con phố Samcheongdong xinh đẹp.
Ngay gần bảo tàng châu Á có 1 bậc thang dẫn xuống phố Samcheongdong, hầu hết mọi người đều đi thang này xuống phố, đường rất dễ tìm, nếu ko nhìn thấy có thể hỏi người đi đường ạ.
bươc xuống phố Samcheongdong sẽ thấy ngay rất nhiều hàng quán, cà phê, cửa hàng bán quần áo, phụ kiện, trang trí rất đẹp, đi dạo trên con phố này thật thích, nếu ai may mắn đi vào mùa lá vàng thì còn đẹp mĩ mãn hơn nữa ^^
ngay trên đường này cũng có bạn hướng dẫn viên mặc áo đỏ, mọi người có thể hỏi tham hướng đi và hàng quán cần tìm. Nếu không, bạn cứ đi dọc phố, đến trạm cảnh sát Samcheongdong thì rẽ vào con ngõ ngay bên sườn trạm cảnh sát là được. ở đây có khá nhiều chỗ bán hàng mua được như khăn, mũ, tất, quần áo, mỹ phẩm, ăn uống, vv...
1 số hình ảnh trên đường Samcheongdong

1 tiệm bán rất nhiều khăn, mũ, tất đẹp và r

quán cà phê giống hệt Cà phê hoàng tử ^^

1 tiệm bán hoa rất xinh, trưng cả hình mấy sao K pop tới mua hoa

hạt dẻ nướng 5000w/1 túi- hầu như ở đâu cũng giá này(rất thơm, ngon nhưng giá hơi chát)

chàng nghệ sĩ trẻ trên phố
video về chàng :https://www.youtube.com/watch?v=lyKewMqj-JA
link nhạc của chàng: http://music.naver.com/album/index.nhn?albumId=593372

Đi dạo đến đây là tầm ăn trưa nên 2 chị em đi tìm quán, cuối cùng chọn 1 quán có món gà hầm sâm, ở con ngõ nhỏ nhỏ ngay tiệm hoa xinh ^^.

chỗ này có 2 quán sát nhau, quán phía ngoài có nhiều món nướng thì phải. 2 chị em muốn ăn gà nên chọn quán thứ 2. có 1 aijuma ngồi ngoài cửa đon đả mời khách, mỗi tội mời bằng tiếng Trung :(.
Bước vào quán thấy thích mê ly luôn ạ. Quán theo phong cách truyền thống, sàn sưởi ấm vô cùng, có sân nhỏ xíu trồng 1 cây giống cây tùng trông rất xinh.

sau nhà cũng có 1 vừon nữa. nhà vệ sinh rất sach sẽ. món ăn rất ngon. nhưng có 1 lưu ý đặc biệt là menu có 1 số món ghi for 2, nghĩa là mõn này chỉ bán liền 2 suất, dù bạn có nói cho 1 thì cũng bưng ra 2 và tính tiền tất nhiên là 2 ^^

quảng cáo bàn ăn giúp các aijuma xinh đẹp, mỗi tội có cái mẹt chủ thớt hơi chiếm diện tích, mong mọi người thông cảm ><
món gà hầm sâm có giá 17.000w, món thịt bò for 2 hình như là 19.000w/1 suất (có 2 bánh thịt bò giống nhân hamburger, to dã man, ăn rất ngon). tổng thiệt hại bữa ăn là 55.000w/2 ng. không khí trong quán rất dịu dàng với tiếng đàn cổ phát ra từ...loa :D, sàn nhà ấm cúng, phục vụ dễ chịu, món ăn ngon, sạch, đẹp. nói chung là hợp lý với mức giá trên. 2 chị em tự bấm bụng liên hoan tất niên luôn thể.
kết thúc bữa trưa, lại tiếp tục đi dọc xuống phố. đi thẳng theo đường gamgodang sil đến ngã 5 chỗ đường Yulgok ro, nếu rẽ phải sẽ ra quảng trường Quảng Hóa Môn, nhưng 2 chị e đi thẳng xuống Insadong luôn.
Phố Insadong giống như khu phố cổ hà Nội, dọc 2 bên đường bán rất nhiều đồ lưu niệm, đi dạo loanh quanh, ăn vài cái bánh cá, mua mấy món đồ xinh xinh, sau đó ghé qua khu chợ 5 tầng giữa phố
khu chợ này có tên riêng nhưng mình ko nhớ rõ lắm, là tổ hợp các cửa hàng bán quần áo, phụ kiện, đồ lưu niệm, vv. thiết kế kiểu dốc lên từng tầng khá thú vị, nhiều đồ xinh nhưng giá thì ko rẻ lắm. đi dạo chụp hình rất đẹp.

