What's new

[Chia sẻ] Bangkok: I love you...

Mặc dù đã “ăn nằm” với forum khá lâu rồi nhưng em cũng chỉ mới chính thức đăng ký làm thành viên của forum cách đây vài ngày và đây chính là bài viết đầu tiên của em (vì thời đại học còn phải lo cơm áo gạo tiền nên chỉ dám nhìn các anh các chị phượt khắp nơi mà nuốt nước bọt cho qua cơn thèm)...:D

Thấy mấy anh mấy chị đi nhiều nơi quá em thích lắm, nên “ăn cắp thông tin” :D hoài mà không share lại với mọi người thì cũng kỳ quá nên em xin gửi đến mọi người bài viết đầu tiên này với cái nhìn tổng thể và những kinh nghiệm khi đi du lịch Thái Lan. Rất mong mọi người có thể cho em một vài nhận xét.

Thật ra em đi Thái Lan đến những 7 lần rồi ;), có khi theo tour có khi tự túc, 5 lần là đi 5N5Đ, 1 lần là đi 5N4Đ, và gần đây nhất là 4N3Đ vào đầu tháng 07/2013 nên thành ra em sẽ lấy 1 lần đi dài nhất là 5N5Đ để chia sẻ với mọi người. Còn nữa, em thì dĩ nhiên cũng chọn Bangkok-Pattaya để chia sẻ với mọi người. Em biết là ở đây cũng sẽ có nhiều anh chị đã đi Thái Lan lắm rồi nhưng em vẫn xin phép chia sẻ vì bài viết của em sẽ có nhiều chi tiết riêng đặc thù …hihi.

Nhớ lại lần đầu tiên đi nước ngoài (không tính Campuchia đâu nha), cho nên chuẩn bị khiếp lắm, cứ như lật hết cái nước Thái Lan lên vậy…^^…Ba Má nói cứ như em đi luôn không về… :) …thôi bắt đầu thôi nào.

1. Lên kế hoạch: Cái này thì không khó vì cứ lên mạng mà lấy chương trình của các công ty du lịch là có đầy đủ hết trơn, nếu chịu khó thì lên mạng tìm các cụm từ như “kinh nghiệm đi Thái Lan” để có thể so sánh và lựa chọn những điểm đến đáng đồng tiền bát gạo nhất vì nói thiệt là Thái Lan xấu lắm, không bằng 1/100 Việt Nam mình, nhưng về du lịch thì 50 năm nữa Việt Nam mình mới có cửa ngồi nói chuyện với Thái Lan nhé, cái hay của họ là ở chỗ đó…hihi

2. Về vé máy bay: Em thì em chỉ mới đi của Turkish Airlines, ThaiAirways và Vietjet. Em đã bỏ thời gian ra để list ra toàn bộ các hãng hàng không bay đi Thái Lan hiện tại cho mọi người xem.

À mà chắc mọi người đều biết đọc vé máy hết rùi đúng không? Nếu chưa biết thì cứ comment em sẽ reply cho ạ.

LỊCH BAY TUẦN CỦA VIETNAM AIRLINES ĐI BANGKOK: hàng ok, giá mắc, chất lượng bình thường, máy bay nhỏ

1 VN 601 SGN BKK 0850 1020 (bay hằng ngày)
2 VN 605 SGN BKK 1145 1310 (bay hằng ngày)
3 VN 603 SGN BKK 1700 1830 (bay hằng ngày)

1 VN 600 BKK SGN 1120 1250 (bay hằng ngày)
2 VN 604 BKK SGN 1425 1555 (bay hằng ngày)
3 VN 602 BKK SGN 1930 2100 bay hằng ngày)

LỊCH BAY TUẦN CỦA THAIAIRWAYS ĐI BANGKOK: hàng xịn, giá tốt nếu mua sớm, mua trễ thì nó cao ngất trời nhưng máy bay thì thôi chứ, máy bay to vãi và đẹp mê hồn, tiếp viên người Thái nam nữ gì đẹp ráo, đẹp còn hơn hoa hậu hay nam vương…hehe

1 TG 551 SGN BKK 1020 1145 (bay suốt tuần nhưng trừ thứ 6)
2 TG 551 SGN BKK 1020 1145 (chỉ bay vào thứ 6)
3 TG 557 SGN BKK 2050 2215 bay hằng ngày)

1 TG 550 BKK SGN 0745 0915 (bay suốt tuần nhưng trừ thứ 6)
2 TG 550 BKK SGN 0745 0915 (chỉ bay vào thứ 6)
3 TG 556 BKK SGN 1815 1945 bay hằng ngày)

LỊCH BAY TUẦN CỦA LUTHANSA (ĐỨC) ĐI BANGKOK: hàng ok, hãng này là của Đức, tuy hàng không giá rẻ nhưng chất lượng ổn, có điều là ít chuyến chuyến quá, đi và về phải lựa cho kỹ, không thì không có chuyến mà bay.

