What's new

[Chia sẻ] Bốn mùa nước Nhật

Topic cóp nhặt một vài thông tin, hình ảnh về cuộc sống, cảnh sắc của đất nước mệt mỏi này. Trước khi
đi vào các vụn vặt đó, cũng xin chia sẻ một vài thông tin cơ bản, giúp các bạn sắp đi có được một số định
hướng ban đầu cho chuyến đi của mình. Rất mong các bạn đã đi Nhật rồi đóng góp thông tin, hình ảnh để
thông tin của mình được đầy đủ hơn:

Xuân (Kudanshita - Tokyo)

Hạ (Một đền Shinto ở Tokyo)

Thu (Fukuoka - Kyushu)

Đông (Takayama)

Last edited:
Đại khái là 1 Yên thì bằng 200 đồng BH. 1000 Yên khoảng khoảng 200,000 VND...kiểu kiểu thế :d

@Kame: Ơ kìa, ảnh chụp từ hôm ...ông công ông táo ta mà. Giờ thấy trời nóng đem ra post thôi.:LL

Tokyo by night

Quay về với Tokyo xôi thịt.

Điểm ngắm nhìn Tokyo về đêm tuyệt nhất là từ tháp Tokyo.

Người Nhật không còn coi Tokyo Tower như biểu tượng cho sự vươn lên của nước Nhật như cách đây hai ba mươi năm nữa. Một ngọn tháp mới, cao gấp đôi tháp Tokyo hiện nay, đang được xây dựng. Nhưng với những người trẻ, Tháp Tokyo vẫn mang một ý nghĩa thiêng liêng riêng của nó. Họ tin rằng, nếu hai người cùng yêu nhau cùng ngắm nhìn Tháp Tokyo vào thời điểm tháp tắt đèn thì họ sẽ hạnh phúc bên nhau mãi mãi.

Đài quan sát của Tháp có hai tầng, tầng một ở độ cao 150, vé 800 Yên. Lên đến tầng một có thể mua vé tiếp lên tầng 2 với độ cao 250, vé 600 Yên nũa.
Từ đây có thể ngắm toàn cảnh Tokyo về đêm:

(Ảnh chụp qua kính)

Rainbowl bridge

Phía cảng Tokyo

Phía Ginza

Cảm ơn bác Kiluto cho em được mở mắt ra nhiểu :D

Em thì hâm mộ Nihon lắm, trước em học ông thầy đầu tiên người Yokohama, tiếc là thấy ấy về nước rồi , Thấy trẻ trung, trắng trẻo, hát hay, đàn giỏi lại dễ thương nữa, thành ra, em tiếc mãi, đặt mục tiêu là ra trường, kiếm việc, cày, để trước khi có gia đình kiểu gì cũng phải sang để ngắm Hoa anh đào 1 lần cho biết :D. Giờ thấy thíhc Shirakawa quá, ước gì đang ở Shirakawa nhỉ :(

Ủa, chủ nhà nào, ai xinh ạ? Chủ nhà trọ là bà lão pha trả ảnh trên mà. Bác khen bà ấy ạ? :d
Cô gái ảnh dưới là ...vợ cậu bạn em mà.

Chuyện bên lề: Cô gái đang mang bầu 8 tháng, chồng...cấm uống rượu, bia (hồi trước cô này uống vô địch). Bữa đó vui quá, chồng gật đầu cho vợ uống...một cốc bia. Tu được nửa cốc, cô ấy...nước mắt giàn rụa, vừa lau nước mắt vừa lắp bắp: oishii, oishii (ngon quá, ngon ngon quá). Đến chết (không phải chuyện phiếm ạ).

Hợ hợ, niềm vui của người Nhật thì ... nhỏ nhoi lắm. Nhà thì chật, ra khỏi nhà thì lúc nào cũng phải giữ kẽ, môi luôn dán sẵn nụ cười, lưng sẵn sàng cúi gập :) ăn thì không có mà ăn, đi lại khó khăn mà tốn kém.
À mà nhà vợ chồng này như vậy chắc cũng loại khá giả rùi.

