What's new

Danh sách các nước không cần xin VISA đối với người Việt Nam

Quy định này hình như mới được gỡ bỏ rồi bác Thik ạ. Nhà em làm visa Myanmar ở ĐSQ thì họ nói từ đầu năm 2011, ko có visa on arrival đâu nên tốt nhất là phải có visa trước
Nhà em ko rõ có phải các bạn dìm hàng dịch vụ visa on arrival hay không như ko dám thử bay sang Myanmar mà ko xin visa, sợ mất tiền vé, lại lỡ cả việc

Tớ sure với bạn là có dịch vụ này vì mới đi Myanmar cuối tháng trước :))

Tớ sure với bạn là có dịch vụ này vì mới đi Myanmar cuối tháng trước :))
Hehe, nhà em vẫn còn đang ở Myanmar đây.
Lúc check in ở Nội bài em nhân viên sân bay còn soi visa, và còn bảo nếu visa mà sai thì em ấy bị chịu trách nhiệm

Ở sân bay thì có quầy visa on arrival, nhưng em cũng chẳng thử

Không rõ bác thik làm thía nào

Còn Kirgikistan cho phép người mang HCPT Việt nam nhập cảnh không cần Visa.

Đài Loan cho phép người mang HCPT Việt nam nhập cảnh không cần visa nếu bạn thỏa mãn một số điều kiện, trong đó có điều kiện bạn đang có Visa còn thời hạn của Anh, Schengen, US, Australia, Canada, Nhật.

Các bạn nên thông tin đầy đủ tất cả các điều kiện nhập cảnh, chứ nếu chỉ tên nước và số ngày được nhập cảnh là không đủ. Đa số các nước đều đòi hỏi hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng, một số nước có yêu cầu khác như Philipin đòi hỏi có vé khứ hồi hoặc đi tiếp, Singapore ngoài vé khứ hồi còn yêu cầu chứng minh tài chính cho thời gian nhập cảnh. Nên kiểm tra kĩ các điều kiện trước khi đi, kẻo lại gặp rắc rối. :)

Hehe, nhà em vẫn còn đang ở Myanmar đây.
Lúc check in ở Nội bài em nhân viên sân bay còn soi visa, và còn bảo nếu visa mà sai thì em ấy bị chịu trách nhiệm

Ở sân bay thì có quầy visa on arrival, nhưng em cũng chẳng thử

Không rõ bác thik làm thía nào

Tớ bay t/s BKK nên ở sân bay các bạn check in ko soi VISA. Còn ở Yangon, tớ ra hỏi passport VN có xin được VISA on arrival không thì bạn ấy trả nhời là có. Tớ lấy cớ đông quá, đợi tí nữa rồi ra làm thủ tục immigration vì có VISA rồi =))

Bổ sung thêm là Visa Myanmar có thể xin "on arrival" có nghĩa là lúc bạn đến sân bay có thể xin trực tiếp 1 quầy ở cửa "immigration" . Phí thì tớ không rõ nhưng chắc không quá USD30. Cũng không mất thời gian lắm vì tần suất bay đến của sân bay YANGON và MANDALAY cũng thấp

Tớ cũng đã từng lên KH xin Visa Myanmar on arrival nhưng được 1 bạn mách cho cái thông tin trên website này:

http://www.myanmarvisa.com/faq.htm
Trong đó ghi rõ là Vietnam ko nằm trong diện được cấp Visa on Arrival và tớ cũng kiểm tra với các tour agent bên ấy thì cũng bị từ chối,....nên tớ nghĩ xin từ nhà cho chắc ăn vậy :)

Nếu có VISA Mỹ còn hiệu lực thì không chỉ được miễn VISA Đài Loan mà còn được miễn cả VISA vào Hàn Quốc và Nhật nữa. Hàn Quốc được 30 ngày (cái này sure vì mình đã thử), Nhật hình như là được 48 tiếng.

Cập nhật lại danh sách các nước không cần Visa hoặc cần Visa nhưng không mất phí:
1. Cambodia: 30 ngày
2. Brunei Darussalam: 14 ngày
3. Indonesia: 30 ngày
4. Lào: 30 ngày
5. Malaysia: 30 ngày
6. Philippines: 21 ngày
7. Singapore: 30 ngày
8. Thái Lan: 30 ngày
9. Mông Cổ: vẫn phải xin Visa, nhưng không mất phí
10. Rumani: vẫn phải xin Visa, nhưng không mất phí
11. Kyrgyzstan: miễn Visa, chưa rõ bao nhiêu ngày
12. Nicaragua: vẫn phải xin Visa, nhưng không mất phí
13. Triều Tiên: miễn Visa cho hộ chiếu phổ thông đi công vụ

Danh sách này tôi cập nhật theo file trong đường link mà bạn Nebula đưa ở trên. Để tham khảo chi tiết hơn, các bạn tải file này về nhé.

Hôm đi Thái đợt vừa rồi bằng Airasia, nhân viên của Airasia tại Nội Bài có nhắc nhở là có 1 số trường hợp bay sang Thái or Malaysia bằng airasia, bên nước bạn đột xuất kiểm tra chứng minh tài chính, nhưng ai ko chứng minh có đủ 500usd đều phải quay về.
Thông tin này do nhân viên Airasia nhắc nhở, ko biết đã có ai bị trường hợp này chưa nhỉ.

"Malaysia: 30 ngày". Các bạn check lại giùm mình thông tin này được không? Do mình đọc trên AA thì thấy hộ chiếu VN chỉ được ở lại Malaysia tối đa 120 giờ, và phải có vé máy bay đi nước khác. Vậy muốn đi Malaysia 10 ngày có phải xin visa không? Nếu có thì xin ở đâu và lệ phí là bao nhiêu? Cảm ơn các phuoter.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back