What's new

[Chia sẻ] [Bình Nhưỡng Du Ký] Bắc Triều Tiên không tin vào nước mắt

Bởi họ tin vào sức mạnh tự cường, vào nội lực quốc gia, vào những phấn đấu bền bỉ không ngừng của một dân tộc đã có nhiều nghìn năm lịch sử cổ đại, đồng thời trải qua cuộc chiến tranh vệ quốc kháng Nhật oanh liệt gần 80 năm, ngày nay lại chịu đủ mọi áp lực từ nhiều phía nhưng người dân Bắc Triều Tiên vẫn sống, học tập, lao động, và xây dựng đất nước của mình để tự hào mà nói với Thế giới rằng nước mắt 2 miền chỉ dành cho ngày thống nhất.

Chúng tôi không ai viết báo, làm chính trị, hay thuộc các tổ chức nhân quyền; chúng tôi là những khách du lịch từ Việt Nam đến Bắc Hàn với tinh thần cầu thị, để được biết nước bạn ra sao, để một lần nghe tiếng nói từ phía "bên kia" sau quá nhiều thông tin áp đặt một chiều. Tưởng rằng sẽ là "nghệ thuật sắp đặt và diễn" hay chí ít cũng là "một vé đi tuổi thơ" để thấy lại những khó khăn thiếu thốn của một thời Việt Nam bao cấp nhưng những gì chúng tôi được thấy và tiếp xúc trong chuyến đi ngắn ngày lại khơi nguồn cho những cảm xúc yêu quý, thông cảm, trân trọng, và kính phục những gì người dân Bắc Triều Tiên đã và đang gây dựng từng ngày.

Một vài hình ảnh Bắc Triều Tiên trên đường tàu chạy từ biên giới Trung-Triều vào thủ đô Bình Nhưỡng:

Vũ điệu Arirang hoành tráng đón chào du khách, như lời hướng dẫn viên du lịch của chúng tôi nhắn nhủ trước khi đoàn lên tàu về nước: "Tôi mong các bạn sẽ không bao giờ quên màn trình diễn Arirang, và hãy giới thiệu thêm nhiều bạn bè Việt Nam đến với Triều Tiên!"

Phải chăng người Bắc Triều Tiên chỉ sống trong vinh quang quá khứ?

... chắc hẳn rằng không, chúng tôi tin ngày mai tươi sáng hơn đang được họ viết ngay từ hôm nay:

Cám ơn nhóm Bắc Hàn tráng men ^^ đã cho mọi người xem những hình ảnh đẹp về BTT nhé. Trước giờ xem thông tin về BTT chỉ thấy đau đầu vì những thông tin ảm đạm, nhưng "xem BTT" qua bài viết này mình thấy mỗi cảm giác nhẹ nhàng. Cảm ơn lần nữa :D
góc nhìn của các bạn.

Các bạn hay đưa ra các thắc mắc, câu hỏi, suy luận như LeLin, tuyenpt, 007 không biết các bạn đã đi BTT chưa ạ? Hay chỉ dựa trên những thông tin các bạn thu lượm được từ báo, đài, internet .. abc và xyz ?

Còn việc các bác trong đoàn đi BTT của thớt này đưa ra nx cảm nhận và cái nhìn của họ về BTT thì họ có bắt buộc bác phải nhìn BTT theo mắt nhìn của họ đâu. Tin hay không thì tùy mà, các bác lớn cả rồi, kinh nghiệm đầy mình, các bác sẽ phải tự biết gạn đục khơi trong để nhìn ra một BTT thực sự như thế nào (theo quan điểm và hiểu biết của các bác chứ).

Đọc bài post của các bác mà có cảm giác như chủ topic chưa hoàn thành nhiệm vụ vì đã đưa ra nx hình ảnh về BTT (đẹp đẽ, thanh bình) chả giống nx hình ảnh mà các bác nhìn thấy ở đâu đó (nghèo khổ, này nọ). Ý chừng họ phải show ra nx hình ảnh cho thấy dân BTT khốn khổ thì mới được hay sao?

