What's new

[Chia sẻ] Đà Nẵng - Hội An - Huế ( Tháng 8/2013 ): chập chững trải nghiệm...

Em năm nay gần 21 tuổi, là sinh viên thôi. Nhân dịp con bạn thân đi qua Phần du học lại, tụi em quyết định làm một chuyến phượt nho nhỏ về miền trung nắng gió :D. em chỉ muốn chia sẻ 1 số kinh nghiệm để các bạn nào có dự định đi hoặc muốn làm một chuyến phượt mini như em tham khảo, nên nếu trong quá trình viết có sai sót gì, mong các bác cao thủ giúp đỡ em ^^. Vì thời gian thì có hạn, mà tụi em thì tham, nên đi khá gấp =.=, điển hình là đi Huế chơi mà chưa ở được 24 tiếng, như cưỡi ngựa xem hoa :D. Văn chương em thì không hay và lưu loát, nên chủ yếu up hình và chú thích đơn giản để mọi người xem đỡ ngán (BB)

Lịch trình: 20/8-25/8/2013

Lộ trình:
20/8. 22h đáp chuyến bay từ SG-ĐN ( 1 tiếng )
21/8: Đà Nẵng – Ngũ Hành Sơn - Hội An – Thánh địa Mỹ Sơn - Hội An
22/8: Hội An – Đà Nẵng – Lăng Cô ( đèo Hải Vân ) – Huế
23/8: Huế - đầm Lập An – Đà Nẵng
24/8: Bán đảo Sơn Trà – Cảng Tiên Sa
25/8 Đà Nẵng – Sài Gòn

Về phương tiện di chuyển:
SGN-DN-SGN: em đi bằng máy bay, đi với Vietjet, về với Jetstar

DN-H.A-HUE-DA: xe máy ( thuê ) bên anh Kườm

Về chổ ở: chủ yếu là để qua đêm, nên tụi em chẳng có cái booking nào trước hết, cứ lũi vô ở thôi, vì một phần em sợ trong quá trình đi tới lui lỡ có sai lịch trình hay gì lại mất toi tiền booking nữa, nên cứ đi thấy cái nào được thì ở, em chỉ nếu đại khái về thông tin để mọi người tham khảo nghen

Ks ở Hội An: tụi em ở Họa My 2, hôm em đi các homestay gần Sông Thu Bồn hầu như hết phòng, em lục tung các ngỏ ngách luôn cũng không có, thì vô tình em lên google search ra ks Họa My 2 này, nên chạy vào hỏi thử, em ở phòng 2 giường đơn, mà chị đó cho em luôn phòng 2 giường đôi, mỗi đứa nằm 1 giường, tha hồ mà lăn với giá rất đẹp – 300k/đêm đầy đủ tiện nghi nhé.

Ks ở Huế: 250k-300k là có ngay phòng 2 giường đơn gần cầu Trường Tiền, chưa đầy 5 phút đến ks Imperial, nói chung là ok hết đấy

Ks ở Đà Nẵng: thì có thể deal giá với ks hết, ví dụ 300k trở lên thì xin được giảm 50k thì được tất. tóm lại thì đà nẵng cũng nhiều khách sạn lớn nhỏ, chịu khó tìm thì trước sau cũng tìm ra được ks ưng ý với giá hợp lý thôi. Còn em ở ks Đà Nẵng không ham lắm, em deal giá với bác receptionist này, lúc check out chị receptionist khác không cho em cái giá như ban đầu, đã vậy phòng kg cách âm tốt, quá ồn và máy lạnh thì quá nóng =.=, em không hài lòng nhưng lỡ ở rồi, trả luôn và sau này hứa không bao giờ trở lại khách sạn Thiên Ngân nằm trên đường Trưng Nữ Vương khỉ gió đó nữa.

