What's new

[Chia sẻ] 1001 câu chuyện về nước Nhật...

Sự thật rằng cái chuyện quyết định đi Nhật được khởi đầu một cách rất lơ tơ mơ. Thậm chí cách đây chừng 1 năm, Nhật Bản còn nằm ở cuối danh sách những điểm cần phải đến trong 5 năm sắp tới. Và rồi tin tức đưa về liên tục, rằng Nhật bản nới lỏng chính sách nhập cảnh, gỡ bỏ VISA cho thằng láng giềng Thái Lan, làm tui nao núng quá...

Mãi đến một ngày đẹp trời hồi tháng 4, cái ý định ban đầu là lên tìm vé đi Philippines để ngắm hoàng hôn trên vịnh Honda... Kết quả cuối cùng là nó ra được cặp vé đi Nhật Bản trong vòng 15 ngày, quá cảnh qua Manila, đường bay khai thác thường xuyên của hãng Cebu Pacific, với cái giá tổng cộng là 280$ (đã bao gồm thuế phí + 15kg hành lý) cho 4 chặng bay, lượt đi từ Saigon - Manila - Nagoya, lượt về từ Tokyo - Manila - Saigon. Quá đẹp! Cho đến khi toát cả mồ hôi vì sợ kéo dài quá 15 ngày thì hỏng hết, vì quy định cấp VISA ngắn hạn cho đối tượng đi du lịch của Nhật chỉ có tối đa 15 ngày. May quá! Vừa khớp!

VISA Nhật Bản, một trong những cái VISA khó lấy nhất thế giới đối với hộ chiếu VN, thậm chí có người nói còn khó hơn cả VISA US... Cái này là chuyện cũ rồi, đừng bị hù nữa! Sự thật là sau những nới lỏng về chính sách nhập cảnh của Nhật Bản đối với công dân các quốc gia ĐNA, thủ tục cấp VISA của họ gần như không còn rào cản nào cả, thậm chí đối với những đối tượng khó lấy VISA nhất là dạng người mưu toan đi du lịch tự do (như tui)...

Vậy bây giờ chuẩn bị hồ sơ như thế nào cho hiệu quả?!

Không phải màu mè, những cái mà LSQ Nhật cần các bạn phải chứng minh bao gồm 3 vấn đề sau:

1/ họ cần phải biết bạn đi đâu, làm gì, ăn ở ra sao trên đất nước yêu quý của họ!
Hãy chứng minh điều này bằng một lịch trình chi tiết, khúc chiết và thuyết phục: bao gồm ngày tháng, kế hoạch cụ thể về việc đi đâu? chơi gì? nêu rõ các địa danh dự tính đến; quan trọng nhất là kê ra thông tin cụ thể về nơi lưu trú mà các bạn ở lại (bao gồm cả số điện thoại càng tốt), mục này không cần phải đưa booking, chỉ cần thông tin suông, để người ta biết là dù sao bạn cũng nắm được thông tin căn bản...

2/ họ cần biết là bạn đang làm công việc gì ở VN, chứng minh được thu nhập thường xuyên, để chắc chắn rằng bạn không phải là thành phần tìm cách nhập cảnh lậu vào đất nước của họ.
Hãy chứng minh điều này bằng 1 hợp đồng lao động có thời hạn, giấy nghỉ phép để đi du lịch và sao kê lương 3 tháng gần nhất từ ngân hàng. Nếu bạn là một chủ doanh nghiệp, hãy đưa cho họ 1 bản copy của giấy đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp mà bạn có đứng tên trong đó. Nếu bạn là một người lao động tự do (freelancer), hãy đưa họ bản sao những hợp đồng mà bạn đã ký với các đối tác, sao cho thể hiện được mức thu nhập hợp lý nhất.

3/ họ cũng cần bạn chứng minh có đủ khả năng tài chính để chi trả cho toàn bộ chuyến đi.
Hãy chứng minh việc này bằng cách duy nhất và đơn giản nhất là đưa cho họ một bản xác nhận số dư tài khoản ngân hàng tối thiểu là 5,000$. (Tui cũng không biết con số này ở đâu ra, nhưng xem như nó là tin đồn đã được xác thực đi há!)

Khi thoả mãn được 3 vấn đề trên, hãy mạnh dạn lên website của LSQ download form application, in ra, điền vào chỗ trống như họ hướng dẫn rất cụ thể trên đó, dán ảnh vào và đem nộp cùng với những giấy tờ trong 3 mục kể trên.

LSQ Nhật Bản tại Saigon nhận hồ sơ vào mọi buổi sáng từ 8:30 đến 11:30 từ thứ hai đến thứ sáu; và trả VISA vào mọi buổi chiều từ 13:30 đến 16:30 cũng từ thứ hai đến thứ sáu. Sau khi nộp hồ sơ, nếu được nhận hồ sơ mà không có thắc mắc gì từ nhân viên sứ quán, thì xem như 70% là đã được duyệt. Trong trường hợp cần bổ sung hoặc làm rõ các vấn đề, họ sẽ gọi bạn sau đó. Nếu mọi thứ suôn sẻ, đúng 6 ngày sau (ngày làm việc), họ sẽ thông báo kết quả VISA qua điện thoại, và bạn chỉ cần mang 650,000vnđ đến nộp phí và nhận VISA.

