What's new

3 tháng hành trình trên đất Nhật(1)

Mình là SV chuyên ngành tiếng Nhật, nên đi Nhật gần như là 1 mục tiêu phấn đấu. 4 năm trên ghế ĐH, chỉ được nghe kể chay về NB thui, chứ chưa 1 lần được đến đó. Thế là 4 năm trôi qua lặng lẽ, rồi ra trường, vào làm ở 1 công ty IT có vốn đtu NB nhưng gần 2 năm trôi qua vẫn chưa thấy gì,:shrug: cứ nghĩ ước mơ đi Nhật là điều còn xa xôi lắm nhưng đùng cái được thông báo là sẽ đi Nhật công tác 3 tháng, mừng gần chết luôn;). 1 trang mới trong cuộc đời mở ra. Trong 3 tháng ở Nhật, gần như mình đã dùng toàn bộ lương bên đó để đi du lịch, đến những nơi mà ngày xưa ở giảng đường ĐH thầm mơ ước. 1 quyết định cho đến giờ vẫn còn cảm thấy là xứng đáng, chưa có cảm giác hối hận, hihi.;)
Mình đặt chân đến sân bay Kansai (Osaka) vào buổi sáng lất phất mưa của 1 ngày giữa tháng 6 (mới đến sân bay thôi mà đã thấy buồn và nhớ nhà rùi, hic). Ấn tượng đầu tiên là ở Nhật, đâu đâu cũng sach sẽ, đẹp đẽ^^

Nơi mình làm việc trong 3 tháng là Osaka, 1 TP mà mình thấy con người rất thân thiện. Từ thứ 2 đến thứ 6 đi làm, buổi tối lên mạng search địa điểm du lịch hoặc hỏi bạn bè người Nhật:help, rồi thứ 7 và chủ nhật thì kéo giỏ đi thăm thú, đúng là cũng khá thú vị đó chứ.

Trong thời gian ngắn ngủi bên đó, mình đã thăm thú cũng khá nhiều nơi, liệt kê cho mọi người tham khảo còn hình chắc để hôm khác up, hôm nay mạng chậm quá, up có 1 tấm mà chạy 30 phút chưa xong.
Những nơi đã đi trong thời gian ở Nhật
1.Tokyo
2.Nagoya
3.Gifu
4.Shiga
5.Kyoto
6.Nara
7.Osaka(tất nhiên ùi hén ^^)
8.Kobe
9.Đảo shikoku
10.Hiroshima
11.Yamaguchi

Đầu tiên là đi vòng vòng vùng Osaka: những khu phố sầm uất như Umeda, Namba, Shinsaibashi, rồi đi thuỷ cung, thành Osaka, tennouji(chùa khá nổi tiếng ở Osaka), sumiyoshitaisha(1 đền thần ở Osaka), hamaderakouen(công viên với khu vườn rộng trồng toàn hoa hồng, tuyệt vời), tham gia tenjimatsuri (1 lễ hội của Nhật, chen lấn gần chết luôn ><!), trong thời gian ở Nhât đúng vào mùa hè nên có rất nhiều lễ hội pháo hoa, rất là đẹp, mình thì coi pháo hoa ở Yodogawa. Ngoài ra cũng có đi 1 vài chùa nhỏ nhỏ khác ở Osaka, và lang thang 1 vài chỗ không tên ^^! Đến Osaka nhớ thưởng thức món Takoyaki nha các bạn!!!(c)