dọc hết phố insadong, 2 chị em ghé vào bốt hướng dẫn du lịch nhờ chỉ đường ra tháp chuông Bosingak. và thật may mắn là có thể tiếp tục đi bộ được.

lúc ở nhà mình có tìm hiểu về tháp chuông Bosingak như sau.: Tháp chuông Bosingak nơi một quả chuông lớn, quốc bảo số 2 của Hàn Quốc từng được treo. Trong thời Joseon, tháp chuông dùng để báo hiệu thời gian và thông báo hỏa hoạn. Buổi sáng, tiếng chuông vang lên 33 lần vào khoảng 4 giờ sáng sẽ báo hiệu bắt đầu một ngày mới và các cổng thành sẽ được mở. Ban đêm, khi chuông vang lên 28 tiếng vào khoảng 10 giờ đêm báo hiệu kết thúc một ngày, khi đó mọi con đường dẫn vào thành sẽ bị đóng.

Bosingak được xây dựng vào khoảng năm 1395, năm thứ 4 đời vua Taejo. Sau đó, vào năm 1458 chuông được làm lại và treo ở chùa Wongaksa, năm thứ 4 của đời vua Sejo. Sau khi chùa Wongaksa đóng cửa, tháp chuông được dời đến vị trí hiện tại từ năm 1619, năm thứ 11 của đời vua Gwanghaegun.
Từ Insadong, bạn đi thẳng xuống Jongno 2-ga Junction, cách bốt thông tin khoảng 3-5' đi bộ rẽ phải sang hướng Jonggak station. nêu sai thích mua sắm có thể đi xuống ga này, có khu mua sắm dưới lòng đất ở đây. sau đó ra bằng exit 4, sẽ thấy tháp chuông. 2 chị em đến đây vì hôm tết dương lịch, ở đây có hoạt động đánh chuông và đếm ngược giờ nên cứ nghĩ tết âm cũng có nhưng hóa ra ko phải :(. ở đây vào tết âm chỉ có hoạt động đánh chuông vào lúc 11h30 và 12h20, lúc 2 chị em tới đã gần 2h chiều nên ko có gì cả.
nghỉ ngoi 1 lát 2 chị em quyết định đi chùa Jogyesa. đứng ở tháp chuông, mọi người sẽ nhìn thấy Jongno tower (trông như trong hình)

băng sang đường đến jongno tower, chỉ cần đi dọc theo con đường lớn này khoảng 5-7' sẽ thấy chùa Jogyesa bên kia đường.
vì là hôm 30 tết nên chùa có khá đông phật tử. khung cảnh chùa không quá nên thơ nhưng rất yên ả. có thể vào trong nghe sư thầy giảng kinh.
từ chùa đi ra, mọi người có thể tiếp tục đi thẳng con đường đó, đến ngã tư thì rẽ sang trái sẽ đến quảng trường Quảng Hóa Môn. Có thể đi dạo ở đây và về Myengdong bằng ga tàu điện Quảng Hóa Môn như hôm trước.
Vậy là chỉ trong 1 buổi ban ngày, có thể hoàn thành chặng đường: khu phố cổ Hanok Buckchon-Samcheongdong-Insadong-Jonggak station underground shopping-Bosingak-Jogyesa

bạn rebel300cc ơi
mình gửi tin nhắn nhưng inbox của bạn full nên ko gửi đc, mình trả lời trên này nhé
lúc xin visa, trường hợp của mình vì tự trả chi phí đi chơi nên ko yêu cầu nộp sổ hộ khẩu
nếu bạn được bố mẹ tài trợ đi thì mới cần nộp sổ hộ khẩu chúng minh quan hệ với ng tài trợ nhé

Nhà mình cũng đi hàn dịp 30/4, đang chuẩn bị hồ sơ để xin visa, nhiều cái đang còn ngơ ngác lắm, may đọc bài của bạn cũng dễ hình dung ra hơn. hehehe. Mình đang tìm mẫu xác nhận công việc, xác nhận lương bằng tiếng anh. Bạn còn mẫu đấy có thể gửi giúp mình được không? cả cho mình xin bản scan mẫu đơn xin visa với.
Nếu được gửi giúp m vào mail [email protected] nhé
mình cám ơn nhiều.

Nhà mình cũng đi hàn dịp 30/4, đang chuẩn bị hồ sơ để xin visa, nhiều cái đang còn ngơ ngác lắm, may đọc bài của bạn cũng dễ hình dung ra hơn. hehehe. Mình đang tìm mẫu xác nhận công việc, xác nhận lương bằng tiếng anh. Bạn còn mẫu đấy có thể gửi giúp mình được không? cả cho mình xin bản scan mẫu đơn xin visa với.
Nếu được gửi giúp m vào mail [email protected] nhé
mình cám ơn nhiều.
Bạn check email nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back