What's new

Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Cùng với con ngựa không khói thân yêu, mình đã mần nhiều chuyến đi Vũng Tàu, Cần Thơ, Tây Ninh rồi nhưng chưa có lần nào đủ thời gian và động lực để chia sẻ cùng các bạn (đi về là nhào vô công việc liền). Nhân cơ hội mùa hè này mình đã vạch ra một cung đường dài nhứt trong lịch sử của mình đi một vòng Sài Gòn - Bình Châu - Hồ Cốc - Hồ Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác trong vòng 1 tuần... lẻ 1 ngày (8 ngày 7 đêm) từ 13 đến 20 tháng 8.

Có quá nhiều kỷ niệm để hồi tưởng, quá nhiều thông tin để xử lý, quá nhiều sự kiện để nhai lại, nên đi về đã hơn tuần rồi mà bây giờ mình mới chia sẻ hồi ký với các bạn được.

Ở thread này, mình chỉ tập trung phần ký sự chuyến đi nên các hình ảnh hầu hết chỉ mang tính chất ký sự. Còn các hình ảnh đẹp và có độ phân giải cao của chuyến đi thì mình để ở album Picasa:

(Trong Pisaca, để phóng to hình, hãy bấm vào nút
ở góc trên phải của hình.)

Mình cũng có ghi hình lại một số video trong chuyến đi.

Hơn nữa, trong 4 ngày ở Côn Đảo mình đã đi cùng với 3 bạn nữa, nhưng ở đây mình chỉ nói về phần riêng của mình, còn những ký ức của cả nhóm thì xin tham khảo thread Côn đảo 15-19.8.2011 Các bạn có thể tham khảo bản đồ du lịch & sinh thái Côn Đảo mà mình đã chuẩn bị cho chuyến đi. Và mình thấy trên mạng đã có nhiều bạn than đường ra bãi Đầm Trầu khó tìm & dễ lạc nhưng chưa thấy ai để lại kinh nghiệm, nên mình cũng có phần hướng dẫn đường ra bãi Đầm Trầu luôn.

Ban đầu mình đã tính đem chiến mã thân yêu ra Côn Đảo, nhưng cuối cùng suy đi nghĩ lại, mình đã phải gửi nó lại cảng Cát Lở, Vũng Tàu để hoà đồng cùng 3 bạn khác trên những nẻo đường Côn Đảo. Kể ra cưỡi ngựa không khói là một cái thú, là một niềm đam mê, nhưng thiệt tình là rất khó sẻ chia với người khác. Thế nên chẳng trách sao các chuyến phượt đường trường bằng xe đạp đều chỉ có một lữ khách độc hành!

Last edited:
Ngày thứ 8: 20/8

Ra ngoài thì thấy...

(gà Đẩy)

(gia đình khỉ trong rừng đước)

Bọn khỉ này ẩn mình trong rừng đước nên chụp không lên hình được. Phải xem cái video này mới thấy rõ!

(cá sấu Hoa Cà đây)

Bến canoe là đây...

(giá canoe)

Nhưng mừ nước cạn đến tận 4-5 giờ chiều, hix.... Bể mánh lần 1!

(nước ròng... canoe không đi được, híc híc...)

(đường vào bến canoe đi căn cứ Rừng Sác (còn 500m nữa))

Vậy nên thôi, đành đi ngắm rừng đước một hồi vậy...

(chân đước phủ đầy hai bên rạch)

Last edited:
Ngày thứ 8: 20/8

(rễ chống đâm xuống, rể thở chỉa lên)

Dòm đám rể thở chia chỉa này, mình bỗng ngạc nhiên rằng sao mấy hôm trước mình toàn thấy rễ chống mà không thấy rễ thở nhỉ?!

(rừng ngập mặn quá cool mà không có xuồng/canoe để đi, híc híc...)

Nên đành quay ra đường Rừng Sác mà SG thẳng tiến thôi...

(đường Rừng Sác rộng thênh thang, nhưng hãy còn chưa trải nhựa mặt và chói chang nắng nóng; bên trái là đước, bên phải là sú)

Đi dọc đường Rừng Sác, mình thấy nhiều đường đất để đi vào rừng, nhưng cái máy chụp hình của mình lại hết pin... Chạy vội đến cầu Dần Xây để vô mấy quán nghỉ chưn cắm nhờ cái sạc pin... Nhưng nào ngờ... híc híc... cả huyện cúp điện đến chiều! Bể mánh lần 2! Oài, thế là trời không thuận lòng người thiệt rùi! Chỉ còn biết cắm đầu chạy thẳng về SG thôi.

Re: Ngày thứ 4 - ngày CĐ thứ 1: 16/8

Chà bạn viết phóng sự nhanh thế! mới 1 ngày mà mấy trang rùi, Đọc không kịp ặc...!

Hê, "độc cô cầu bại" mừ lị!!! Hèm, nói chơi vậy thôi chứ tui có 3 đầu 6 tay cũng không thể vừa post hình, vừa comment nhanh đến vậy được nữa. Số là tui đã upload cả album cùng với comment lên web album Picasa rồi (kết quả làm việc cả tuần trước á), bây giờ chỉ copy pặc pặc lên forum, và chua thêm vài lời nữa thôi.