@ Tuongvi: Đã vào đây ko ít thì nhiều đều "nghiện" Phượt rồi bạn ạ. TRải nghiệm là thứ đáng giá nhất mà mỗi chuyến đi Phượt ai cũng có. Thú vị chỗ này! Tớ có dám tự nhiên đi Nhật đâu do sợ tỷ lệ sử dụng tiếng Anh thấp mà mình lại chả biết tiếng Nhật tẹo nào. Chẳng qua có đứa bạn nó học bên đó thì mới dám bay vòng từ UK sang Nhật rồi về VN. Cũng đánh liều mua vé bay vòng như vậy (tự nhiên thấy giá vé rẻ quá, mất thêm có hơn 100 Bảng so với bay thẳng về VN, lòng tham nổi lên, :)) ), thế là mua vé trước rồi mới apply xin visa Nhật. Hà hà, may quá, xin visa ở UK đến Nhật đơn giản quá chứ ko lằng nhằng phức tạp như ở nhà. Thế là "khăn gói quả mướp", lỉnh kỉnh 1 mình với 1 đống đồ đạc vài chục kg bay sang. Do ko có nhiều thời gian nên tớ chỉ đi có vài ngày với 2 tp là Tokyo và Kyoto (đứa bạn nó ở 2 tp này nên mới dám di).
1. Ở Tokyo:
Xuống sân bay đã muộn, lò dò lên được cái train từ sân bay về tp, xa tit mù, khoảng 80km giữa tp và sân bay, lâu quá là lâu. Đứa bạn nó đón ở ga để về nhà thì chả hiểu ông ý loằng ngoằng thế nào, đón tàu... ngược về sân bay. Quay được về lại ga tokyo thì đã hơn 12h đêm, hết tàu. Thế là xong, 1 đêm lang thang ở ngoài Tokyo tới sáng, trú ở building nào cũng bị bảo vệ...đuổi như đuổi tà ý :D, thằng bạn nó xổ ra 1 tràng tiếng Nhật chả hiểu gì, chắc đại ý là tao ngồi nhờ nhưng chả có chỗ nào cho ngồi, đành lang thang trên mấy đường phố gần đó với 1 đống va ly kéo theo vừa mệt với chuyến bay dài, vừa đói do ko hợp khẩu vị trên máy bay bọn Tàu (tớ bay của Air China). Nhìn ngó được mấy đường phố của Tokyo ban đêm công nhận hoành tráng thật, toàn nhà cao chọc trời nhưng có vẻ ít cây xanh. Tới gần sáng, vào 1 tiệm ăn mỳ, cách thức bán hàng là nhìn mặt các món khác nhau ở 1 cái máy tự động, rồi đút tiền vào đó và đợi. Ơ, hiện đại thật! Mình cứ ngơ ngác chọn bừa 1 món đút bụng, cũng chả hợp khẩu vị nhưng cũng phải ăn cho đỡ đói. Hà hà, cũng là 1 thứ đáng nhớ trên đất Nhật.
Sáng sớm mò được về nhà đứa bạn, lăn đùng ra ngủ...đến chiều tối do vẫn bị lệch múi giờ. Chán, đi du lịch mà lại lăn quay ra ngủ. :D Tỉnh dậy thì đứa bạn nó kêu đi tháp Tokyo.Thật ra, tớ cũng chả ấn tượng nhiều lắm, nó cũng chỉ là 1 cái tháp cao tít nhìn ngó thủ đô. Dù sao, cũng ấn tượng là nó cao như thế, chả biêt bao giờ nước mình mới có :D nhìn xung quanh bốn phía thì đâu cũng ánh sáng đủ mạnh để cảm thấy sự hiện đại của tp, chụp vài kiểu ảnh rồi...đi về. Đi xuống tầng dưới mua cái áo làm đồ lưu niệm, nhanh gọn mua 1 cái áo phông size S nhưng sau đó về đến nhà mặc thì ôi thôi, nó chỉ như cỡ trẻ con 12-13t, thật là công toi :)) Cứ nghĩ đơn giản là giống size bên châu Âu, hoá ra cỡ của châu Á khác (tớ cũng ko hiểu được, cái áo bây giờ vẫn vứt chỏng chơ trong tủ ở nhà, chắc là đợi...con mình về sau cho nó mặc :D). Thế là hết 1 ngày với việc ngủ gần hết buổi với 1 cái tháp mà đại loại nếu có quay lại Nhật, tớ cũng chả đi nữa. Hôm sau lại sấp sấp ngửa ngửa đi Kyoto với 1 chuyến trên tàu cao tốc Shinkansen. Đứa bạn nó đưa ra ga, mình cũng chả để ý vé của mình là ngồi ở toa nào, bụp cái leo lên 1 toa mà sau này lại phải lỉnh kỉnh kéo lê vài chục kg đồ đạc về 1 toa với hạng ghế thường dân hơn. Hà hà, thảo nào ng ta cứ nhìn mình chòng chọc với ánh mắt dị nghị. Mình đúng là... quê 1 cục. :)) May quá, trên tàu cũng có chỉ dẫn bằng tiếng Anh nên sau tầm 3h hay hơn, tớ chả nhớ rõ lắm, thì đến được Kyoto.