1 LH 773 SGN BKK 2110 2240 (bay vào thứ 3, 6 và chủ nhật)
1 LH 772 BKK SGN 1515 1655 (bay vào thứ 3, 6 và chủ nhật)

LỊCH BAY TUẦN CỦA AIRASIA (MALAYSIA, GIÁ RẺ) ĐI BANGKOK: giá rẻ nè, đặt trước nửa năm là giá như đi ăn Sumo BBQ, haha. Chú này thì không bay tới sân bay quốc tế mới Suvarnabhumi đâu nhé, nó tới sân bay DongMuang cũ nhưng gần trung tâm Bangkok hơn, cũng ko sao. Đi giá rẻ thì dĩ nhiên hơi tạp nham, nhiều ràng buộc ví dụ như không hoàn, không đổi, không bay mất vé…NÊN SUY NGHĨ KỸ khi mua vé này, thường thì VÉ GIÁ RẺ LÀ DÀNH CHO NGƯỜI GIÀU [không biết mọi người có hiểu ý em không ?!...hihi]

1 FD2791 SGN DMK 0945 1110 (bay hằng ngày)
2 FD2795 SGN DMK 1755 1925 (bay hằng ngày)
3 FD2799 SGN DMK 2120 2245 (bay thứ 2, 6, 7 và chủ nhật)

1 FD2790 DMK SGN 0745 0915 bay hằng ngày)
2 FD2794 DMK SGN 1555 1725 (bay hằng ngày)
3 FD2798 DMK SGN 1920 2050 (bay thứ 2, 6, 7 và chủ nhật)

LỊCH BAY TUẦN CỦA TURKISH AIRLINES (THỔ NHĨ KỲ) ĐI BANGKOK: hàng ok, của châu âu, máy bay to đùng, đồ ăn nhẹ nhưng hơi bị no, tuy nhiên nhớ đừng có uống cái TOMATO JUICE nha, em tưởng là nước ép cà chua, mẹ ơi ai dè là nước ép cà chua của bọn Âu, nó cứ như là anh chị mua hộp cá mòi về, bỏ phần cá và uống trọn phần nước sốt được ướp lạnh nhé [hôm đó lỡ gọi, uống mà cứ mắc nhợn, mắc ụa mà không biết đổ đi đâu, ráng uống cho hết, muốn trợn trắng con mắt…@@”] cứ orange juice hoặc mineral water, pepsi, coca… mà quất tới nhé.

1 TK 069 SGN BKK 2025 2150 (bay hằng ngày)
1 TK 068 BKK SGN 1535 1705 (bay hằng ngày)

LỊCH BAY TUẦN CỦA VIETJET AIR (GIÁ RẺ) ĐI BANGKOK : hàng mới chào sân một thời gian nhưng cũng ổn, máy bay tuy nhỏ nhưng mới, máy lạnh phà phà như trong băng đăng, khiếp…ăn uống cũng được, hợp khẩu vị …

1 VJ 8901 SGN BKK 1115 1245 (bay hằng ngày)
1 VJ 8902 BKK SGN 1350 1520 (bay hằng ngày)

3. Về thị thực và hộ chiếu:
Hộ chiếu thì chắc ai cũng biết hết rồi nè, nhưng có lưu ý là nhiều người vẫn thấy trên hộ chiếu để ngày hết hạn ví dụ là 01/08/2018, nhưng thực tế là ngày 01/02/2018 là cái hộ chiếu đó đã vứt đi rồi nhé, toàn thế giới đều vậy, không phải chỉ riêng ở Việt Nam đâu nha.
Cho nên nhiều người có hộ chiếu thường mất trắng tiền tour tiền vé máy bay vì khi ra tới sân bay mới biết mình “có hộ chiếu như không”, như vậy hộ chiếu phải còn thời hạn so với ngày về lại Việt Nam trên 6 tháng nha, không thì sẽ mệt mỏi… (NO)
Về thị thực thì Việt Nam mình vô tư nhé (nhưng nhiều người vẫn chưa biết dzụ này và không phận biệt được thị thực và hộ chiếu là gì).
Nếu mọi người có dẫn người nhà đi chơi mà không phải là người có quốc tịch Việt Nam (Việt kiều và người nước ngoài) thì nên chú ý coi chừng họ không được phép nhập cảnh vào Thái Lan nha. Ví dụ như Kenya nè, kaka…
Nhưng mà cũng đừng lo, TL là nước du lịch nên nó miễn thị thực hầu hết các nước à, nếu đụng quốc tịch không được tự do vào Thái Lan thì sẽ phải tốn ít thời gian để làm thủ tục xin visa on-arrival ngay tại sân bay [cái này em cũng không rành, vì em kỹ tính lắm nên em tìm hiểu chơi, hình như tốn 35usd, khai báo này nọ].

