What's new

3 tháng hành trình trên đất Nhật(1)

Mình là SV chuyên ngành tiếng Nhật, nên đi Nhật gần như là 1 mục tiêu phấn đấu. 4 năm trên ghế ĐH, chỉ được nghe kể chay về NB thui, chứ chưa 1 lần được đến đó. Thế là 4 năm trôi qua lặng lẽ, rồi ra trường, vào làm ở 1 công ty IT có vốn đtu NB nhưng gần 2 năm trôi qua vẫn chưa thấy gì,:shrug: cứ nghĩ ước mơ đi Nhật là điều còn xa xôi lắm nhưng đùng cái được thông báo là sẽ đi Nhật công tác 3 tháng, mừng gần chết luôn;). 1 trang mới trong cuộc đời mở ra. Trong 3 tháng ở Nhật, gần như mình đã dùng toàn bộ lương bên đó để đi du lịch, đến những nơi mà ngày xưa ở giảng đường ĐH thầm mơ ước. 1 quyết định cho đến giờ vẫn còn cảm thấy là xứng đáng, chưa có cảm giác hối hận, hihi.;)
Mình đặt chân đến sân bay Kansai (Osaka) vào buổi sáng lất phất mưa của 1 ngày giữa tháng 6 (mới đến sân bay thôi mà đã thấy buồn và nhớ nhà rùi, hic). Ấn tượng đầu tiên là ở Nhật, đâu đâu cũng sach sẽ, đẹp đẽ^^

Nơi mình làm việc trong 3 tháng là Osaka, 1 TP mà mình thấy con người rất thân thiện. Từ thứ 2 đến thứ 6 đi làm, buổi tối lên mạng search địa điểm du lịch hoặc hỏi bạn bè người Nhật:help, rồi thứ 7 và chủ nhật thì kéo giỏ đi thăm thú, đúng là cũng khá thú vị đó chứ.

Trong thời gian ngắn ngủi bên đó, mình đã thăm thú cũng khá nhiều nơi, liệt kê cho mọi người tham khảo còn hình chắc để hôm khác up, hôm nay mạng chậm quá, up có 1 tấm mà chạy 30 phút chưa xong.
Những nơi đã đi trong thời gian ở Nhật
1.Tokyo
2.Nagoya
3.Gifu
4.Shiga
5.Kyoto
6.Nara
7.Osaka(tất nhiên ùi hén ^^)
8.Kobe
9.Đảo shikoku
10.Hiroshima
11.Yamaguchi

Đầu tiên là đi vòng vòng vùng Osaka: những khu phố sầm uất như Umeda, Namba, Shinsaibashi, rồi đi thuỷ cung, thành Osaka, tennouji(chùa khá nổi tiếng ở Osaka), sumiyoshitaisha(1 đền thần ở Osaka), hamaderakouen(công viên với khu vườn rộng trồng toàn hoa hồng, tuyệt vời), tham gia tenjimatsuri (1 lễ hội của Nhật, chen lấn gần chết luôn ><!), trong thời gian ở Nhât đúng vào mùa hè nên có rất nhiều lễ hội pháo hoa, rất là đẹp, mình thì coi pháo hoa ở Yodogawa. Ngoài ra cũng có đi 1 vài chùa nhỏ nhỏ khác ở Osaka, và lang thang 1 vài chỗ không tên ^^! Đến Osaka nhớ thưởng thức món Takoyaki nha các bạn!!!(c)

@panda@ Mình dự kiến khởi hành từ HCM ngày 27/4, qua Kuala Lumpur 1 ngày rồi tối 29/4 sẽ đến Osaka. Hy vọng đến lúc đấy bạn lại đi công tác Nhật tiếp.
Ban xin visa di Nhật có khó không vậy, bạn book vé của hãng nào vậy có rẻ không ban? minh dwuj đinh cuối năm nay cung làm 1 chuyến.

Mình tính đến khoảng tháng 1/2012 xin visa cũng được. Mình book của Air Asia đi từ HCM đến Kuala Lumpur giá là USD60, ở chơi đây 1 ngày rồi hôm sau đến Osaka giá USD150. Tổng cộng chiều đi là USD210 ALL IN, chiều về tính sau.

Xin chao tat ca cac ban, lau lam roi minh moi tro lai voi Phuot!!:)
Tinh hinh la minh moi di cong tac Nhat 1 nam ve.
Sau 1 nam tham thu cac vung cua Nhat thi minh cung thu thap duoc 1 vai kinh nghiem be be
nen muon chia se voi nhung ban co du dinh phuot Nhat Ban.
Hinh anh va thong tin thi minh se chia se sau nha ca nha!!!(BB)

Nhật đúng là đắt đỏ và ko phải là xứ sở thân thiện với người nước ngoài, mặc dù họ rất hiếu khách và cực kỳ chu đáo (đặc biệt là khi bạn được phái cử sang công tác, hoặc được họ mời vì mục đích buiness hay đại loại như thế).
Nếu muốn đi lại thuận lợi phải có bạn bên đó dẫn đi, hoặc bạn phải có 1 số vốn tiếng Nhật nhất định (khi bạn mua vé đi hệ thống JR sẽ thấy cần tiếng Nhật như thế nào).