Mình thì thấy một thông điệp to đùng từ đoàn này: Đi du lịch BTT không khó, như là một số ai đó đã đi và úp mở về BTT trước đây. Cứ chém gió thế, trúng phải ai thì trúng :D
Mình theo theo topic này từ đầu đến cuối. Chỉ ấn thank và like các bài của bác yilka. Mình cũng ko định bới móc mặt trái của BTT. Vì mình biết và cũng đọc đoạn giới thiệu của bác yilka: "Đây là hình ảnh BTT dưới con mắt người du lịch, ko phải người làm nhân quyền, chính trị hay phóng viên". ĐIều đó đúng thôi. Nhưng cho đến khi mình đọc 1 số comment, phải nói thế nào nhỉ họ ko đi chỉ nhìn ảnh mà họ cho cuộc sống BTT là tốt đẹp. VN cần giống họ. Điều đó đối với mình là hơi phiến diện, chỉ nhìn ảnh sao có thể kết luận như vậy đc. Đó là lí do vì sao mình comment nhưng điều chả liên quan j đến du lịch
Sau đi xem các bài của bác yilka về BTT mình có 1 số cảm nhận. Ngoài 1 số cái đẹp đẽ mình có thể thấy đc. Mình còn 1 số cảm nghĩ khác , ko định nói ra. Nhưng vì 1 số bạn ko có giống cảm nhận giống mình nên mình muốn nói ra:
- Gửi bác yilka và các bác đi BTT. Từ trước đến h e chưa bước chân ra khỏi nước VN. Nếu so với các bác ở đây đã đi tây tàu đủ cả thì e chỉ là ếch ngồi đáy giếng. Sau khi xem bài của các bác về BTT. Em có cảm giác các bác đang "được" đưa đi vào 1 "quần thể du lịch" được chính quyền BTT xây dựng để các bác đi ngắm. Những cảnh vật, con người, cách họ sinh hoạt được đựng trong 1 cái tủ kính khổng lồ. Còn các bác là những người đi tham quan, ngồi trên 1 chiếc xe chạy trên 1 đường ray, ko rẽ ngang rẽ dọc. Các bác chỉ đc xuống những điểm dừng đc định trước. vì sao e lại có cảm nhận như vây. Bác yilka nói là guide ko khuyến khích việc tiếp xúc với dân địa phương. Ngoài việc ko biết tiếng ra thì chịu. Nhưng giả sử nếu có biết tiếng thì các bác muốn hỏi han dân địa phương thì dân họ có "dám" nc với bạn ko. Mình cho là ko.
Vì sao vậy. Khách du lịch bị khuyến cáo ko nên nc với dân. Thì song song với điều đó chắc chắn chính quyền cũng yêu cầu tương tự với dân của họ. Nếu họk cố tình nc ư. Những điểm du lịch như vậy chắc chắn sẽ tràn ngập cảnh sát mặc thường phục.

Nhìn ảnh cuộc sống người dân yên bình, các cánh đồng xanh mướt, tôt tươi đến vậy. Có bạn nói là cảnh no ấm, mùa vụ tốt tươi là khác xa nhưng j với báo chí phương tây "tuyên truyền" là BTT hạn hán, lũ lụt liên miên. Hàng nghìn người dân chết đói. Mình ko tin là các hãng thông tấn nước ngoài đưa tin về BTT 100% là sự thật. Đến như hãng uy tin CNN còn bị bê bối là đưa tin theo yêu cầu của chính phủ mỹ. Nhưng có điều họ là hãng thông tấn lơn. Họ chỉ có thể làm là: có 5-6 nhưng thổi lên 9-10. Chứ ko thể là ăn ko nói có đc.
CÓ bạn j đó nói đúng. Chẳng phải tư nhiên là triều tiên suốt ngày phải nhận viện trợ lương thực. Họ có con bài hạt nhân để suốt ngày mang ra hù dọa hàn quốc và LHQ để lấy dầu, và lương thực. Họ tự cung tự cấp đc thì cần đếch j bố con thằng nào
Các bạn nói là chúng ta "bị" truyền thông phương tây "tuyên truyền". Nhưng có lúc nào lúc đi BTT các bạn có nghĩ là chính cái tour mà BTT làm ra là đang "tuyên truyền" ko
Mình nghĩ đọc tin ở VN ,hay BBC, CNN .. thì chả tin thằng nào 100%. Khi có thông tin đa chiều thì mỗi người tự rút ra kết luận cho riêng mình
Trên đây là nhưng cảm nghĩ của mình chẳng liên quan j đến du lịch. Nhưng trên hết mình cảm ơn bác yilka và các bác cùng đoàn đã cho mình nhưng thông tin du lịch huy ích BTT. Đặc biệt là về chương trình Arriang hoành tráng mà mình chỉ đc xem các đoán ngắn qua các bản tin. Sau nếu có điều kiện mình cũng sẽ làm 1 chuyến BTT. Cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bạn tuyenpt đã chia sẻ chân tình, rất thích những suy nghĩ và nhận định thẳng thắn của bạn, để mình nhàn đàm vài dòng cá nhân với bạn chứ ko thay mặt nhóm đi chơi hay bất kỳ ai :)

