What's new

[Chia sẻ] Đất Mũi - Cà Mau ( Thông tin chính xác từ người Cà Mau )

Là người Cà Mau , sinh ra và lớn lên nơi tận cùng tổ quốc vậy mà chưa mọt lần mình đặc chân tới đất mũi vì vậy sáng hôm đó mình nói với bà xả , 2 đứa mình đi Đất Mũi .*thiệt hả anh , khi nào đi ? . Ngay bây giờ . *Ok (c) . Thương vợ nhất chuyện này , niếu bạn là Phượt thủ , or tập tành phượt , thì một người bạn gài hoặc vợ có máu phiêu lưu , thì chuyến đi của bạn mới vui và hứng thú , đặc biệt là ít tốn kém (vợ mình thì Khách sạn ngàn sao She cũng ok ) đi bụi mà
Theo như nguyện vọng cũa nhiều bạn rất muốn chinh phục cực nam tổ quốc , cho nên mình sẽ cố gắng tạo topic này một cách dầy đủ để chuyến đi của bạn tới quê hương tôi được thành công hơn :)
Muốn chinh phục cực nam tổ quốc , điểm đến đầu tiên là TP Cà Mau . khi bạn đã đến Cà mau thì mình khuyên các bạn hãy ở lại thành phố Cà Mau một đêm rồi sáng mai mới lên đường , vì lý do xương máu hai vợ chồng mình ko tìm được khách sạn ở Đất Mũi :( , và ko có tàu về vì chuyến cuối cùng về xuất bến lúc 3giờ chiều .:(( ko còn cách nào khác là phải ở lai đây chờ tới sáng mai thôi , (xem hết hành trình bạn sẻ hiểu tại sao mình khuyên bạn đi sơm )
Thành phố Cà Mau về đêm cũng có nhiều chương trình giã trí . lắm niếu bạn thích Shopping thì Đường Trần Hương Đạo , hoặc chợ đêm Cà Mau ,
niếu bạn có máu ca nhạc thì đến với câu lạc bộ hát với nhau trên đường Phan Ngọc Hiển . tai nhà Văn Hóa CM ,
Cà mau về đêm thì hoạt động mạnh nhất la các quán nhậu , đặc trưng nhất là khu chân cầu Huuỳnh Thúc Khán ở đây có hơn 50 quán nhậu san sát nhau lớn nhỏ đủ hết , đặc biệc giá bình dân .

Anh ơi tuyệt vời quá, e đang rất cần một bài cụ thể như anh vầy nè hihi. Cảm ơn anh nhiều ạ

Nhân tiên em muốn hỏi, hè này bọn em mới ngoài Bắc vào, định đến Cà Mau sẽ đi tàu cao tốc ra Đất Mũi như anh nói đó. Nhưng bọn em rất muốn ở lại Đất Mũi để ngắm hoàng hôn và bình minh (em kiểu bị cuồng cảnh mặt trời lặn và mọc í=)))
Mà như tình hình anh nói thì ko có nhà nghỉ thì em phải làm sao huhu. Nhà nghỉ Như Ý đó thật sự ko thể ở đc hả anh? :-ss. Anh có thể cho em biết em có thể ở đâu không?

2 là, Bọn em ko có xe máy, nên từ TP Cà Mau đi vào cũng sẽ đi ô tô, anh cóa bít giá xe khách đi ra Năm Căn đó là bao nhiu ko ạ?

3. Em tính đi một tour miền Tây rồi bắt đầu từ Cần Thơ sẽ tách đoàn buổi sáng và đi xuống Cà Mau. Anh có bít xe bus chạy từ Cần Thơ xuống TP Cà Mau mất khoảng bao lâu không ạ? Buổi trưa em có thể ăn trưa ở Cà Mau rồi nhỉ?

4. Từ Đất Mũi ra bến xe có tàu cao tốc đi mất bao lâu? Bọn em tính sáng hôm sau bình minh xong sẽ đi về luôn, liệu có kịp đi rừng U Minh nữa không ạ?