Và cuối cùng là chuẩn bị TIỀN…hehe…Hành trình bắt đầu nào… :)

Last edited:
Cho mình hỏi 2/9 này mình đi Thái, ở Băng cốc 2 ngày, sau mình bay PhuKet, mình nên book khách sạn ở khu nào là thuận lợi nhất, sầm uất nhất và đẹp nhất hả bạn, mình book trên agoda, bạn đi nhiều thế có thể vào xem và tư vấn cho mình nên book khách sạn nào là hợp lý ko, mình ở phòng khoảng 1 triệu hơn cho 3 người ở, tiêu chí sạch sẽ và lịch sự một tý

Buồn cười vụ katy katy quá, viết tiếp nhé bạn.Đang đọc dở:p

Dạ dạ...^^...Em đang viết tiếp đây ạ. ;)

Cho mình hỏi 2/9 này mình đi Thái, ở Băng cốc 2 ngày, sau mình bay PhuKet, mình nên book khách sạn ở khu nào là thuận lợi nhất, sầm uất nhất và đẹp nhất hả bạn, mình book trên agoda, bạn đi nhiều thế có thể vào xem và tư vấn cho mình nên book khách sạn nào là hợp lý ko, mình ở phòng khoảng 1 triệu hơn cho 3 người ở, tiêu chí sạch sẽ và lịch sự một tý

Với 1 triệu cho khách sạn ở Bangkok vào khoảng thời gian đó thì hơi căng nếu chất lượng tốt. Dù cùng 3 sao nhưng tùy theo giá mà chất lượng đi kèm cũng thế, thường thì 3 sao ở Bangkok sẽ không bằng 3 sao Việt Nam đâu nhé (trừ khi khách sạn 3sao hệ thống quốc tế). Anh có thể tìm hiểu thêm về Mirama Hotel (sát khu China Town buổi tối ăn uống vui, phòng rộng rãi, giá tầm 900k/phòng/2 người lớn, book sớm chứ khách sạn này nhanh hết phòng lắm), hoặc Lantana Resort Bangkok (vì Pattaya cũng có 1 cái, đẹp nhưng hơn 1tr), SD Avenue (rẻ, sạch sẽ nhưng ko gần, đi taxi tầm 15 phút mới vào trung tâm; tuy nhiên anh chỉ ở BKK tạm thời thôi đúng ko, như em đã nói là mình ở BKK nên đi là đi tới tối luôn hãy về thì có xa tí thì cũng ko đến nỗi). Còn nếu như anh không cần quá tuyệt vời (phòng nhỏ, sạch sẽ thì tầm 6/10 thôi) thì em nghĩ Bangkok City Inn Hotel là tốt nhất vì nó nằm ngay khu pathumwan, sau lưng BigC supercenter ở trung tâm thủ đô Bangkok (tương tự như anh ở vị trí của Newworld ấy, tuyệt vời 10/10), từ đây đi bộ khu trung tâm rất dễ, ăn uống cũng dễ, không còn gì tuyệt hơn, giá trên Agoda chỉ tầm 700k/đêm/2 người.
Còn những khách sạn khác thì toàn là từ 1tr5 trở lên không à. 2 sao thì em chưa ở bao giờ nên ko biết.
Mà anh lưu ý là tiêu chuẩn 1 phòng 2 người lớn, anh đi 3 người thì em ko biết người thứ 3 là người lớn hay trẻ em, nếu từ 12 tuổi trở lên sẽ là người lớn và phải trả thêm tiền kê giường phụ extra bed để ngủ :)

