What's new

Danh sách các nước không cần xin VISA đối với người Việt Nam

"Malaysia: 30 ngày". Các bạn check lại giùm mình thông tin này được không? Do mình đọc trên AA thì thấy hộ chiếu VN chỉ được ở lại Malaysia tối đa 120 giờ, và phải có vé máy bay đi nước khác. Vậy muốn đi Malaysia 10 ngày có phải xin visa không? Nếu có thì xin ở đâu và lệ phí là bao nhiêu? Cảm ơn các phuoter.

Thông tin của bạn sai. Vào Malaysia chỉ cần hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng.

Đấy là người ta quy định quá cảnh.

Tóm lại là Việt Nam dù nhập cảnh (để đú, ăn chơi nhảy múa) hay quá cảnh (để chờ chuyến bay khác) đều không cần visa. Quá sướng nhé!

Vào Malay không cần visa thì được 1 tháng, nhưng phải có vé về nhé! Không có họ cũng ko cho bay đâu!
Myanmar có visa on arrival nhưng ko applicable cho Việt Nam đâu bác, mà dịch vụ đấy hình như cũng đóng cửa trong 1 tháng cuối năm nay.
Các bác nêu visa on arrival cũng phải nêu cụ thể một chút, ví dụ nó áp dụng với nước nào, và thủ tục gì không.
Ví dụ như ở VN, có visa on arrival, em cứ tưởng cứ thế hùng dũng vào xin là được. Hôm trước cần phải tìm hiểu mới biết, hóa ra chỉ cho 1 số nước (các bạn Nam Á, châu Phi thì thôi quên đi), và phải làm thủ tục với agent trước, nộp chán chê giấy tờ để họ cấp giấy qua mạng trước, rồi vào Imm. chỉ nộp giấy chứng nhận lấy visa, chứ không phải cứ vào, nộp tiền là có visa đâu ạ.

Đính chính là visa on arrival của Myanmar cấp cho tất cả hành khách nếu bay bằng hãng MAI có điểm xuất phát là Campuchia và China.

Dịp 2-9 này, nếu ai gấp quá không xin visa kịp tại sứ quán ở HN thì có thể bay sang Campuchia (Siem Reap) bằng VNA rồi bay tiếp sang Myanmar bằng MAI.

Sang năm 2012 thì miễn visa. Sướng nhé.

Bác Bụi đường ca ơi, chính xác là năm 2012 miễn visa Myanmar không? Nếu thật thì thích quá, năm ngoái phí cái vé 1 chặng đi Myanmar và tự AQ bảo là khi nào nó miễn visa thì sẽ đi vậy. Bác xác nhận giùm để nhà em còn lên kế hoạch du hý nào.

Các nước mà người Việt Nam không cần xin visa nhập cảnh cũng đồng nghĩa là công dân các nước đó vào Việt Nam cũng không cần visa của Việt Nam. Như vậy thì người Myanmar vào nước mình cũng phải xin và nộp lệ phí visa thôi. Đó là sự công bằng, bình đẳng trong ngoại giao mà. Đây là mình cũng đang nói về Hộ chiếu phổ thông thôi nhé.
Nhưng đôi khi cũng thấy chạnh lòng vì cũng có những trường hợp ngoại lệ đấy, ví dụ như khách Hàn Quốc, Nhật Bản vào Việt Nam trong vòng 30 ngày thì cũng không cần visa trong khi mình muốn đi Hàn Quốc thì phải làm biết bao thủ tục giấy tờ, chứng minh tài chính, công việc các kiểu thông suốt thì mới được cấp visa vào nước họ. Còn muốn vào Nhật Bản thì còn khó nhiều hơn nữa kìa.
Cũng biết đây là chính sách thu hút ngoại tệ thông qua du lịch của nhà nước cho nên mình mới chấp nhận "chiếu dưới" đơn phương thế này thôi, hy vọng kinh tế Việt Nam sẽ phát triển nhanh chóng để sớm xóa bỏ kiểu bất bình đẳng tự nguyện kiểu này đi.

Bác ơi theo mình biết thì khách HQ vào VN miễn visa chỉ có 2 tuần ah!!

Chú ý viết hoa đầu câu

Last edited by a moderator:
Campuchia 30 ngày
Brunei Darussalam 14 ngày
Indonesia 30 ngày
Lào 30 ngày
Malaysia 30 ngày
Philippines 21 ngày
Singapore 30 ngày
Thái Lan 30 ngày
Kyrgyzstan Không quy định thời hạn lưu trú

Bên dưới là danh sách các nước làm thị thực nhập cảnh không tốn phí