Em mới nghĩ ra bấy nhiêu thôi ạ :D Anh cứ giả lời từ từ, rồi nghĩ ra thêm em hỏi típ ạ :">

Người dân ở đất mũi tốt lắm, hôm rồi mình đi xe đạp ra đó cũng gặp 1 chủ quán cơm tốt bụng kêu xe đi mua mồi đặc sản rồi còn nấu hộ cơm. Biết chừng nào mới trở lại đó thăm người ta được để mà nói cám ơn. Nhưng ở TP Cà mau thì gặp 1 anh xe ôm cà chớn hỏi chổ nhậu đêm ảnh đòi đưa 20k mới chịu dắt đi.

Phục bác quá em cũng muốn đc đạp xe như thế này huhu. Nhưng bọn em từ Bắc vào, chẳng có gì để đi lại ngoài chân cả ạ :((

Anh Phong Diep oi!
A có thể giới thiệu em 1 thổ địa ở Cà Mau được không anh :). E tính đi cột móc số 0 và rừng U Minh thì thế phải đi thế nào ?

Anh Phong Diep oi!
A có thể giới thiệu em 1 thổ địa ở Cà Mau được không anh :). E tính đi cột móc số 0 và rừng U Minh thì thế phải đi thế nào ?

:( Tiếc thật phải chi anh có ở VN thì sẽ ko ngại làm hướng dẫn viên cho bất kỳ ai , còn chuyện giới thiệu thổ địa thì thật sự khó khăn mi người mỗi tính khác nhau em à , Người dân vùng đất mũi cũng dễ thương lắm em . Nếu muốn ở lại thì mạo hiểm một chút , nhưng mà vui . Anh khuyên nên làm quen với những người làm nghề đánh cá như vậy em sẽ được ra khơi luôn , và có những bữa tiệc hải sản thú vị , hoặc họ sẻ dn em đi bắt ba khía ban đêm , ran muối ăn hết sẩy , còn nếu đi trong ngày về thì ko cần thổ địa đâu .
Thức sớm 4-5giờ sáng từ TP cà mau đi tới bến tàu Phường 7. Lên cao tốc đi Rạch Tàu giá vé khoảng 120ngàn từ CM đi khoảng 2 tiếng tới đất mũi khoảng 8-9giờ sáng thì ok đủ thời gian để dạo đất mũi chuyến cuối cùng về lại Cà Mau là 3giờ chiều , anh luôn khuyên đi chuyến 2 giờ chiều , vì l chuyến thì vẫn còn một cơ hội , nếu lỡ chuyến 3 giờ thì phải đi bụi như vợ chồng anh . Nhớ kỷ nếu muốn đi về trong ngày thì phải đón chuyến đi rạch tàu từ sáng sớm . Chúc may mắn nha

(Anh PhongDiep : Bài viết và thông tin anh cung cấp rất tốt có điều anh chú ý thêm cách trình bày bài viết ! Có lẽ anh đi nước ngoài lâu nên chữ đánh sai chính tả là chuyện khó tránh khỏi nhưng cố gắng thêm anh nhé và anh nhớ viết hoa đầu câu , đầu dòng . Mong có nhiều thông tin hữu ích từ anh.Thank's alot)

Last edited by a moderator:
Vài tuần nữa Lotus có ý định làm 2 ngày cuối tuần chạy xe máy từ Kiên Giang xuống Đất Mũi, anh chị em nào có chuyến đi gần nhất chỉ giáo Lotus với ah. Đi xe máy, chưa biết gì nhiều, chỉ 2 đứa con gái với 1 tấm bản đồ thôi...helpppppppppppppp...thanks nhiều ah

Bác nào có lịch cụ thể các giờ tàu cao tốc Cà Mau - Đất Mũi và ngược lại cho xin với.
Tạm thời mình hiểu là:
+ cà mau đi sớm nhất 6h
+ đất mũi về muộn nhất 3h
Khoảng 1h có 1 chuyến, liên tục như thế
Giá vé 1 chiều 120k

Bác nào rõ xác nhận hộ cái. Thanks

Tới tp Cà Mau, có dễ bắt xe ôm đi Năm Căn không anh ơi? Hoặc xe nào đi NC là tiện nhất ạ? Bác nào đi rồi cho em xin thêm thông tin với!
Em cảm ơn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,129
190,426
Latest member
seoulacademy
Back