What's new

Buôn Mê ký (sinh) sự

Có người nói với mình, Buôn Mê Thuột chẳng có gì hết, chẳng có gì để chơi hết.

Lại có người nói với mình, Buôn Mê Thuột còn hoang sơ lắm, như cô gái dân tộc chưa ra khỏi buôn làng, còn sậm mùi rừng núi, còn đầy vẻ hoang dã, còn phát âm chưa rõ tiếng Kinh... Buôn Mê Thuột "rừng rú" hơn Đà Lạt.

Có đứa bạn cùng quê nói với mình, nếu không ở Sài Gòn nữa, tui sẽ lên sinh sống ở BMT. Mình phán: gì, lên chi chỗ "khỉ ho cò gáy" đó. Nhưng vì mình nghĩ nó "khỉ ho cò gáy" nên mình cũng muốn biết nó gáy và ho như nào.

Mình lên BMT bằng xe đò. Vé được book qua điện thoại từ trước chuyến đi 3 tuần, nhưng do vào dịp nghỉ lễ nên trong khi mất 10 phút cho việc gọi điện thoại qua lại với mấy người bạn để xác nhận loại ghế và thời gian đi, cơ hội lấy vé khép dần lại sau lưng. Cuối cùng, mất thêm 20 phút để gọi qua gọi lại confirm, thì không còn sự lựa chọn nào nữa hết, chỉ còn 4 ghế ngồi cho chuyến đi lúc 8g30 tối để lên BMT, phải lấy vé trước ngày đi 5 ngày, nếu không sẽ bị xoá sổ. Vé bay từ BMT về thì đã hết sạch tự đời nào, việc lấy vé bay về từ BMT chỉ còn có thể nhờ người quen, không còn đường chính để mà có được vé nữa.

Từ trước đến nay, nạn cơm tù, xe chụp giựt, nhồi nhét khách được hét toáng lên từ tứ phía trên khắp các nẻo quốc lộ làm mình thầm tự hào cho tuyến đường QL 20 từ SG đi Đà Lạt nhà mình. Rằng chỉ có tuyến SG - ĐL là xe khách 45 chỗ, chất lượng cao, phục vụ chu đáo, ban đêm có mền cho khách đắp, thậm chí có cả xe giường nằm. Các quán cơm thì không chặt chém, không bắt bớ khách hàng. Thậm chí nếu quý khách nào chỉ dùng nhà vệ sinh cùng rửa tay chân mặt mũi xong mà chẳng ăn uống chi thì cũng chẳng vấn đề gì. Lịch sự và văn minh phải biết.

Chỉ đến khi ra bến xe miền Đông để tìm tới chuyến xe đưa mình lên BMT mình mới khiếp vía. Cả dàn xe tuyến SG - BMT nằm xếp lớp, có khoảng 5-7 nhà xe: Anh Khoa, Trường Sơn, Mai Anh... toàn xe khủng. Xe 45 chỗ, đời mới toanh, sạch sẽ, nội thất chẳng thua nội thất máy bay là mấy, nhất là những xe giường nằm, phục vụ khách hàng phải gọi là tận... răng.hàm.mặt luôn. Choáng váng! Nhìn dàn xe được trang bị để chuyên chở bà con dân chúng tuyến SG - BMT như thế mới biết dân BMT giàu có cỡ nào!

Đường SG - BMT có đoạn đang được sửa chữa, nâng cấp nên cực kỳ xấu, xe đi lượn vòng vèo, dâng lên hụp xuống liên tục. Cũng may là chọn đi xe đêm nên việc ngủ gà ngủ gật đã giúp "giảm xóc" rất nhiều.