- Trước hết nói về bình diện du lịch, mình ko đi đc quá nhiều và cũng vẫn là ếch ngồi đáy giếng thôi, mà thực ra phần lớn chúng ta đều vậy, vì đi du lịch thì không thể hiểu đc kỹ càng về 1 đất nước cả, với BTT cũng thế, và đặc biệt lại càng thế. Nhưng theo mình biết, ko 1 quốc gia nào làm du lịch lại đưa khách vào những nơi bẩn thỉu xấu xí! Biết người biết ta là cốt lõi của thành công, nhất là khi muốn quảng bá hình ảnh đất nước thì càng tránh làm vậy. Bọn mình đi tour vì BTT ko tồn tại hình thức đi tự do, nhưng bọn mình ko cảm thấy mất vui gì, vì mục đích của bọn mình ko phải là đi sâu đi sát tìm những cảnh khổ sở đói kém của người ta để chụp để viết, như thế còn bất nhẫn hơn vì chẳng giúp đc gì thực tế. Tất nhiên hình ảnh chỉ phản ánh đc 1 phần, nhưng nên nhìn cả vào mục đích, tựu chung cả nhóm đều tập trung vào những hình ảnh tốt đẹp của nước bạn, có thể nó chưa đúng 100% nhưng chắc sẽ tốt hơn là áp đặt lên BTT những suy nghĩ cho rẳng ở đây chỉ có vũ khí, chiến tranh, và đói kém. Nên thay vì tổng quan nhận xét 1 đất nước, mình chỉ tập trung phản ánh những điều mà người ta ít nói đến nhưng lại rất thú vị ở nơi mà tiềm năng du lịch chưa đc khai thác đầy đủ và đúng mực.

- Về bình diện xã hội, thay vì nói BTT xa xôi và vẫn sống trong kỷ luật thép, chúng ta thử nói về nước mình xem sao. Theo bạn sẽ có bao nhiêu ng nước ngoài đến du lịch VN sẽ ra đường tìm những người dân lam lũ để hỏi chuyện rằng "các bạn sống ra sao?" hay "sự thực tự do nhân quyền của quê hương bạn thế nào?". Phải chăng họ đều nghĩ VN đã quá tự do và dân chủ nên những câu hỏi như vậy là thừa? hay họ biết rằng việc hỏi về chính trị và chính sách cũng chỉ là lời nói miệng mà thôi, hỏi xong để đó thì cũng ác như không quan tâm để hỏi vậy. Giả sử mình biết tiếng Hàn thì mình sẽ nói chuyện với người dân về gia đình họ, về con cái họ chứ mình cũng ko có ý định hỏi họ có yêu Kim Nhật Thành hay Kim Chính Nhật ra sao. Việc khơi lên những câu hỏi xoáy vào mục đích chứng minh rằng "này các bạn sống còn khổ lắm, bí bức lắm, chưa đc dân chủ như chúng tớ đâu" là ấu trĩ và thiếu thực tế. Nên dù chính phủ BTT có khuyến khích hay ko khuyến khích khách du lịch giao tiếp với người dân hay ko thì mình cũng ko hứng thú với việc "tiếp cận" và "lấy thông tin" kiểu đó. Bản thân khách du lịch nào vào BTT mà vẫn suy nghĩ rẳng "để đấy tôi mò cho ra cái phi tự do phi dân chủ của nước bạn" thì đã sai từ mục đích rồi, ko thể đòi hỏi người ta phải đối xử lại với mình tốt đẹp đc.

