What's new

[Chia sẻ] 1001 câu chuyện về nước Nhật...

Sự thật rằng cái chuyện quyết định đi Nhật được khởi đầu một cách rất lơ tơ mơ. Thậm chí cách đây chừng 1 năm, Nhật Bản còn nằm ở cuối danh sách những điểm cần phải đến trong 5 năm sắp tới. Và rồi tin tức đưa về liên tục, rằng Nhật bản nới lỏng chính sách nhập cảnh, gỡ bỏ VISA cho thằng láng giềng Thái Lan, làm tui nao núng quá...

Mãi đến một ngày đẹp trời hồi tháng 4, cái ý định ban đầu là lên tìm vé đi Philippines để ngắm hoàng hôn trên vịnh Honda... Kết quả cuối cùng là nó ra được cặp vé đi Nhật Bản trong vòng 15 ngày, quá cảnh qua Manila, đường bay khai thác thường xuyên của hãng Cebu Pacific, với cái giá tổng cộng là 280$ (đã bao gồm thuế phí + 15kg hành lý) cho 4 chặng bay, lượt đi từ Saigon - Manila - Nagoya, lượt về từ Tokyo - Manila - Saigon. Quá đẹp! Cho đến khi toát cả mồ hôi vì sợ kéo dài quá 15 ngày thì hỏng hết, vì quy định cấp VISA ngắn hạn cho đối tượng đi du lịch của Nhật chỉ có tối đa 15 ngày. May quá! Vừa khớp!

VISA Nhật Bản, một trong những cái VISA khó lấy nhất thế giới đối với hộ chiếu VN, thậm chí có người nói còn khó hơn cả VISA US... Cái này là chuyện cũ rồi, đừng bị hù nữa! Sự thật là sau những nới lỏng về chính sách nhập cảnh của Nhật Bản đối với công dân các quốc gia ĐNA, thủ tục cấp VISA của họ gần như không còn rào cản nào cả, thậm chí đối với những đối tượng khó lấy VISA nhất là dạng người mưu toan đi du lịch tự do (như tui)...

Vậy bây giờ chuẩn bị hồ sơ như thế nào cho hiệu quả?!

Không phải màu mè, những cái mà LSQ Nhật cần các bạn phải chứng minh bao gồm 3 vấn đề sau:

1/ họ cần phải biết bạn đi đâu, làm gì, ăn ở ra sao trên đất nước yêu quý của họ!
Hãy chứng minh điều này bằng một lịch trình chi tiết, khúc chiết và thuyết phục: bao gồm ngày tháng, kế hoạch cụ thể về việc đi đâu? chơi gì? nêu rõ các địa danh dự tính đến; quan trọng nhất là kê ra thông tin cụ thể về nơi lưu trú mà các bạn ở lại (bao gồm cả số điện thoại càng tốt), mục này không cần phải đưa booking, chỉ cần thông tin suông, để người ta biết là dù sao bạn cũng nắm được thông tin căn bản...

2/ họ cần biết là bạn đang làm công việc gì ở VN, chứng minh được thu nhập thường xuyên, để chắc chắn rằng bạn không phải là thành phần tìm cách nhập cảnh lậu vào đất nước của họ.
Hãy chứng minh điều này bằng 1 hợp đồng lao động có thời hạn, giấy nghỉ phép để đi du lịch và sao kê lương 3 tháng gần nhất từ ngân hàng. Nếu bạn là một chủ doanh nghiệp, hãy đưa cho họ 1 bản copy của giấy đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp mà bạn có đứng tên trong đó. Nếu bạn là một người lao động tự do (freelancer), hãy đưa họ bản sao những hợp đồng mà bạn đã ký với các đối tác, sao cho thể hiện được mức thu nhập hợp lý nhất.

3/ họ cũng cần bạn chứng minh có đủ khả năng tài chính để chi trả cho toàn bộ chuyến đi.
Hãy chứng minh việc này bằng cách duy nhất và đơn giản nhất là đưa cho họ một bản xác nhận số dư tài khoản ngân hàng tối thiểu là 5,000$. (Tui cũng không biết con số này ở đâu ra, nhưng xem như nó là tin đồn đã được xác thực đi há!)