Đến Tokyo mà chỉ đi chơi có chút xíu vậy thôi thì hơi phí nhỉ! Nếu có dịp đi Nhật nữa thì nên đi thăm thú Tokyo kĩ hơn, nhiều điều thú vị lắm bạn. Còn vụ đi Shinkansen cũng nhiều điều thót tim. Đợt mình 1 mình đi Hiroshima bằng shinkansen cũng 1 phen hú hồn. Vé của mình là khởi hành lúc 6h sáng ở ga Shin Osaka, mà bữa đó ngủ quên 5h30 mới dậy, chạy như điên ra ga, lúc đó mới hiểu tại sao mình hay thấy người Nhật chạy rất vội ở ga, trễ giờ 1 cái là toi hết cơm gạo. Mình ở cũng gần ga nên sau 1 hồi chạy thục mạng, đã đến ga lúc 5h55'. Còn 5' để tìm tàu. "Chú ơi, con muốn tìm tàu đi Hiroshima", ổng chỉ tay về 1 hướng nhưng mà quá trời cửa ko biết là cái chỗ nào, nhưng vẫn cảm ơn rối rít, chạy về hướng đó và...hỏi tiếp, lúc đó không còn thời gian để hỏi lòng vòng. Ở đó gần nên người ta chỉ cụ thể hơn. Chạy xuống cầu thang, thấy mấy cái shinkansen đang đậu, ngó nghiêng tìm chiếc nào đi hướng Hiroshima nhưng mà nhiều tàu quá, rối cả mắt, lúc đó chợt thấy 1 chiếc sắp khởi hành, phóng lên liền, mặc dù ko biết là nó sẽ đi đâu:D. Lên tàu, vừa mới loay hoay hỏi đây có phải shinkansen đi Hiroshima không thì tàu đã khởi hành (chính xác là 6h, không trễ 1 phút nào cả, khiếp!!!) Người trên tàu nói Đúng rồi, tàu này có ghé Hiroshima làm mừng hết cỡ, lỡ mà họ nói Sai Rồi thì mình không biết làm sao mà xuống nữa. Tại vì trạm dừng kế tiếp của nó là Kobe lận. Hú hồn!!!

Last edited:
@Tuongvi: Tớ có thời gian thì sẽ quay lại Nhật đi tham quan nhiều hơn nữa, chắc chắn. Chuyến du hí Nhật đó chỉ như là "cưỡi máy bay xem hoa" ý mà bạn, coi như chỉ có 1 cái overview về đất nước mặt trời mọc thôi mà đã thấy thú vị rồi. Chỉ có điều, vẫn là nước châu Á nên kiểu văn hóa cũng...similar như nhà mình ở những góc độ cơ bản.

@pandavn: Bạn đi 12 ngày qua tất cả những nơi từ Osaka đến Tokyo hay là chỉ đi Osaka và Tokyo thôi? Nếu chỉ đi 2 địa điểm đó cộng thêm Kyoto thì ko tới 12 ngày đâu bạn. :)

Mình tính chỉ tham quan Osaka, Kyoto và Tokyo vì giới hạn hiểu biết chỉ ở 3 địa điểm này, nếu bạn có thêm địa điểm nào hấp dẫn, phiền bạn cho mình biết nhé. Mình tính đi 12 ngày, mà biết ngày đi chứ chưa đặt vé ngày về nên khoảng thời gian 12 ngày này vẫn có thể xê dịch. Do chuyến đi Nhật là chuyến đi mong ước của cả một đời nên sẽ dành dụm hết tiền và thời gian để thỏa mãn. Bà chị mình vừa gọi điện về báo ở Nhật cái gì cũng đắt, mà đắt nhất là phương tiện di chuyển. hic.

@Panda: Chị bạn nói đúng đấy, tớ nhớ là đi Shinkansen từ tokyo đến kyoto đã hơn $100 rồi, mắc lắm, đến cái bus là rẻ nhất tính ra đơn vị VND cũng phải là hạng chục ngàn. Hic, tiêu tốn nhất là vụ giao thông nên bạn cứ chuẩn bị dư dả ra 1 chút :) Ua? nếu tớ nhớ ko nhầm là Kyoto và Osaka thuộc vùng Kansai? 2 cái tp này có khác nhau không nhỉ?

@Panda: Nếu đã cất công đi Nhật thì bạn cũng nên ghé thăm 1 vài công viên khá nổi tiếng ở Nhật như Nikkou chẳng hạn, rồi xuống Yokohama, Kamakuma xem tượng phật rất nổi tiếng. Ngắm núi Phú Sĩ, rồi đi cố đô Nara, ... Qua đó mà không đi onsen (suối nước nóng) thì cũng hợi tiếc, nếu có cơ hội thì đi thử cho biết nha, nhưng vào đó là khoả thân 100%, ko được che chắn gì hết. :D. Đã tới Osaka rồi thì có thời gian nên chạy xuống Kobe ngắm cảnh biển, và xem cây cầu rất đẹp bắt qua đảo Awaji nha. Mình nghi bạn đi theo lộ trình TPHCM-Narita (Tokyo). Sau đó đi ngược xuống phía Nam: Tokyo-Yokohama-Shizuoka-Kyoto-Nara-Osaka. Từ Osaka (sân bay Kansai)-TPHCM sẽ thuận tiện hơn. Đi chiều ngược lại cũng OK.
@minhxinchao:Đúng rồi bạn, Osaka và Kyoto đều ở Kansai. Nó là 2 TP khác nhau. Từ Kyoto đi Osaka mất 30 phút tàu điện. Còn shinkansen chắc cỡ 10 phút nhỉ!!!