Nói thêm về giao thông ở Bangkok một chút:
Bangkok có hệ thống cơ sở hạ tầng hoành tráng hơn Việt Nam nhiều. Ngay từ sân bay đi vô hay đi ra trung tâm đều sẽ đi trên những con đường cao tốc trên không với tốc độ 80km trời nắng và 40km trời mưa (nhưng thường thì nếu ko kẹt xe là các bác tài quất 120km/h).
Bangkok đã bắt đầu xây dựng hệ thống skytrain và tàu điện ngầm từ cách đây 20 năm (hú hồn Việt Nam có Sài Gòn là đầu tiên nhưng đến 2017 mới đưa vô … thử nghiệm 3 toa và đến 2022 mới hoàn thiện…trên lý thuyết), bây giờ họ vẫn đang tiếp tục mở rộng thêm hàng chục line sky train và tàu điện ngầm đi xuyên sông Chaopraya.
@ Skytrain:
Về Skytrain thì là một dạng tàu lửa trên không (cái này Sài Gòn đang đào móng á), tương tự như 3 cái lines mà em nói khi đi từ sân bay vô Bangkok ở phần trước. Trong trung tâm thủ đô BKK còn mấy line như thế nữa, tỏa ra khắp nơi. Nhưng em nghĩ mọi người cứ hãy chú ý ga trung tâm đó là SIAM – nằm ngay trước mặt Siam Paragon (nhắc đến đây nhớ bộ phim The Love of Siam), dù đi đâu về đâu, hãy về SIAM để dễ đi qua điểm tiếp theo nếu chúng ta mất phương hướng. Giá vé thì rẻ lắm, tầm từ 10baht cho đến 40baht (đi ra tới ngoại thành). Tuy nhiên skytrain này có vẻ như không phù hợp với khách du lịch (vì nó làm cho dân nó đi thôi, buổi chiểu tầm 5h mà chui vô thì đông như nêm vì người ta đi làm về) cho nên em nghĩ chỉ nên đi cho biết vòng vòng trung tâm chứ đừng bám víu vào nó. Còn cách sử dụng thì em đã nói ở phần trước rồi, cứ nói nơi mình muốn đền, nhân viên đổi tiền sẽ chỉ, đổi tiền xu xong mình qua máy bán thẻ đứng xếp hàng mua thẻ, nhét tiền vào khe, nhấn nút chọn nơi mình muốn đến là nó lòi thẻ ra ngay.
Bản đồ đây ạ