- Về bình diện kinh tế, như bạn đã nói, các phương tiện truyền thông nước ngoài luôn "quảng bá" hình ảnh 1 BTT lũ lụt đói kém, mình ko phủ nhận chuyện này. Nhưng bạn mới thấy đc 1/2 vấn đề, còn phần tin viết sau đó luôn thòng vào những nhận định về chính sách hạt nhân và tình trạng nhân quyền của BTT, mình thấy đó là độc ác chứ ko có tính xây dựng gì. Còn bản thân BTT có thừa nhận chuyện đó không? Có đấy bạn, lãnh đạo nhà nước họ vẫn đi thăm đồng minh và để xin viện trợ, vì sao? Vì nước tôi đói, dân tôi nghèo, tôi sang đây xin các anh giúp. Vứt bỏ cái tôi, cái sĩ hão để đi xin nước ngoài cứu, bạn thấy làm vậy đc dễ hay khó? Tất nhiên tiền của viện trợ cũng ko đến tay dân 100% đâu, nhưng phải có cái bánh thì mới có miếng nhỏ miếng to, còn nếu ko có gì thì chết là chắc. Nếu bạn muốn xoáy sâu thêm vào việc phân bổ cứu trợ như thế nào ở BTT thì trước hết thử nhìn cái bài toán tương tự đó ở nước ta xem sao, bởi có những chuyện cứu trợ đồng bào bão lụt mà người ta ngồi mở thùng hàng ra chọn cái lành để giữ lại lảm của riêng, giữ gạo ở kho nhà ... trước khi gửi đi cho người dân đang thực cần. Đấy, truyền thông 100% nó thế đấy bạn ạ, báo sẽ nói là quà đã đến tay những vùng ngập trong nước lũ. Nhưng nhìn đi cũng phải nhìn lại, thực sự là chuyện cứu trợ ở ta hay ở họ đã có những tác dụng đáng kể :)

- Giờ mình cùng bạn thảo luận thêm một xíu về việc ai bị "tuyên truyền" nhé :D trước hết mình muốn khai thác khía cạnh người đối xử với người ra sao, cũng là điều mình luôn nhìn thấy đầu tiên khi đi du lịch. Giả sử bạn làm tour guide ở VN và bạn đón đoàn khách đến từ Cuba (anh em), bạn có chắc mình biết đủ về Cuba không? Còn guide ở BTT khi đón bọn mình thì tự tin nói, người Triều Tiên ai cũng biết về dân tộc Việt Nam và về những gì oanh liệt mà VN làm trong lịch sử hiện đại. Mới nghe đã thấy vui rồi, nhưng mình cũng ko cần vặn hỏi mày có biết bọn tao đầy bao nhiêu khẩu pháo lên đồi A1 hay ko, mà hơn hết là thấy người ta tôn trọng mình, chào đón mình. Khi đi với nhau trên xe, nhóm cũng hỏi guide và có những trao đổi thẳng thắn như thế này:

+ Hỏi: nước mày đẹp nhỉ
+ Đáp: ừm, nước tao đẹp lắm, nhiều núi nhiều sông
+ Hỏi: nước mày có vũ khí hạt nhân ko?
+ Đáp: có chứ, nước tao có. Mày biết vì sao cần ko?
+ Hỏi: vì sao lại cần?
+ Đáp: vì nước tao ngày xưa yếu, bị đô hộ, thế giới này kẻ mạnh lấn kẻ yếu, nên giờ nước tao không yếu nữa, nước tao không muốn bị chiếm
+ Hỏi: mày ăn thịt chó ko?
+ Đáp: có chứ, bọn mày thích thì để bọn tao chuẩn bị
+ Yeah!

Chú guide này cũng có lúc ngồi cạnh mình tỉ tê, 2 bên trao đổi ảnh ọt về gia đình và cuộc sống cá nhân (mình xin nhấn mạnh là mình ko có ý tìm hiểu về "phía sau bức màn" của cả nước BTT nên ko hỏi gì về đời sống chung chung mà toàn hỏi cụ thể thôi), chú ý có vợ và 2 con (1 giai 1 gái) đang đi học, có bức ảnh chụp 2 đứa đứng với nhau dưới sân chơi mà nhác nhìn y như mấy khu tập thể 5 tầng bên Mai Dịch hay Kim Liên ngày xưa.

+ Hỏi: mày làm mấy năm rồi?
+ Đáp: 10
+ Hỏi: xưa mày học trường nào?
+ Đáp: xưa tao học bên Thượng Hải
+ Hỏi: mày đi mấy nước rồi?
+ Đáp: tao đi Canada, TQ, Nga rồi

(nghĩ trong bụng chú này cũng giỏi đây, tiếng Anh tiếng Trung tiếng Hàn tiếng Nga đều biết --- tour guide VN đến mức này chưa?!)