Cám ơn bạn đã cho lịch trình để tham khảo. Mình đi ngược theo hướng của bạn: Từ HCM- OSAKA- TOKYO- HCM vì hồi đặt vé có khuyến mại Kuala Lumpur- Osaka giá rẻ nên đành theo lịch trình này.
Rất mong chờ những bài viết trải nghiệm của bạn ở bên Nhật.

2 Kyoto
Xuống đến Kyoto có vẻ tớ thấy, sự hiện đại của tokyo được thay thế bằng sự nhẹ nhàng của cố đô. Thật ra, tớ ko ấn tượng gì lắm bởi nét kiến trúc của thành phố này, với kiểu đường phố, cây xanh ko có gì khác biệt lắm, có thể bắt những nét tiêu biểu này ở nhiều tp khác của châu Á. Tớ gặp đúng hôm có bão ở Nhật nên là thôi, nằm bẹp dúm ở nhà đứa bạn chả đi đâu tham quan được cả ngoài cái Chùa Vàng mà nói chung, cũng là 1 kiểu kiến trúc thường thấy ko chỉ ở Nhật mà cả TQ hay HQ. Có khác chăng, ý nghĩa lịch sử của nó được ng ta quan tâm đến mà thôi. Cái trung tâm của tp có lẽ là khu shopping mall khoảng 9 or 10 tầng gì đó được thiêt kế giật cấp kiểu sân bóng, đi bộ lên từng tầng vẫn được, nói chung là thiết kế bên ngoài thì hơi ...hộp nhưng đi vào bên trong cũng tạm được. Cũng chả khác gì lắm so với những khu shopping ở tp khác hay đất nước khác. Duy chỉ có cái khác ở khu ...WC. Mình ngạc nhiên từ khi...ngồi xuống, nó đã có 1 hệ thống làm ấm chỗ ngồi rồi, ko bị lạnh :)) Rồi đến khi xong xuôi thì ...tự động có...vòi phun nước ấm lên để rửa ráy nữa. Choáng luôn! :)) Có lẽ bao năm trong cuộc đời mới tận hưởng cảm giác khác biệt như vậy. Chắc là cái thú vị và đáng nhớ nhất của chuyến "cưỡi máy bay xem hoa" qua Nhật lần này là nằm ở đây. :) Điều này chắc tớ tự tin 1 điều, ko nhiều bạn đi du lịch có được :D Có lẽ, thời gian đi chơi ko đủ dài để cảm nhận hết những thứ thú vị của đất nước mặt trời mọc. Nhưng tựu chung, sự lịch sự đến mức lạnh lùng của người Nhật, ấn tượng về sự phát triển vượt bậc của 1 dân tộc châu Á là điều đáng rất đáng nể trọng. Không biết, mấy thế hệ nữa nước mình mới đạt được như vậy, mà ko biết giả sử có lúc đó, họ tiến đến đâu rồi!

@pandavn: Bạn đi vào lúc nào vậy, tháng sau mình được đi công tác bên Nhật nữa, 2 hoặc 3 tháng. Mới được thông báo xong, bất ngờ quá hihi. Nhưng lại là Osaka ><! Muốn đi Tokyo cơ!

Last edited:
@pandavn: Bạn đi vào lúc nào vậy, tháng sau mình được đi công tác bên Nhật nữa, 2 hoặc 3 tháng. Mới được thông báo xong, bất ngời quá hihi. Nhưng lại là Osaka ><! Muốn đi Tokyo cơ!

Xin chúc mừng bạn. Giá mình được làm ở cty bạn để thỉnh thoảng được đi công tác như thế này nhỉ;)
Mình dự kiến khởi hành từ HCM ngày 27/4, qua Kuala Lumpur 1 ngày rồi tối 29/4 sẽ đến Osaka. Hy vọng đến lúc đấy bạn lại đi công tác Nhật tiếp.
Mình chọn Osaka vì cũng muốn đi thử tàu cao tốc về Tokyo, ở thủ đô thì có mấy bà chị họ nên cũng không sao.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back