Và đây là cái tip cho ai muốn dạo quanh Bangkok bằng skytrain. Em hơi lém lỉnh nên em để ý ghê lắm. ;)
Bangkok skytrain có 2 line chính là The Sukhumvit Line và The Silon Line với 32 trạm dừng và cả hai trạm đều giao nhau ở Siam (Interchange Station – đây là lý do vì sao em nói nên quay về đây).
Nếu như mọi người muốn đi dạo quanh một vòng cho biết thì đi như em nhé. Mục tiêu của em là Siam Paragon Center. Vì khách sạn của em nằm ở khu Dindeang nên em hỏi khách sạn gần nhất là trạm BTS nào? Họ nói là Chitlom (mọi người cũng làm thế nếu ko có bản đồ), em đi taxi ra trạm Chitlom. Em mua vé đi từ Chitlom Station qua Siam Interchange Station (nhớ mang máng là 14k, 20baht á). Lưu ý là mua thẻ xuống trạm nào thì phải đi ra ở trạm đó (dĩ nhiên), nhưng vì Chitlom gần Siam nên em không thèm xuống, em đi cho đủ tiền điện bằng cách ngồi im trên tàu, đi qua các trạm Ratchathewi - Phaya Thai - Victory Monument - Sanam Pao – Ari - Saphan Khwai. Tới Saphan Khwai em đi ra khỏi tàu rồi đi xuống cầu thang, vòng qua phía đối diện để đón chuyến tàu đi ngược lại về ga Siam, hehe. Tới Siam em xuống tàu rồi đi chơi :)) (em hơi rãnh nên đi lòng vòng thế ^^).
@ MRT
Xe điện ngầm BKK cũng ok, giá mắc hơn skytrain một tí và hơi ít trạm…em không thích cho lắm. Vì hệ thống MRT này phát triển sau nên cũng vẫn còn dở dang, em thiết nghĩ cũng hơi khó để đi du lịch bằng mấy cái này, nếu có thì chỉ là đi từ khu này đến khu kia trong Bangkok ví dụ như đi từ khu Ratchada sang khu Hualomphong (China Town). Còn cách đi thì cũng y như Skytrain là dung tiền xu, có gì mọi người đến đó tìm hiểu thêm nhé.
@Taxi
Ở Bangkok tiện nhất là đi taxi, đó là lý do vì sao mọi người thấy em hay dung taxi. Ở Thái Lan xe máy không nhiều, nếu đi xe ôm thì là đại gia vì mắc hơn là đi taxi (được cái ko kẹt xe), còn thuê xe thì em không dám vì bên đó đi về bên trái, nhìn đường không quen, chạy lung tung dính cảnh sát hoặc rất dễ tai nạn do phản xạ của mình từ nhỏ đến lớn là chạy xe thiên về bên phải.
Taxi ở Thái Lan tính giá theo quy tắc với 2km đầu tiên (giá mở cửa) là 35 baht (tương đương 25k, cũng bằng ở Việt Nam đi 2km tầm cỡ này thôi), nhưng từ km thứ 3 trở đi, cứ 1 km chỉ có 5baht tương đương 3.500VND. Ví dụ ta đi 10km thì tổng tiền sẽ là 35baht + 5 * 8km = 75baht là 53.000VND. OMG :) !!! Em khâm phục cái chính sách này của chính phủ Thái vì làm như vầy có đến ba cái lợi:
- Đi đường đài bao rẻ.
- Tài xế không chở khách đi lòng vòng (vì đi càng xa thì càng lỗ).
- Tăng thu nhập cho tài xế vì một ngày họ chở rất nhiều chuyến (do ở Thái Lan khách du lịch rất nhiều)
Chỉ một biện pháp đơn giản làm cho việc đi taxi ở Thái Lan rất tuyệt vời. Đã vậy chất lượng xe taxi bên Thái rất tốt, chả khác nào nhà em thuê xe 4 chỗ đi chơi cuối tuần, xe rất mới (vì giá xe ở Thái Lan rẻ hơn VN nhiều nên họ chả thèm sửa đi sửa lại xe cũ).
Tuy nhiên cái gì cũng có cái thuận lợi và bất lợi của nó. Cái bất lợi ở đây là Bangkok rất hay bị kẹt xe, kẹt hơn Việt Nam rất nhiều; và một bất lợi khác nữa là do giá quá rẻ nên khi ta đi đường xa thường là họ không chịu chở (đi ra sân bay thì ok vì ra đó họ lại có thể chở khách từ sân bay về), nếu may mắn họ chịu chở thì thường là do cung đường đó thuận tiện cho họ. Thường thì khi đi xa họ sẽ ra giá trọn gói với mình, mọi người cứ mạnh dạn trả giá 30-50% nhé, kỳ kèo miết rồi sẽ được.
@Tuk tuk
Một phương di chuyển khác ở Bangkok nữa là tuktuk, chắc ai cũng biết hết rồi. Tuktuk thì không nói nhiều được vì giá cả thuận mua vừa bán. Có điều chỉ để đi dạo và đi đến những khu, tòa nhà cụ thể thì được. Em đã từng bị một lần bắt xe tuktuk về khách sạn thì bị lạc :( (mặc dù đã đưa namecard khách sạn có địa chỉ rõ ràng nhưng nó ko biết đường đó là đường gì…vãi) do dân chạy tuktuk phần lớn là dân tỉnh lên thành thị làm ăn, mà BKK thì bự bành ki nên lạc cũng là dễ hiểu, phải cật lực hỏi đường mới về được chiếc giường thân yêu…haizzzzz…mọi người chú ý nhé.

Tiếp nữa đi bác. E rất thích Thái Lan vì nước này cũng có nhiều tương đồng giống VN mình, nhất là cái khoản ăn uống e thích cực kỳ. Hè sang năm e sẽ làm 1 chuyến Thái cho đã

[tiếp tục]
NGÀY 02: Vẫn còn ở Bangkok
Sáng vẫn tiếp tục với buffet tại khách sạn (tiết kiệm, cố lên, để dành tiền ăn hàng).
Sáng nay thì tụi em đi Đại Hoàng Cung (Grand Palace) để tham quan một loạt cung điện, chùa Phật Ngọc…Nghe đồn ở đây đẹp lóa mắt nên em tranh thủ đến.
Mà ôi trời ơi giá vé vào cửa mắc quá, đến những 550baht/vé (là 385k…@@), chỉ có nhìn mấy tòa nhà thôi, không được vào trong, chỉ có chùa Phật Ngọc là được vào chiêm bái. Thiệt là hơi phí.

Nhưng mọi người chú ý trên tờ vé còn kèm theo vé vào Vimanmek Palace, đây là Cung Điện Mùa Hè, cũng là một nơi vua ngày xưa hay nghỉ ngơi. Kiến trúc được làm bằng gỗ, cũng chỉ có thể đi một vòng ngắm thôi rồi ra (thiệt thì thà đi như Safari vậy mà vui hơn, mắc nhưng bắt con mắt). Hình như nhiều người không chú ý, khi người soát vé trả lại một phần vé cho mình thì cứ tưởng là xong rồi nên quăng đi, hoặc chỉ nghĩ Vimanmek là 1 cái tòa nhà nào đó trong khu hoàng cung. NHỚ NHA NHỚ NHA. Vì vậy tham quan xong khu Chùa Phật Ngọc, đi qua một lối thông nhỏ qua bên khu Hoàng Cung rồi thì đi ra, bắt xe taxi đi qua Vimanmek nha nha nha, gần lắm (đi cho đủ tiền, mua mâm phải đâm cho lủng). :D
Vimanmek đây:

Nói thiệt thì em hơi sai lầm khi dành cho 2 cái cung điện này đến những 3 tiếng, vừa di chuyển vừa tham quan…haizzzzzzzz…thôi kệ…
Tham quan Vimanmek xong là gần trưa rồi nên tụi em quyết định là kết thúc cái chuyện tham quan Bangkok ở đây, tới phiên mua sắm (mà như em đã kể có đêm nào mà em ko mua đồ đâu, rẻ bỏ xừ ngu gì không mua). Bắt xe taxi qua thẳng BigC Pathumwan thôi nào (vẫn là khu Phật Bốn Mặt mà tối qua đã đi, đi một đêm không hết đâu, mua sắm mà).
Tụi em vẫn vào BigC ăn cho nó lành và tiện thể đi mua mỹ phẩm trong BigC luôn. Phần ăn trên lầu 4 thì em đã nói rồi, giờ em nói về mua sắm.
Nơi ăn trong BigC

Vào BigC mua gì? Nhiều người vẫn nói là qua Thái tự nhiên đi BigC làm gì ?! Nhưng thiệt tình là em không vào BigC em chịu không nổi…^^…BigC này nhiều tầng nhưng chỉ mới mở đến lầu 5. Lầu 5 là nhà hàng, em không dại gì khi lầu 4 là foodpark chỉ có 100baht ăn ngập mồm. Em ăn ở lầu 4 xong thì đi xuống từng lầu đề mua. Nhưng em sẽ kể với mọi người theo thứ tự từ dưới lên hén.
Mọi người lưu ý là bên Thái không có tầng trệt nhé.
Tầng 1 là tầng mặt đất, bán theo dạng mall là các cửa hàng cho người dân và các nhãn hiệu thuê bán tự túc, giá khá mắc, chủ yếu là quần áo, nếu cảm thấy cần hoặc thích thì hãy mua…
Tầng 2 là khu vực bán hàng ăn uống, thực phẩm, trái cây, mỹ phẩm. Tầng này em hay mua mỹ phẩm. Mỹ phẩm Thái xưa giờ tốt mà, hầu hết em để ý là các mặt hàng có ở đây trước rồi mới tới Việt Nam(Nivea bên mình mới 7x, em qua Thái mua 10X, về Việt Nam nửa năm sau mới thấy), trung bình rẻ hơn bên mình từ 5-10k…nên mua nên mua.
Mỹ phẩm của nữ thì em hay mua cho gia đình lotion. Tốt là có Citra (bên mình mới bán gần đây theo thương hiệu Vaseline), cực tốt, nhất là chai màu tím đậm. Lotion của Thái nên mua vì thời tiết tương tự VN, thậm chí là nóng hơn nên lotion bên đó rất mau khô, lán mịn, không bị nhờn nhờn rít rít giữ ẩm như của Hàn của Mỹ (nhà em VK gửi về toàn đem cho, ko xài được).
Em là nam thì em hay mua sữa rửa mặt, rất nhiều loại bên VN mình không có nhé. Cho nên thành ra lần nào qua em cũng mua để dành xài cả năm (hiện tại em đang tàng trữ đến những 8 tuýp để dành xài hết năm 2014 chắc đủ).
Bên đây có cái nhãn hiện Protex chuyến các sản phẩm cho Nam, dầu gội và sữa tắm thì cũng như Romano, đừng mua (nhưng nếu thích hàng xịn giá rẻ thì cũng nên mua, mỗi tội hơi nặng vali). Thích nhất là cái sản phẩm Protex Cooling Powder (hàng này xách tay về đây toàn hàng trăm ngàn 1 chai), đây là phấn dành cho người lớn (cho cả nam và nữ), mùa nóng mình thoa lên người, ôi mẹ ơi nó láng mịn và mát đến tận xương tủy, cho một giấc ngủ an lành (nhờ bí kíp này mà hổm Sài Gòn nóng chảy mỡ em vẫn ngủ ngon lành)
Hiệu này đây