+ Hỏi: giờ mày thích gì?
+ Đáp: thích bọn mày sẽ quý BTT và còn quay lại cùng bạn bè
+ Đáp: bọn tao sẽ còn quay lại

Đấy quanh quanh toàn chuyện trò kiểu đó thôi bạn ạ, chắc cũng có dính tí "tuyên truyền" đấy, kết hợp với khung cảnh Bình Nhưỡng và chỉ đi những nơi tươi đẹp, phải chăng các bạn BTT đã thành công trong việc làm cả đoàn "chỉ" thấy được mặt phải của xã hội họ mà thiếu đi mặt trái, hoặc họ đã biết cách giấu đi cái mà họ thấy chưa hoàn thiện, để bày ra những cái mà người nơi khác đến sẽ thấy có thiện cảm. Họ đã làm đc điều mà ko phải nước nào cũng làm đc rồi!

- Thôi túm cái váy lại là viết dài quá, mình sẽ tập trung post tiếp, nhanh để còn chuẩn bị cho chuyến đi sau nữa chứ :D cảm ơn bạn tuyenpt và mọi ng đã đọc và động viên, đúng là ánh sáng đi vào lăng kính nó tán sắc ra, topic viết ra nhận đc ý kiến nhiều chiều là điều rất quý ^^

@bác tuyenpt: phải nói thế nào nhỉ...bác cứ đi đi và CẢM NHẬN nhé...bác nghĩ những người như bác SonTT, chị Kiara chỉ sau 4 ngày 3 đêm được đi thăm những điểm tham quan đựoc sắp đặt như thế có thể thay đổi được quan điểm được không?

Anw, 1 xã hội luôn tồn tại những mặt tốt và không tốt...và những cái đoàn chúng tôi muốn hướng tới ở đây là những mặt tốt mà BTT đã đạt được như những công trình kỷ niệm, cơ sở hạ tầng, thử hỏi ở VN có cái nào được như Arch of Triumph, cái quảng trường nào haònh tráng và quy hoạch cực tốt như quảng trường Kim Il Sung không. Chúng tôi nói như thế không phải là chê VN, mà chỉ "ước và hy vọng" VN mình có được những quy hoạch như thế thay vì những quy hoạch manh mún mà đến bây h không tìm được giải pháp giải quyết hiệu quả...cái tốt của người ta thì mình cũng nên khâm phục và học hỏi chứ nhỉ...còn chúng tôi đã cố không nói về những mẵt không tốt của nó trong report này vì nó là hậu quả hiển nhiên của 1 nền xã hội chủ nghĩa chuyên chế, không có nghĩa là chúng tôi k biết, k được chứng kiến :) mà vì mục đích của report này là khác như bác đã biết...

Tại sao chúng tôi không được tiếp xúc vs dân như bác nói (mà thực chất là vô tư), không nói chuyện được vs người dân, nhưng chúng tôi đều dành những tình cảm quý mến cho dân Triều Tiên, bác có thể giải thích được không?

Như bác đá đề cập, đâu phải chúng tôi k biết về nạn đói hoành hành Triều Tiên suốt thập niên 90, đâu phải chúng tôi không biết được gần 3000000 người (con số không chính thức) chết trong nạn đói đó, đâu phải chúng tôi k biết hang năm có đến 100000 người BTT tìm cách vượt biên sang Trung Quốc chỉ để tìm kiếm cuộc sống no ấm hơn, đâu phải chúng tôi k biết về những labor camp kinh hoàng đối vs ng dân BTT,nhưng như đã nói, đó k phải mục đích chúng tôi muốn hướng đến, nói đến, chúng tôi muốn hướng đến những cái TỐT ĐẸP của cãi xã hội mà phương Tây đề cập đến chỉ có chết đói bệnh tật, chỉ nói đến bom nguyên tử, liệu họ đã đề cập đến những cái "positive" mà nhân dân BTT đã đạt dc vì sự đoàn kết của họ chưa...nếu chưa thì bác có thể biết dc thêm 1 phần nào qua report này và chúng tôi cũng đã coi như đạt được mục đích nội dung cần truyền tải ở đây.

My 2cent. Thân!!!