== ngày 1: SGN - DN ==
Chuyến bay của em khá trể, 22h đêm mới leo lên máy bay, nên đến nơi cũng không thăm thú gì, có chăng chắc chỉ lượn lờ trong sân bay ngó thôi :D
Sài Gòn về đêm, nhìn xuống thấy đèn thôi chứ em không biết là nó ở chỗ nào hết =.=

Tới sân bay Đà Nẵng là 11h20p đêm. sân bay cũng đẹp và khá mới, nhìn sướng hơn sân bay quốc nội Tân Sơn Nhất nhiều =.=

mặt tiền nhìn cũng đẹp nhỉ :D

[ còn tiếp ]

Re: Đà Nẵng - Hội An - Huế ( Tháng 8/2013 ): chập chững trải nghiệm...

Hiện tại Đà Nẵng đang nắng nhẹ đó bạn, buổi chiều có gió và giông

Những tấm hình của bạn thật đẹp,dù mình là ng Đà Nẵng nhưng khi mình xem hình của bạn mà cũng lâng lâng theo

Những tấm hình của bạn thật đẹp,dù mình là ng Đà Nẵng nhưng khi mình xem hình của bạn mà cũng lâng lâng theo

Hiện tại Đà Nẵng đang nắng nhẹ đó bạn, buổi chiều có gió và giông

chào bạn, cảm ơn những chia sẻ của bạn, mong bạn tiếp tục theo dõi topic của mình :D

kết thúc chuyến tham quan Thánh địa Mỹ Sơn, tôi chạy trở về lại Hội An... Hội An luôn mang một cảm giác gì đó rất khó tả đối với tôi, tôi rất thích Hội An - một vẻ đẹp dịu dàng đến lạ, những thứ xung quang tôi thật bình dị hơn bao giờ hết.....

như những hình ảnh này, mái nhà bung đầy bông giấy..... làm tôi nhớ đến ngôi nhà của bà ngoại tôi khi tôi còn bé, nhìn nó cứ hay hay như thế nào

những con phố rất thú vị đối với tôi

hay đơn giản hơn là hình ảnh những người gánh hàng đi bán, moị thứ, vâng, nó làm tôi nhớ đến tuổi thơ tôi, không quá nhiều cao ốc, không nhiều xe máy

trước khi tìm khách sạn thì nhào vô 1 quán lề đường ăn dĩa bánh căn lót bụng trước, vì cả ngày hôm đó ngoài tô bún chả cá thì bụng toàn lõm bõm nước :D. Bánh căn ở ngoài này không ngon lắm, đối với tôi, vì tôi thích ăn bánh căn ở Nha Trang hơn, chắc vì tôi thích hải sản, mắm nêm thật nhiều mỡ hành và xoài bằm làm tăng thêm vị. nên mặc dù không hào hứng lắm, nhưng cũng tạm chấp nhận được, 15k/phần này

sau khi quằn quại chạy cả tiếng để tìm chổ nghỉ, homestay nào cũng từ chối nhận khách, tưởng đâu không có nơi nào chứa mình trong khoảng budget cho phép, cuối cùng Họa My 2 cũng chịu chứa, phòng ốc ổn, giường mỗi đứa cái, tha hồ lăn, bay nhảy, tự thấy chạy vòng vòng cũng không uổng công :D
tranh thủ nghỉ ngơi tí sau 1 ngày cưỡi trên con ngựa sắt, sau đó diện đồ đẹp đi xem phố cổ

Treat ( Triết ) cà phê

5/9 này mình vào đà nẵng, ko biết thời tiết ko đó như thế nào nhỉ, thấy HN đang mưa qá ak :) B đã về chưa vậy ?

Đà Nẵng đang nắng to bạn nhé. Chào mừng bạn đến với vùng đất du lịch hiếu khách.

đi một hồi thì bụng nó cũng biểu tình, dự định sẽ ăn đặc sản Hội An, thấy nhiều quán quá không biết chọn cái nào, thôi thì hên xui lũi đại, mọi người có quán nào ngon xin mời chia sẻ với

cao lầu tôm 40k

cao lầu thịt heo 25k thì phải, ăn cũng được, mọi thứ đều ổn

bông hồng trắng :D, món này thì ngon nè, bên ngoài bột lọc, giữa nhân tôm, còn tên gọi khác là gì thì quên rồi =.=

Món chính kết thúc, típ theo món tráng miệng - chè thập cẩm

tính ăn chè bắp hay hạt sen, vì nghe nói ngon lắm, nhưng gì cũng hết nên kêu đại ly thập cẩm/ đủ thứ/ đầy đủ gì đó :))

