What's new

Cung đường bám biển Sài Gòn đến Nha Trang

Xin chào tất cả mọi người
Đầu tiên là lời cảm ơn đến các bác trong diễn đàn đã chia sẻ thông tin hữu ích giúp mình hoàn thành chuyến đi về với biển thú vị như vậy.
Mình xin viết bài review về chuyến đi để mọi người có cái nhìn mới nhất về cung đường biển mình đã đi qua.
Dự định chuyến đi này sẽ từ Sài Gòn(SG) đến Phú Yên(PY),nhưng do hoàn cảnh riêng nên đành phải lỗi hẹn với PY,và mình chỉ đến được Nha Trang (NT)
Từ trước đến giờ mỗi lần lên kế hoạch đi chơi mình đều nghĩ đến biển trước nhất,không hiểu sao lại thích biển đến như vậy?
Cũng đã nhiều lần đi biển nhưng chưa hề đi qua những cung đường như đẹp 719,716,706B,702 chủ yếu đi QL1A là chính.
Ngày 1: Sài Gòn-Phan Rang(PR) 380km đi theo đường ven biển từ Long Hải-Lộc An-Bình Châu-LaGi-Phan Thiết-Bàu Trắng-Phan Rí Cửa-Thành phố Phan Rang Tháp Chàm(nghỉ đêm) 28/08
Bắt đầu đi đồng hồ xe điểm 0.0km
WP_20140828_002 by langthang_planet, on Flickr

Đêm trước khi đi ngủ rất sớm nhưng ko tài nào ngủ liền được cứ trằn trọc lo lắng bởi vì trước đó 3 ngày thì đổ bệnh chưa dứt cảm thấy nản và lo ko biết sáng ra có đi nổi hay ko nữa,nhưng kế hoạch đã có rồi nên kiểu gì cũng đi,tùy tình hình sức khỏe mà chạy thôi.
5g sáng chuông reo,6g đúng xuất phát đi Long Hải chạy theo hướng phà Cát Lái ,đoạn này thì cũng đi nhiều rồi nên cũng ko chụp hình lại ,đến Bà Rịa lúc 8g rồi ăn sáng ở đây ,giá cũng chẳng rẻ tí nào cả,mình ăn tô phở bò 37.000đ mà cũng ko ngon lắm.
Bắt đầu ra khỏi Bà Rịa thì cảnh đẹp xuất hiện nhiều,khi đi mang đầy đủ cả ko thiếu món gì nhưng lại không có máy hình(từ nhỏ đến lớn chưa bao giờ mình mua cái máy chụp hình...hehee) mình toàn chụp bằng điện thoại thôi.Hình không được nét nên các bác xem thông cảm cho,lần sau sẽ ráng đầu tư một cái kha khá.
WP_20140828_008 by langthang_planet, on Flickr
Đường đi HỒ Cốc rất đẹp chất lượng mặt đường tương đối tốt nên chạy sướng...
WP_20140828_015 by langthang_planet, on Flickr
WP_20140828_032 by langthang_planet, on Flickr
Qua khỏi Hồ Cốc đường tuyệt vời nhưng cũng có vài đoạn nâng cấp,nhưng vẫn đi tốt chỉ đoạn ngắn thôi.
WP_20140828_038 by langthang_planet, on Flickr
WP_20140828_044 (3) by langthang_planet, on Flickr
WP_20140828_073 (2) by langthang_planet, on Flickr
Qua khỏi đoạn resort này trời đổ mưa,nấp vào một quán nước ven đường trú mưa uống nước.
Thêm tí Berocca trợ lực
WP_20140828_063 by langthang_planet, on Flickr

Mưa ngay đoạn đường đẹp nhất mới đau,ko lẽ mình xui xẻo vậy sao?
Phía trước còn nhiều cảnh đẹp hơn nhiều

Các bác cho mình hỏi cuối đoạn đường Phạm Văn Đồng có một đoạn đèo ,gọi là đèo gì ạ,tìm bảng để xem mà ko thấy,đèo này thì đẹp lắm chạy hết sẽ ra QL1A đi PY
WP_20140830_030 by langthang_planet, on Flickr
Nơi mây,biển và núi hòa quyện vào nhau
WP_20140830_041 (2) by langthang_planet, on Flickr
WP_20140830_058 (2) by langthang_planet, on Flickr
Về ăn uống thì NT ko thiếu món ngon,nem ,bún chả cá,bánh mì,bò Lạc Cảnh,hải sản....nhiều lắm
Chẳng ai như mình vào bò Lạc Cảnh gọi lẩu dê ăn thử,nhìn quanh chẳng thấy ai ăn mình bắt đầu nghi ngờ rồi,quả đúng là như vậy
mình thử nước dùng đầu tiên thấy cũng được nhưng càng ăn nhiều thấy lạ quá chẳng ra làm sao,có lẽ mình ko quen cái vị ấy.ko phải mình chê nhé
Lẩu dê nhỏ 2 người ăn 142.000đ
WP_20140830_079 by langthang_planet, on Flickr
Hải sản thì mình được tư vấn ăn ở cầu Bình Tân,giá cả rẻ,ngon,nên ăn ở đây vì dân địa phương toàn ăn ở đây
WP_20140830_002 by langthang_planet, on Flickr
Sò điệp to chưa từng thấy mình để nắp chai cho các bác biết tỷ lệ
WP_20140830_006 by langthang_planet, on Flickr
còn tiếp,mình viết sau,giờ cho con uống sữa cái

Cho Tui ké múa minh họa thêm nhe ! Cám ơn nhiều nhiều !