Không ngờ câu hỏi đơn giản của tôi làm bạn phản ứng gay gắt như vậy,cách đây mấy hôm tôi đọc báo thấy ông chủ tịch btt qua thăm nga và nhận viện trợ lương thực (tôi không nhớ bao nhiêu vì không quan tâm,bạn có thể xem trên mạng)trước đó thì nam hàn cũng đang chuẩn bị viện trợ,tất cả tôi đều đọc trên báo của nước mình,câu hỏi của tôi hoàn toàn vô tư,không có hàm ý gì cả,mà tôi nghĩ rất nhiều người cũng thắc mắc như tôi thôi,bạn có điều kiện đi nhiều thì thông tin lại cho mọi người biết rất đáng quí,tôi nghĩ bạn chỉ cần trả lời đơn giản không biết là được rồi,câu chuyện này không cần tranh cãi như vậy mất hòa khí và tạo sự kiện nóng trên diễn đàn tôi yêu thích.
Một lần nữa xin lỗi tất cả mọi người.

Tôi là nhân vật "ngoại đạo" nhất trong chuyến đi. Đã không trò chuyện nhiều, đã không đóng góp nhiều. Tôi đã đi với tâm thế "thinh không" và "lặng lẽ". Không vấn vương "hạt nhân", "quân đội", không lo âu "kiểm duyệt", "đói rách". Về VN rồi mới biết mình đã trải qua những ngày ngắn ngủi nhưng sao bình yên và nhẹ nhàng đến thế! Vướng vào chút lâng lâng, nhớ nhung về chốn xa xôi ấy với những hình ảnh còn lưu giữ trong đầu: đường phố, đồng ruộng, trẻ nhỏ lấm lem, huy hiệu trên ngực áo, những bài hát trên loa phóng thanh, những gương mặt ngây ngô, tàu điện, quầy tạp hóa ven đường, tiếng cười của các thành viên,....nhiều thứ quá! Cái nào cũng chân tình và tinh khôi. Cần gì hơn thế nữa? Nhủ lòng, thế là quá đủ cho một chuyến đi.

Nói về quan điểm thì hơi nặng nề, thực ra chuyến đi này đã giúp cho chúng tôi có thêm một cách nhìn về BTT và chúng tôi đang muốn truyền tải điều đó.
Có bạn nào nói chúng tôi bị tuyên truyền bởi cách "sắp đặt" của nước bạn, vậy các bạn đã nhìn những tấm hình về cuộc sống đời thường của người dân chưa? Họ sắp đặt toàn bộ đường xá, nhà ga, nơi công cộng sạch sẽ, ngăn nắp, trật tự cho chúng tôi xem? Họ sắp đặt mọi sinh hoạt êm ả, em bé nô đùa, bà mẹ quạt khói than tổ ong, người già thanh thản chơi cờ, ông cụ câu cá, chị em giặt giũ bên mương, các hoạt động nông nghiệp như quê mình, ruộng lúa, nương ngô xanh mát, không đất bỏ hoang...cho chúng tôi xem? Họ sắp đặt sự thân thiện, cởi mở của người dân khi chúng tôi chào hỏi, nụ cười bẽn lẽn rụt rè của các cô gái khi chúng tôi xin chụp ảnh? Họ sắp đặt nụ cười chia sẻ của binh sĩ khi chúng tôi háo hức trước điều mới lạ ? Họ sắp đặt sự gọn gàng của từng bộ quân áo của người dân trên đường? Họ sắp đặt phong thái đàng hoàng của người dân khi tiếp xúc với khách quốc tế với những đồ công nghệ mà chắc là chưa sử dụng bao giờ....
Tôi không tin đâu, tôi chỉ cho rằng, chúng tôi đã gạn đục khơi trong để thấy những mặt đáng học, đáng khâm phục của nước bạn mà thôi.

Last edited:
Cần gì hơn thế nữa? Nhủ lòng, thế là quá đủ cho một chuyến đi.

Các ông đi được, dễ dàng, thoải mái... người ta chưa/ không đi được/được đi vì nhiều lí do nên người ta GATO, dè bỉu, dèm pha, phản biện cho nó... sướng cái mồm, cho nó... có vẻ hiểu biết, cho nó... có cái vị cảm thông và chia sẻ... Có thế thôi.
Ai đã cảm nhận được vẻ đẹp của cuộc sống thì bất kì ở đâu, bất kì hoàn cảnh nào cũng đều có thể tìm lại được cảm giác đó. BTT chẳng qua chỉ là một môi trường "lạ" giúp chúng ta dễ thăng hoa hơn thôi.
Ai đã chuyên bới móc thì ngay cả trên quê hương đất nước mình, hay cho đến những vùng đất được gọi là thiên đường nghỉ dưỡng... họ cũng đều tìm được thứ để bới móc, để không hài lòng. Bởi sự đau khổ, dằn vặt là ở chính trong tâm của mọi người chứ không phải của thế giới bên ngoài, ở đâu cũng thế thôi, tuyệt đẹp và cũng đầy sự mâu thuẫn, bế tắc...