Ngoài ra rất nên mua sữa tắm và lotion hiệu Johnson & Johnson cho các bé. Hai đứa cháu ruột của em từ lúc đầy tháng đến giờ (gần 3 năm rồi) đều được mát xa bằng lotion bên này, chỉ tầm 150k một chai xài cả năm, rẻ chán. Phấn em bé thì em không hiểu sao lại rẻ đến vậy, tầm 25k một chai bự, cũng Johnson & Johnson đờn hờn, thành ra cháu em cũng toàn xài phấn Thái, em còn mua cả chục chai về cho nhà để dành, xài không hết thì cho ạ (tại không có máu kinh doanh chứ mua về bán 100k/chai, lời gấp 4 ngay và liền, VN xách tay về toàn thế). Thành ra nhà em hóng em đi Thái về là thế…
Bên trong khu mua sắm có một cái thang máy di chuyển giữ lầu 2 và 3, bên hông có một dãy hàng nhỏ (cứ nhìn 2 bên thang máy là thấy, cái thang trượt thẳng chứ ko phải thang cuốn nhé) bán rất nhiều mỹ phẩm loại làm riêng cho dân du lịch, em cũng mua nhiều vì tầm 10-20k/món đủ loại từ dầu gội, sữa tắm, lotion, sữa rửa mặt, lăn khử mùi,…chai nào chai nấy đều nhỏ nhỏ, tẩm 30ml để dễ mang theo đi đi chơi, tiện lắm, nếu thích thì mua nhé.
Gần chỗ này có một cái quầy dược phẩm bán dầu ông già và một số thực phẩm chức năng như Glucosamine nhập khẩu, ai có nhu cầu thì ghé vào.
Tầng 2 còn lại phía bên kia là thực phẩm, họa may em chỉ mua một ít mứt trái cây hoặc bòn bon tươi, còn lại thì cũng như Việt Nam thôi.
BigC ở Thái Lan cho mang giỏ xách vào thoải mái nha, nó không thích mình gửi ở quầy đâu (thiệt mới thấy có vẻ như BigC sợ dân mình hơn dân Thái…^^)

Lầu 3 là hàng gia dụng, quần áo, giày dép, hàng điện tử các loại,…em lên khu này là mua dao thoai…^^…đúng hiệu kiwi của Thái Lan, ko sợ hàng rởm ở VN. Quần áo thì em không mua trong đây vì em chịu đi chợ, nếu mọi người không thích bon chen thì mua trong đây cũng được, hehe…
Quần quần trong đây cũng mất tầm 3 tiếng (từ lúc 12h đến 3h chiều). Phắn qua Platinum.
Từ cổng BigC, mọi người bước ra ngoài 5 bước, ngước cổ lên trời, xoay cổ sang phải 45 độ sẽ thấy một cái tòa nhà cao cao NOVOTEL, đi bộ qua đó nhé, vòng qua tòa nhà này sẽ thấy ngay … quán kem Baskin Robin…haha…Nói chứ ngay quán kem này là Platinum đó (một trong những chợ sỉ bán quần áo lớn nhất Bangkok, chợ nhưng máy lạnh mát rượi hén, có cả đồ ăn, sim card điện thoại, giải khát….).
Block ngay quán kem là block A chuyên bán đồ nữ, đi xuống xíu nữa là Block B mới xây gần đây có cả đồ nam. Nói chung trong đây là thượng vàng hạ cám đủ hết nhé, như một mê cung hàng hóa, cần gì có nấy.
Theo kinh nghiệm thì đừng cố so đo, nếu cảm thấy mình THÍCH và nó RẺ hơn khi mua ở VN thì nên mua (vì mình đâu có nhiều time như đi chợ bên mình). Ngoài ra hãy chịu khó chui lòn bon chen thì sẽ mua được nhiều thứ, đừng đi lòng vòng bên ngoài mặt tiền, mấy tiệm này khách hay bu nên khó trả giá, tìm hàng nào ế ế mà trả giá…Mua 3 cái cùng loại sẽ được giá sỉ.

Bonus: Nếu như có thêm time thì quất luôn Pratunam nhé (em vẫn thích Platinum hơn). Chắc mọi người biết chỗ này, cứ từ Platinum, nhìn thẳng qua cầu vượt, chỗ mấy tấm bạt màu hồng, chui vào đấy cũng là cả một mê cung hàng hóa (chủ yếu là quần áo). Chỗ này hơi rộng, chú ý không thì bị lạc nhé…^.<
Mua sắm xong bọn em đã bắt đầu ngửi thấy mùi hương quyến rũ của nhau, và đồ đạc cũng lỉnh kỉnh nên quyết định là về khách sạn cất đồ tắm rửa cái đã. Còn chương trình tối nữa chứ…hía hía…
Tối nay bọn em sẽ đi…Phố Tàu…đi Thái 7 lần thì 5 lần đã ra chỗ này…vì sao…ĂN HÀNG CHỨ SAO…và nhớ là chỉ đi ban đêm nha.
Từ khách sạn của em qua phố Tàu hơi xa, bắt taxi đến 3 chiếc mới có một chiếc chịu chở.
Mọi người cứ nói là “YAO – WA – RAT” là ok nha. Dân Thái rất tệ Anh Văn, thua cả Campuchia và thua xa Việt Nam (tới cả khách sạn 4 sao mà tiếp tân ko biết tiếng Anh, OMG). Tiền taxi từ Dindeang qua đó gần 200baht, no problem…
Phố tàu là một đoạn đường tuy ngắn thôi nhưng sẽ khiến mình bụng mang dạ chửa về nhà vì no…
Khỏi sợ lộn nha, vì từ đầu đường là đỏ lè, đầy những bảng hiệu tiếng Hoa, thích lắm, nhộn nhịp kinh khủng.