Đường bàu Trắng đi Phan Rí Cửa !ven biển .

P1000923 by thienbao1165, on Flickr

Biển một bên !!

P1000924 by thienbao1165, on Flickr

Đường tỉnh 716 từ Phan Rí đi Liên Hương !

P1000930 by thienbao1165, on Flickr

Diêm dân đang làm việc ,những hạt muối mặn đắng nhọc nhằn !

P1000928 by thienbao1165, on Flickr

Và Bãi Đá Bảy màu CỔ THẠCH !

P1000931 by thienbao1165, on Flickr

Cho Tui ké múa minh họa thêm nhe ! Cám ơn nhiều nhiều !

Đường bàu Trắng đi Phan Rí Cửa !ven biển .

P1000923 by thienbao1165, on Flickr

Biển một bên !!

P1000924 by thienbao1165, on Flickr

Đường tỉnh 716 từ Phan Rí đi Liên Hương !

P1000930 by thienbao1165, on Flickr

Diêm dân đang làm việc ,những hạt muối mặn đắng nhọc nhằn !

P1000928 by thienbao1165, on Flickr

Và Bãi Đá Bảy màu CỔ THẠCH !

P1000931 by thienbao1165, on Flickr
E cảm ơn a thienbao đã chia sẻ..tiếc quá chưa đi ngang đây

Cho ké tấm hình chụp bằng dt cũng ở vị trí với bác chủ

Lúc ở PRC mình có ghé ăn bún, mà bún ở đó ngộ lắm, có tương đậu nành nữa, đây là tô bún ngon nhất mà mình từng ăn. Chị chủ chỉ đường ra bãy đá 7 màu chơi, đường ra vắng và đẹp, mà bãi đá thì k có đẹp :)). Rồi hỏi ng dân chạy mấy con đường nhỏ len lỏi ra quốc lộ, hỏi ai cũng nói tụi bây chui vô đây là gì. :))
Đường Vịnh Hy bạn đi vậy tốt rồi, lúc mình đi chỉ có đoạn đèo là ok. Đoạn đầu đoạn cuối k ngon như vậy đâu, đang chạy mà gặp xe tải chở đá ngược chiều là phải dừng xe khiêng chiếc xe xuống hố nhường đường cho nó chạy.

Lúc ở PRC mình có ghé ăn bún, mà bún ở đó ngộ lắm, có tương đậu nành nữa, đây là tô bún ngon nhất mà mình từng ăn. Chị chủ chỉ đường ra bãy đá 7 màu chơi, đường ra vắng và đẹp, mà bãi đá thì k có đẹp :)). Rồi hỏi ng dân chạy mấy con đường nhỏ len lỏi ra quốc lộ, hỏi ai cũng nói tụi bây chui vô đây là gì. :))
Đường Vịnh Hy bạn đi vậy tốt rồi, lúc mình đi chỉ có đoạn đèo là ok. Đoạn đầu đoạn cuối k ngon như vậy đâu, đang chạy mà gặp xe tải chở đá ngược chiều là phải dừng xe khiêng chiếc xe xuống hố nhường đường cho nó chạy.

Cảm ơn bác.mình nghĩ đến cuối năm là đường đẹp rồi.mình còn may hơn bác.bún bác nói là bún gì..quán nào bác

Bài của a hay quá,ảnh đẹp nữa.E cũng rất mê biển,hihi. E đi tuyến sài gòn - phú yên hoài mà toàn đi xe khách. Sắp tới mọi người mà rủ rê đi lang thang bám biển như a là e tham gia liền.Quê e ở phú yên,hay đi lòng vòng trong tỉnh thôi,mà tìm bạn đồng hành hiếm lắm,huống chi rủ bạn bè đi phượt vầy thì chỉ hóng các anh chị nhà phượt thôi.

Bài của a hay quá,ảnh đẹp nữa.E cũng rất mê biển,hihi. E đi tuyến sài gòn - phú yên hoài mà toàn đi xe khách. Sắp tới mọi người mà rủ rê đi lang thang bám biển như a là e tham gia liền.Quê e ở phú yên,hay đi lòng vòng trong tỉnh thôi,mà tìm bạn đồng hành hiếm lắm,huống chi rủ bạn bè đi phượt vầy thì chỉ hóng các anh chị nhà phượt thôi.

Cảm ơn e.a cũng tiếc vì lỗi hẹn với PY,kế hoạch là sẽ đến đó nhưng vì một số lý do ko hoàn thành đc.sao e ko tự đi xe máy một mình cũng hay vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,618
190,149
Latest member
inhopgiaycarton
Back