Xe đến BMT vào sáng sớm, trời vừa mưa xong, không khí trong lành, thơm tho mùi tinh khiết của nước, của sương sớm và mùi cây cối. Cả bọn 4 chị em gái khoái chí tản bộ dọc theo con đường Nguyễn Công Trứ. Khách sạn ở gần cuối đường. Vừa đi vừa tán dóc vui vẻ, hít hà khí trời trong lành, mát mẻ, mùi bún bò Huế thơm phức toả ra từ một quán nhỏ ven đường, vừa ngắm nghía hàng quán mới mở buổi sớm mai. Nhiều bún bò Huế, dân BMT có vẻ thích món bún bò Huế, ngoài ra còn có một quán Phở Bò Khô, bà con ra vô nườm nượp, cả bọn kháo nhau: chắc ở đây ngon. Cứ quán nào đông thì chắc ở đó ngon, bọn mình sẽ ghé thăm nó ngay sau khi nhận phòng khách sạn thôi.

Last edited:
Nếu lần sau bạn tới thác Gia Long thì hãy tìm kiếm dân đại phương và thuê họ làm hướng dân viên đưa các bạn vào tham hang dơi nha! Nó là 1 cụm hang đá sâu và có nhiều mê cung gấn liền với truyền thuyết về vua Gia Long

Ăn cá Lăng thì trên đường đi thác Gia Long vừa qua cầu 14 (Ranh giới ĐăkLăk và Đăk Nông) Đầu thị trấn Ea T'Ling có nhiều quán ngon lắm ợ.
Bài viết của bạn hay, lôi cuốn. Làm mình thèm về BMT quá.
Định Tết Tây năm nay độc hành cảm nhận BMT 1 cách khác thử sao.

Ăn phở khô và bánh cuốn đó là nổi tiếng nhất BMT rồi đó bạn :)
Ở BMT có nhiều món ngon nữa mà: bún đỏ (nổi tiếng), chiều chiều khắp BMT ở đâu cũng có bán bún đỏ, nhất là đoạn đường Lê Duẩn, Lê Hồng Phong (gần chợ tạm). Rồi thì chuối chiên, xôi chiên Cao Đẳng (trường CĐ Sư Phạm Đak Lak), nem nướng, bắp (ngô) luộc :D lẩu dê, bê gim, có kem flan, chè đủ loại (chợ BMT). Đợt này lên BMT có thể ghé nhà hàng bia đen/bia tiệp ở Ngô Quyền, giá cả vừa phải, bia ngon. (beer) :D
Để em suy nghĩ thêm có chỗ nào ăn uống nào vui vui nữa không nha :)

Chào bạn ... Bài bạn viết hay cực kỳ ... Tôi chỉ định ghé ngan BMT thôi vì cũng đã đi wa rồi vậy mà đọc bài của bạn tôi " sẽ ở lại " một ngày để dẫn cô bạn người Thái đi cho biết ...

Lilly...

Còn một chỗ phải đến ở nội thành Buôn Ma Thuột là Buôn Cô Thôn (Buôn Ako Dhong). Buôn này của người Ê Đê (cuối đường Trần Nhật Duật). Vào buôn phải xuống thung lũng. Dưới đây có quán cà phê mà theo mình cảnh quan còn đẹp hơn ở Làng cà phê Trung Nguyên nữa.

Đầu tháng 01/2014 bên em cũng đi Tây Nguyên ( Đoàn khoảng 30 người và có trẻ nhỏ)
Đi theo kiểu thích đâu đánh đó nên đang ngâm cứu kinh nghiệm của các anh chị đi trước.
Cảm ơn chủ thớt vì những chia sẻ sống động và hữu ích :D.

Còn một chỗ phải đến ở nội thành Buôn Ma Thuột là Buôn Cô Thôn (Buôn Ako Dhong). Buôn này của người Ê Đê (cuối đường Trần Nhật Duật). Vào buôn phải xuống thung lũng. Dưới đây có quán cà phê mà theo mình cảnh quan còn đẹp hơn ở Làng cà phê Trung Nguyên nữa.
khu du lịch Chư Dang Sin đúng ko bạn? ở đó có mấy cái chòi lá để mình thuê ngồi ăn uống tuyệt vời luôn :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,744
190,170
Latest member
kkz129
Back