Những món nên ăn ở đây là:
Súp vi cá: bán đầy đường, 350baht/thố, 2 - 3 người ăn 1 thố nhé, ăn lấy vị thôi, rất ngon, tuyệt vời…

Chè tổ yến: bán đầy đường 150baht/chén, 2 người ăn thui được rùi…để bụng ăn món khác.

Đường này 1 chiều từ trên đi xuống, mọi người cứ đi về phía tay trái, nhìn thấy cái ngân hàng UOB gần một cái ngã tư, lấy tâm điểm là cái ngã 4 này nhé, tiếp tục:
Mọi người sẽ nhìn thấy hai phe áo đỏ và áo xanh (em nhớ là thế, tư dưng lẫn lộn xanh – vàng) đang ra sức mời chào…chọn bên nào cũng được, hai quan này bán hải sản chế biến tại chỗ. Họ không xào nấu nhiều gia vị như ở VN đâu, tôm cua cá nướng, đủ loại ốc luộc chấm nước chấm của Thái…nói chung là rất ngon…em nhớ là cũng ko mắc đâu, 3 người ăn, luôn bia là tầm 500baht có tôm có sò có cá…ăn vui lắm, xôm tụ…hải sản tươi, tôm càng xanh ngọt ngay…I love it…

Từ ngã 4 này đi xuống xíu xiu hãy tìm cái quán bán cái món này
Bánh canh tiêu

Tên này là do em đặt. Dạng bánh phở sợi to đùng, nước dùng có bao tử và heo quay, thơm vị tiêu, rất rất rất cay, nhưng đây là món NGON NGON NGON nhất mà em được ăn ở Thái Lan, không gì có thể so sánh bằng. 50baht/tô, thường phải chờ mới có ghế ngồi, người Thái cũng đến ăn rất nhiều (ở đây trai đẹp gái xinh nhiều vãi, tối chúng nó kéo nhau ra đây hay sao ấy, thích lắm)
Gần gần cái quán này có hai cửa hàng bán đồ khô Thái Lan bao gồm lạp xưởng, lạp vịt, heo khô, mực khô, bánh kẹo, mứt…quá trời là nhiều. Mọi người hãy vào cái tiệm có chữ LIM JING HIENG (Lâm Chánh Hưng thì phải ^^), logo hình còn rồng nhé. Tiệm này lâu đời, tiệm kế bên bán cũng được, mà thui mình ủng hộ lịch sử vậy…Ở đây bán giá rất rẻ, rẻ hơn trong BigC hay các nơi khác nên mọi người nên mua, không lầm đâu. Mua nhiều nó đóng thùng giấy đàng hoàng, cho viết mình ghi chữ lên để khỏi cần bỏ vào vali, ký gửi hành lý hết luôn.

Dọc dọc hai bên đường họ bán nước ép lựu và quýt rất nhiều, uống thử cho biết 20baht/chai à…

Cherry và nho cũng rẻ, có loại nho gì đó nhỏ xíu bằng đầu ngón tay út của mình nhưng rất ngon và ngọt hén, nhớ trả giá.

Hạt dẻ luộc rất ngọt:

Chịu khó đi xuống một đoạn sẽ thấy bên tay trái có 1 cái ngã 3 lớn (đầu đường là cái 7/eleven), chỗ này có bán chè rất ngon nhé.

Ngay đó luôn là một cô bán cái bánh kẹp gì gì đó có 10baht, rất ngon, quất hết đi bà con.

Rồi còn xoài sống mà ăn với một loại nước chấm được làm từ nước mắm, tôm, đường, mặm mặm ngọt ngọt rất ngon. Nói chung là thấy gì ăn nấy đi hén….

Xin lỗi…tới đây là em không ăn nổi nữa…cho em kết thúc ngày hôm nay với cái bụng căng cứng…;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back