Khi thoả mãn được 3 vấn đề trên, hãy mạnh dạn lên website của LSQ download form application, in ra, điền vào chỗ trống như họ hướng dẫn rất cụ thể trên đó, dán ảnh vào và đem nộp cùng với những giấy tờ trong 3 mục kể trên.

LSQ Nhật Bản tại Saigon nhận hồ sơ vào mọi buổi sáng từ 8:30 đến 11:30 từ thứ hai đến thứ sáu; và trả VISA vào mọi buổi chiều từ 13:30 đến 16:30 cũng từ thứ hai đến thứ sáu. Sau khi nộp hồ sơ, nếu được nhận hồ sơ mà không có thắc mắc gì từ nhân viên sứ quán, thì xem như 70% là đã được duyệt. Trong trường hợp cần bổ sung hoặc làm rõ các vấn đề, họ sẽ gọi bạn sau đó. Nếu mọi thứ suôn sẻ, đúng 6 ngày sau (ngày làm việc), họ sẽ thông báo kết quả VISA qua điện thoại, và bạn chỉ cần mang 650,000vnđ đến nộp phí và nhận VISA.

Nhật Bản, điểm đến trong tầm tay...

Visa Nhật hiện nay không còn là một trong những loại Visa khó lấy nữa...

Bluesky85 ơi, em làm ơn cho chị xin thông tin liên lạc của em để chị hỏi kinh nghiệm chi tiết
Chị cũng mua đc vé cebu y chang lịch trình của em, ngày 5/9/2014 : manila - nagoya , ngày 11/9: Tokyo - manila
nhỏ bạn: 6/9 : manila -tokyo 11/9 tokyo -manila
Cho nên em cho chị hỏi qua đó 2 đứa gặp nhau ở đâu để đi cho tiện hành trình, vì thời gian ngắn nên chị muốn đi nơi nào đặc sắc và thuận tiện.
Em đi tháng mấy mà cũng đẹp quá trời.
Cho chị hỏi là đến nagoya rồi đi xe gì vào tp, vì chị bay đến là 8hpm, và ở đâu thì thuận tiện, tức là ở chỗ nào tiện nhất để đi từ sb đến đó em. giúp chị nhé, cám ơn em

Last edited:
Bạn có thể cho mình xin lịch trình mà bạn dùng để xin visa không? Lịch trình này viết bằng tiếng Anh, Nhật hay Việt Nam hả bạn?

Tình hình Visa Nhật Bản thông thoáng hơn rất nhiều rồi bạn ạ. Mình đã từng đến Nhật 1 lần. Tháng vừa rồi xin lại thì họ cấp cho cái Multiple 3 năm. Thời hạn lưu trú 30 ngày.

Mình ở Đà Lạt bạn à
@vaniacastle: mình chuẩn bị 1 đơn xin visa, 1 giấy xác nhận công tác, 1 bản nêu lí do muốn xin visa Multiple (cái này bạn phải viết thuyết phục vào),1 bản photo passport gởi xuống SG nhờ em mình nộp dùm. Mình nhớ là nộp thứ 6 ngày 21/11, đến thứ 3 ngày 25/11 mình được dán visa, ngày 28 họ gọi mang 1tr3 lên lấy. Cũng là em mình đi lấy.

Mình ở Đà Lạt bạn à
@vaniacastle: mình chuẩn bị 1 đơn xin visa, 1 giấy xác nhận công tác, 1 bản nêu lí do muốn xin visa Multiple (cái này bạn phải viết thuyết phục vào),1 bản photo passport gởi xuống SG nhờ em mình nộp dùm. Mình nhớ là nộp thứ 6 ngày 21/11, đến thứ 3 ngày 25/11 mình được dán visa, ngày 28 họ gọi mang 1tr3 lên lấy. Cũng là em mình đi lấy.
Bạn ơi ở TP hồ chí minh dễ xin hơn HN bạn à

Mình ở Đà Lạt bạn à

Bạn ơi cho mình hỏi viết lý do xin visa multiple sao hả bạn?

Đã ao ước được đặt chân đến Nhật mà chưa có cơ hội , cảm ơn bạn chia sẻ những bức hình đẹp để ao ước của mềnh thêm mạnh mẽ hơn. Một ngày không xa ...:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,640
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back