đi Hội An thì không thể không chụp 1 tấm chùa Cầu nhỉ

típ hình đi chủ thớ́t ơi, nhất là hình Hội An í, mình sắp có 3 ngày ở đây trong tháng 9 này, nên rất háo hức!

típ hình đi chủ thớ́t ơi, nhất là hình Hội An í, mình sắp có 3 ngày ở đây trong tháng 9 này, nên rất háo hức!

chào bạn, bạn có 3 ngày đến Hội An, thật thích, mình chỉ ở lại có một đêm, nên có nhiều thứ bỏ sót lắm, nhưng cũng hi vọng cung cấp phần nào thông tin cho bạn, chúc bạn có chuyến đi vui sắp tới :D

[tiếp theo]
trò chơi dân gian, bịt mắt đập niêu, người ta bu coi quá chừng, tôi cũng bon chen vô chụp tấm rồi đi ra

lúc ra bến tàu là 9h tối, có chú chủ tàu đứng rủ rê đi giữa sông thả đèn với lời mời khá hấp dẫn " chuyến cuối trong ngày ", tôi không có nhu cầu thả, nhưng rất muốn đi nên dzọt lên đi luôn, 20k người. tấm này là trèo lên thuyền thỏa mãn quá, tôi chụp lại mọi người trên bờ :))

nói thật thì vì trời tối, mà trên thuyền của tôi quá nhiều con nít, 5-6 đứa gì đó, vừa ồn, vừa nhoi nhoi, tôi thì không biết bơi, nên sợ muốn chết vì mới xảy ra vụ ở Cần Giờ mà. =.= ngồi kế bên con bạn, quíu em ấy cho có điểm tựa :))

hình này có tí đèn, còn chụp được vài tấm, ra giữa sông, coi không à, không shot được tấm nào, vì có chụp cũng chỉ ra màu đen =.=, rất tiếc, trăng hôm đó sáng, phía bên bờ thì có quán cà phê đẹp lắm, đèn đóm mở nhìn khá lãng mạn, anh chị em nào có người yêu nên ra đây ngồi uống cà phê hóng gió, chắc vui :))

thuyền chạy nhanh, về cũng nhanh =.=, vừa chạy băng qua cầu gì là ngừng lại tí thả đèn rồi vòng về =.=. nên khuyến cáo ai muốn ngắm cảnh đẹp mà không thả đèn thì nên đi buổi xế chiều, kg đi tối thui như mình, chẳng thấy gì đâu. ha!

xong phố cổ, 2 đứa ra bãi xe lấy xe đi tiếp [ chưa chịu về :D ], bảng giá ghi 5k, khi lấy xe xin 10k, tôi cũng đưa, vì mấy ngàn, kg đáng gì, nhưng có chút khó chịu. tiếp theo là màn đi ăn hải sản còn hấp dẫn hơn

mọi người chạy ra cửa Đại, đụng ngay ngã 3 là thấy phía bên biển có chỗ bán đồ ăn, xe để tùm lum là tới rồi đó, ăn ở đây không rẻ lắm, nhưng được cái cũng vui. trên bãi cát đặt mấy cái bạn, mấy cái ghế, đèn thì mỗi bàn có 1 cái đèn dầu mà tôi từng thấy trong sailing club ngoài Nha Trang [ cũng có tí nhớ Nha Trang nhẹ ], có như không có, vì tối om, nhưng trăng sáng lắm, nên cũng nhìn được :D, ngồi trước biển, tôi gọi 2 món cá đuối và mực trứng nướng, mực trứng ngon lắm, 60k/phần tầm 3 con thì phải, với bia, nghe sóng đánh cũng thú vị phết

kết thúc ngày đầu tiên khá hoành tráng....

Mùa này Đà Nẵng nắng đẹp luôn..... Vào Đà Nẵng nếu cần gì alo mình, sẽ giúp đỡ nhiệt tình nhé.
Số của mình: 0916818499. Thúy nhé. Mình ghiền mấy cái vụ phượt này lắm....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back