Enoshima bé nhỏ

Cả tuần trước trời nắng vàng, như chọc tức, như khinh rẻ những gã nine-to-five (ở Nhật gọi những gã làm công ăn lương kiểu tớ như vậy, gã 9h sáng đến 5h chiều, hay salary man) còn đang cúi mặt trong công ty.
Ấy thế là thứ 7 vừa rồi, sau ba tuần không có ngày nghỉ, tớ rời rã tìm ra với biển. Đảo Enoshima cũng không xa nhà lắm, 500 Yên với 1h; xuất phát từ ga Eda (Yokohama) chạy hết tuyến De entoshi line đến Chuo Rinkan, đổi sang Odakyu Enoshima, cũng chạy ga cuối Katase Enoshima là đến. Gần xịch
Ga em nó đây:

Trời trở dạ âm u, bờ biển dập dìu đôi lứa trêu ngươi, chỉ có một tên dở người là tớ ngồi bệt đũng xuống ghềnh đã nổi phía bên kia đảo, ngắm nhìn thiên hạ vui tươi:

Gần lối vào đảo có cái Thủy cung, đến con sứa cũng trêu mình:

Tớ đi lên phía cao hơn của đảo, thấy có lối chỉ vào Bell of Dragon's Heart, cái chuông đó đây:

Thực ra cái chuông này gắn với truyền thuyết hình thành nên đảo Enoshima, đại khái gắn với tình yêu của nàng tiên và quỷ dữ (nhạt lắm, không kể). Giờ thì bọn trẻ biến cái chỗ treo chuông thành nơi để lưu giữ khóa tình yêu:

Người thì dùng khóa dây như khóa xe đạp, đứa thì khóa số, kẻ chỉ dùng miếng giấy buộc lại

Cũng chẳng có gì đặc biệt, nhưng nửa ngày ở Tokyo mà không biết đi đâu thì nên đi Enoshima vì nghe nói ngày đẹp trời có view rất tốt đến núi Phú Sỹ. Đừng đi ngày mưa nếu bạn ko muốn có thêm một ngày ...không hoàn hảo. Tạm biệt Enoshima với món đặc sản của đảo: Sazai

Nhất là kẻ post bài giả vờ than khóc trêu người mình... 9-5 sướng thế đấy, được ngắm nhé, được chén nhé, được hít gió biển nhé, được chụp ảnh trộm nhé, được chọc quê lũ Nhựt khùng bởi cái tính nhố nhăng của chúng nhé. Mình cắm mặt vào việc ở đây (gọi là seven to seven hén), không được hưởng 1 tý tỵ tỳ ty Nhật nào.

Bác đã đi tàu trốn vé ở Nhật bao giừ chưa? Em còn bị soát vé bắt nữa kìa. :Dam

Last edited:
Đây thì thấy đây là cách tra tấn mà em thấy dã man nhất!!!
2 kẻ trên kia cũng là 2 kẻ tra tấn em dã man mà lại còn kêu la. Em mà giết đc, em giết cả 3. Hứh!!!! :-w
Còn em là kẻ bị tra tấn mà rất chi là ngoan ngoãn, ngày nào cũng chui vào mấy Topic này để tận hưởng những đòn tra tấn. Haizz... Làm sao thoát ra đc? Kíu em!!!!

Cảm ơn các bạn đã động viên, tình hình là ảnh thì nhiều nhưng chưa resize lại được nên xin phép táo ... một chút. Cuối tuần sẽ post thêm ảnh mới. Giờ mình post nốt ảnh đã resize (hơi cũ một chút).

@Liac: Bạn có cái avatar đẹp quá, chụp ở Kyomizudera đúng không? Mình có một cái ảnh đúng góc đó, nhưng xấu hoắc vì đi vào thời điểm...chẳng ai đi.
@Bác dangngoc, kame: Sắp đến lễ hội pháo hoa rồi đấy, có cơ hội được mời hai bác một ly matsuzake không nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,825
190,200
Latest member
bimbimsim
Back