Hãy đi đi, cố mà đi đi, đến đâu cũng được, mở to mắt ra, trải lòng ra, có tiền thì ăn, hút, chơi, tiết kiệm vừa thôi... rồi sẽ có lúc nào đó cảm nhận được sự tuyệt vời của cuộc sống xung quanh, của những nơi mình đến.
Thế nhé, lũ phượt mồm, đồ du lịch qua màn ảnh nhỏ.
Hố hố hố

Sao lại phải lắm chuyện thế nhỉ. Cốt yếu là cái gì?
- BTT có dễ đi không: có với điều kiện đủ xèng
- BTT có đẹp không: tuỳ mọi người oánh giá
- Con người BTT có thân thiện, gần gũi không: chắc là có luôn
- Ariang có hoành tráng không: có
- Thức ăn BTT có dễ ăn không :tuỳ nhưng bia mà miễn phí thì hết ý rồi
Quan trọng là thấy gì ở điểm đến chứ chẳng phải cái gì khác: theo đảng gì, tôn giáo gì ... Các bạn đang được nghe chia sẻ của những người mục sở thị một mảnh đất vốn được cho là bí hiểm. Vì chưa có cái gì để so sánh nên chúng ta cứ nhìn BTT dưới con mắt của các bạn ấy đi. Lúc nào có cái để so sánh lúc ấy hãy nói. Còn truyền thông là theo định hướng hết.

Yilka cứ tiếp tục đê. Vụ mát xa, mát gần, karaoke tay vịn ... thế nào cũng kể hết nhá =))

Ờ, thế kể chuyện mát xa nhá ;)

Số là mấy hôm đi lại, ngồi tàu xe nhiều nên cái thân cũng ê ẩm, du khách mới rủ nhau đấm bóp tí, giãn cơ thì chẳng cần lắm mà tò mò xem mỹ nữ nước bạn sờ nắn ra sao là nhiều. Nhưng khổ, cả k/s to đùng có mỗi 3 chị đấm nên ưu tiên cho vc đảng viên trước. Chú guide dẫn đảng viên xuống hầm thư giãn bao gồm cả Karaoke, Bowling, Sauna, bơi.....tất, hỏi giá: 240 tệ/h/ng (tầm gần 800.000đ), giật nhẹ cái, chú guide rất tinh ý kêu, thôi, give up nhá. Không thể làm bục sĩ diện được, iem phẩy tay, chơi luôn. Nhưng chú guide vẫn bần thần thương xót hộ, 1 lúc chú mới bảo, mày là đồng chí nên tao sẽ tìm cách tiết kiệm cho mày, ờ há. Chú làu nhàu với các cô 1 hồi (tiếng Hàn nên chả hiểu) rồi quay ra bảo: Thế này, 2 vc mày vào đi, trả tiền cho 1 cô giá 1h/1ng/1 phòng thôi, còn người ta sẽ bóp cho mỗi đứa 30', hơn cũng được. Vầng, thế iem xin :))
Giời ơi, cô già dư iem í nhưng được cái kỹ năng ấn bóp chuyên nghiệp thôi rồi, đụng chỗ nào kêu không ổn là không ổn thật, iem khám trước rồi nên biết chắc, liền hào phóng mở túi bo thêm 100 tệ. Lúc này mới thấy dại, VC iem cứ gọi là tơi tả, chả còn 30' nữa mà mỗi đứa bị dần đến hơn cả tiếng, xin thôi để lên tụ tập với anh em cũng không cho. Xong xuôi rời bến tìm mọi người không thấy té ra là đi karaoke nhảy nhót, hôm sau hỏi thì thấy bảo mất đâu có gần 300 tệ cả bia bọt nhậu nhẹt cho đống người. Chẹp, đúng là Cô chả thương iem :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,150
190,433
Latest member
yang_chou
Back