Nhật Bản, điểm đến trong tầm tay...

Visa Nhật hiện nay không còn là một trong những loại Visa khó lấy nữa...

Nhân nhắc đến những ngôi đền ở thành phố Nara xin đẹp với bầy hươu sao hết sức dễ thương, sẽ là một thiếu sót vô cùng lớn nếu không ghé thăm Todai-ji (phiên âm Hán Việt là Đông Đại Tự). Ngôi đền này được biết đến như là quần thể kiến trúc gỗ lớn nhất thế giới với một bưc tượng đồng khổng lồ ngự trong chánh điện (mà có lần tui đã nhầm là tượng gỗ).

Nguồn gốc cũng như các sự tích về Todai-ji cũng nhiều đến mức tui có thể viết vài trang giấy A4 mà không hết chuyện, tất nhiên để tóm gọn cho đỡ dài dòng còn dành thời gian thưởng ngoạn phong cảnh xung quanh, chỉ có một câu thôi: Todai-ji là hạng mục chính trong quần thể di sản được UNESCO công nhận và bảo vệ, được xây dựng cùng thời với các hạng mục khác vào thế kỷ thứ 8, trong giai đoạn Nara là kinh đô của nước Nhật cường thịnh! Xin hết để chuyển qua tiết mục post ảnh! (lol)

Nói chung, để hình dung độ lớn của Đông Đại Tự, nếu so quần thể chùa Bái Đính thì có thể ví như một cái miếu Thành Hoàng. Trong đời mình chưa bao giờ thấy quần thể kiến trúc bằng gỗ nào to lớn vĩ đại như thế!

Đông Đại Tự nhìn từ phía vườn cây...

Đây là cổng vào, mua vé chỗ này mất 500y nhé!

Đây là chánh điện, nơi ngự của tượng Đức Phật bằng đồng, nặng 500 tấn!

Mình thì mình chỉ thích hoa lá cỏ cây nên vào lượn nhanh một vòng, rồi quay ngược ra vườn xem lá phong cho vui mắt...

Post tiếp bạn ơi, hình chụp đẹp quá. Tớ vừa apply visa Nhật xong, khi nào bạn đi lại thì rủ tớ đi cùng với nhé ^^

Tui say mê mùa thu nước Nhật vì những sắc màu tinh tế như thế này đây...

*ảnh chụp phía ngoài công viên Nara...

Hey bluesky85,
Lại gặp bạn trong topic về Nhật Bản. Không hiểu bạn đã đi đc những đâu sau Phuket rồi? Tớ thì sau Phuket cũng đã có mặt tại Sing, Mã và Indo. Sang năm lại quay lại BKK ăn tết âm lịch và tháng 4 sẽ đi Bali.
Bạn đi Bali chưa? Tớ đang kẹt vụ đặt phòng tại Kuta, có advice nào không?
Tks bạn

Phải nói là trình độ chụp ảnh lên đáng kể, so với thời chụp ảnh Phuket. Hehe.
Lên tay hay lên đời máy vậy bạn?

Hey bluesky85,
Lại gặp bạn trong topic về Nhật Bản. Không hiểu bạn đã đi đc những đâu sau Phuket rồi? Tớ thì sau Phuket cũng đã có mặt tại Sing, Mã và Indo. Sang năm lại quay lại BKK ăn tết âm lịch và tháng 4 sẽ đi Bali.
Bạn đi Bali chưa? Tớ đang kẹt vụ đặt phòng tại Kuta, có advice nào không?
Tks bạn

Sau Phuket là những câu chuyện rất dài... Thời gian trôi nhanh như nước chảy qua truông, như chó chạy ngoài đồng, từ Phuket đến giờ gần 5 năm rồi còn gì ^^ Cám ơn bạn vẫn nhớ!

Nara cho tui cái nhìn đầu tiên về mùa thu nước Nhật, duyên dáng, và tinh tế... Không như Cửu Trại Câu, vồn vã, vội vàng, hoành tráng và kỳ vĩ, Nhật Bản cứ chậm rãi, túc tắc trôi qua một cách nhẹ nhàng. Mùa thu ở Nhật đượm chút buồn, pha lẫn chút kiêu kỳ nhưng không lạnh lẽo...

Trong thời gian ở Nhật, tui thỉnh thoảng vẫn post ảnh lên trang Facebook cá nhân, và nhiều bạn bè dường như gửi gấm hơi nhiều kỳ vọng về Nhật Bản, căn cứ vào những sắc màu ở Cửu Trại Câu... Thật đáng tiếc nếu chỉ nhìn một cách trực diện và cân đo đong đếm bằng độ rực rỡ của sắc màu, Nhật Bản cần một sự chậm rãi nhất định, cần một chút lắng lòng, và đôi khi, Cửu Trại Câu trong mắt tui chỉ là một cụm... hòn non bộ! (lol)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,638
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back