Ảnh hồ đẹp thật như hồ ở vùng ôn đới! 2 ảnh hồ rất nét nên bạn lộn ngược trông vẫn đẹp.

Hèm, cái ý tưởng chụp hình lộn ngược này là của bạn entipeeyou đấy! "Hồ này trong và lặng quá nên anh thử đi, chụp ngược cũng như chụp xuôi!" Lúc đó mình lật ngược máy lại mà chụp, ra tấm này...

Nhìn qua màn hình nhỏ của máy ảnh thì giống như hình trên (độ phân giải kém), không thể nhận ra được đó là hình lộn đầu. Về nhà, mình dùng máy tính lật ngược lại ra tấm này...

... dòm kỹ thì mình mới chú ý là ảnh phản chiếu dưới mặt hồ có độ sáng thấp hơn ảnh thực. Thế nên trong ảnh phản chiếu, nền trời bớt chói hơn và foreground (hàng cây & núi rừng) bớt bị tối do hiệu ứng ngược sáng hơn, thành ra... rõ hơn!!!

Re: Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Bạn viết rất kỹ và có nhiều thông tin bổ ích để mọi người cùng tham khảo.
Một chuyến đi thật tuyệt!

Re: Bình Châu - Hồ Cốc/Tràm - Long Hải - Vũng Tàu - Côn Đảo - Rừng Sác - Sài Gòn

Bạn viết rất kỹ và có nhiều thông tin bổ ích để mọi người cùng tham khảo.
Một chuyến đi thật tuyệt!

Hèm, cảm ơn giantia và mọi người đã theo dõi và động viên cho mình có động lực hoàn thành 10 trang hồi ký này!
Nếu không có những lời động viên như vậy, chắc mình khó lòng mà post hết được cái đống khổng lồ đó.

Last edited:

Sao a chụp đc tấm Hồ An Hải đó đẹp vậy? có retouch gì ko sao nhìn sáng trưng. Bữa có quay clip nhưng ko post lên dc. Nước lặng ko phân biệt đc chiều ngược & xuôi luôn!
Anyway, cùng 1 lời khen: a post bài kĩ thật! ;) Rất là cám ơn a, để có gì còn có chỗ lục lọi hình ảnh & chỉ dẫn mỗi khi nhớ Côn Đảo!

Last edited:

Do retouch hơi quá tay. Ảnh này fill xanh vào bầu trời dính cả 1 phần vào núi và ngọn cây thấy rất rõ. Nếu điều chỉnh vừa phải + giảm 1 ít saturation thôi thì ảnh sẽ rất trong, rất tự nhiên và đẹp. Thanks bạn bixycler đã chia sẽ ảnh đẹp.

Sao a chụp đc tấm Hồ An Hải đó đẹp vậy? có retouch gì ko sao nhìn sáng trưng.
Do retouch hơi quá tay. Ảnh này fill xanh vào bầu trời dính cả 1 phần vào núi và ngọn cây thấy rất rõ.

Hè, kongfuson trả lời giùm mình rồi đó!
Nhưng mình có đính chính 1 chút, đó là mình chỉ tăng độ tương phản và cân chỉnh độ sáng/tối thôi chứ không có đổi hue (tức "màu sắc", nhưng dịch vậy không chuẩn lắm). Do mình không có xài hàng chuyên nghiệp (như PhotoShop, GIMP) mà chỉ xài đồ free của Picasa thôi nên khi giảm độ sáng của bầu trời thì bị dính luôn mấy ngọn cây và núi, thành ra chúng đen sì (hiệu ứng ngược sáng).

Nhớ Côn Đảo!

Hèm, cảm ơn giantia và mọi người đã theo dõi và động viên cho mình có động lực hoàn thành 10 trang hồi ký này!
Nếu không có những lời động viên như vậy, chắc mình khó lòng mà post hết được cái đống khổng lồ đó.
Chào bạn, mình là quản trị website của MOTORROCK, mình nhận thấy bài viết và hình ảnh của bạn khá hay, đặc biệt là về hình ảnh khá đẹp và chi tiết, bài viết này rất thích hợp chia sẽ ở mục: 'Trên những cung đường' trên website mới của MOTORROCK (www.motorock.vn/v2) . Mình có thể đề nghị bạn đăng bài viết này (chia thành nhiều phần) trên web MOTORROCK được không? Cũng là cơ hội để bạn chia sẽ nhiều hơn với dân biker - những người yêu mến phượt và những cung đường xa lạ .(nếu bạn có thời gian, bạn chỉ cần vào địa chỉ: www.motorock.vn/v2 và click vào nút viết bài, chọn mục 'Trên những cung đường' là viết đc, mình sẽ set bài của bạn lên). Hi vọng sẽ nhận được bài viết của bạn trên website mới của MOTORROCK. Thân chào!

ngày trước em cũng có dịp vào hồ tràm này một lần :)
nhớ nhất là buổi trưa đi tắm dính ngay một đàn sứa tắm ngứa ơi là ngứa.
giờ chắc khu MGM nó làm xong rồi đẹp lắm đây, sang năm làm vé vào đấy chơi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back