Mặc khác, sẽ khó khăn hơn nhiều nếu bạn đang ở một ga địa phương (hoặc ga điện ngầm) vì bạn sẽ phải mua vé từ máy có hướng dẫn bằng Tiếng Nhật (tuy nhiên những máy mới hơn cũng có chế độ Tiếng Anh). Phần lớn những máy này không chấp nhận thẻ tín dụng trừ những máy bán vé đường dài JR East. Cũng may là nếu bạn đứng ở ga tàu với một vẻ mặt cực kì hoang mang thì có thể sẽ được một số người Nhật tốt bụng đề nghị giúp đỡ. Nếu họ có đề nghị thật thì bạn đúng là gặp may, nhưng nếu không thì dưới đây là một số gợi ý:

Đầu tiên, thường có một bản đồ to ở phía trên tất cả các máy bán vé cho thấy ga bạn đang đứng có màu đỏ, thường được ghi chú "当駅" (tōeki). Xung quanh điểm đó sẽ là tất cả các ga khác mà bạn có thể đến cùng với giá tiền ghi ở dưới. Ga càng gần thì giá càng thấp (Ví dụ, ga gần nhất có thể chỉ tốn khoảng ¥140, xa hơn thì có khi lên đến ¥2000).
Đi liên tỉnh/vùng có thể đi bằng xe bus over-night thì giá có thể nói là rẻ nhất trong các phương tiện, xe có phục vụ mền và có toilet trong xe ngồi rất sướng.

Vé Seishun 18 : (青春18きっぷ Seishun jūhachi kippu) là loại rẻ nhất cho việc đi lại ở Nhật, cho phép 5 ngày đi tàu không giới hạn chỉ với ¥11,500. Hơn nữa, không như Rail Pass, các ngày không cần phải liên tiếp nhau. Ví dụ, bạn có thể chia nhỏ vé để một người dùng 2 ngày và người khác dùng 3 ngày còn lại. Điều bất tiện là những vé này chỉ có giá trị trên các tàu địa phương và chỉ có giá trị trong những ngày nghỉ lễ của các trường (Tháng Ba-Tháng Tư, Tháng Bẩy – Tháng Chín, Tháng Mười Hai-Tháng Một), vì thế muốn dùng vé này bạn phải tính toán thời gian thật chuẩn và phải có nhiều thời gian trong tay.

Chú ý rằng hầu hết các chuyến tàu không hoạt động 24 giờ, ví dụ ở Tokyo, các chuyến không chạy từ khoảng 1h đến 5h sáng.

Bạn nào mê tuyết hoặc muốn thử trượt tuyết có thể đến tỉnh Niigata, cao nguyên Myoko, nơi được nói là nhiều tuyết nhất Nhật Bản (còn lạnh nhất nước Nhật là tỉnh Hokkaido phía Bắc, tiếp giáp nước Nga)

Hi bạn chuonchuonot,
Nếu bạn muốn xin Visa dễ thì nên nhờ các Hội đoàn, tổ chức hoặc cty đứng ra làm hồ sơ bảo lãnh để bạn xin Visa. Nếu bạn nhờ một cá nhân nào đó thì khó khăn hơn, nó tùy thuộc vào chức vụ và khả năng tài chính của người bảo lãnh Visa của bạn sẽ đc cấp lâu hay mau, và phải bổ sung nhiều giấy tờ liên quan, v.v... Và lưu ý lịch trình ở Nhật của bạn càng rõ ràng càng giúp bạn có nhiều cơ hội có Visa.
Bạn nên đổi tiền Yên ở VN, vì bên Nhật bạn chỉ có thể đổi được tại các chi nhánh ngân hàng và họ charge phí rất cao.
Nếu bạn cần thêm thông tin gì có thể liên lạc mail cho mình. Cheers !!

Hôm nay, mình up 1 số hình ảnh ở Osaka, chụp trong kỳ đi Nhật vừa rồi để các bạn cùng thưởng thức.
attachment.php

Đây là hình chụp vào mùa thu ở công viên Mino, Osaka
attachment.php

Lá đỏ
attachment.php

Cả 1 rừng màu sắc tuyệt đẹp
attachment.php

Luyện tính kiên nhẫn chăng?
attachment.php

Tuyệt
attachment.php

Hằng năm cứ đến mùa lá đỏ, có rất nhiều người đến Mino
attachment.php

Dù mình đã 2 lần đến đầy vào mùa Thu nhưng vẫn không khỏi trầm trồ với vẻ đẹp nơi đây.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back