What's new

[Chia sẻ] Đi Hà Giang 2 ngày, Đi Hà Giang- Cao Bằng 3 ngày... chi tiết

Có nhiều bạn quan tâm đến hành trình Hà Giang- Đồng Văn 02 ngày nên mình xin phép gửi bài chia sẻ, đồng thời mở rộng thêm thông tin đi từ Hà Giang sang Cao Bằng (thăm Thác Bản Giốc) trong 03 ngày... kèm một vài thông tin khác để các bạn có thêm tùy chọn cho chuyến đi.

Mình có ghi chú về chỗ dựng lều tại Đồng Văn ở phần 4,5. Phần 4 còn có phát hiện "Cặp mông cô tiên" và chụp ảnh trên sông Nho Quế.

PHẦN 1: Lưu ý chung trước chuyến đi
PHẦN 2: <Dẫn đường> Hà Nội- Hà Giang
PHẦN 3: <Dẫn đường> tp Hà Giang- Quản Bạ- Yên Minh- Sà Phìn- Lũng Cú- Đồng Văn- Mèo Vạc
PHẦN 4: <<Thông tin>> cần lưu ý
PHẦN 4,5: <<Thông tin>> Địa điểm, phiên chợ, đặc sản tại Hà Giang
PHẦN 5: Lịch trình tham khảo
PHẦN 6: <Dẫn đường + Hướng dẫn> Đồng Văn- Bản Giốc
PHẦN 7: <Dẫn đường> Bản Giốc- Hà Nội
PHẦN 8: Bonus Cung Hà Giang- Đồng Văn- Suối Lênin + Hang Pắc Pó - Bản Giốc 03 ngày

Bản quyền bài viết:
Member phuot.vn: ThanhThien
Face: Ái Quốc Tâm
Page: Yêu Việt Nam
Các website khác ngoài phuot.vn muốn đăng lại thông tin, vui lòng ghi rõ nguồn.

Bài viết có sử dụng thông tin từ tác giả khác, cụ thể là lịch họp các phiên chợ. Xin cảm ơn tác giả.

Last edited:
PHẦN 1: Lưu ý chung trước chuyến đi

1. Hành trình và thời gian dự trù của mình dựa trên thực tế mình đã đi, sử dụng xe Wave S. Thời gian chuyến đi của mỗi người sẽ khác nhau do thời gian nghỉ, sức khỏe, sức mạnh của xe... do đó bạn cứ căn cứ theo thông tin của mình để gia giảm, ước tính thời gian phù hợp với bạn.
2. Khám phá Hà Giang thì nên nếm thử các món ăn địa phương, do đó bạn chỉ cần chuẩn bị đồ ăn sơ cua (bánh mì, xúc xích hoặc gì đó...) là 3 bữa/người. Để khi đói, mệt hoặc lỡ bữa thì có cái để ăn.
3. Đường đi Hà Nội- Hà Giang, Hà Giang- Bản Giốc đều là đường nhựa. Nếu bạn đang sử dụng lốp gai, lốp chân chó... thì nên thay bằng lốp trơn trước khi đi. Lốp trơn bám đường, giúp ôm cua tốt hơn. Mình đã khá chủ quan khi vẫn giữ lốp gai ở con wave cũ, nhiều đoạn cua không nhanh được vì dễ bị trượt bánh.
4. Bạn nên đi những xe khỏe như ex, cào cào, phân khối lớn... để tối ưu hóa thời gian hành trình. Giới hạn xe của mình là 80km/h, đối với những bạn xe khỏe hơn, sẽ tiết kiệm được đáng kể thời gian.
5. Bạn đừng ham phóng nhanh. Chuyến đi của mình vào cuối tuần, chứng kiến nhiều bạn cũng phóng nhanh như ai nhưng khi cua toàn liếm hết sang phần đường bên kia... rất nguy hiểm. Nhiều bạn lạm dụng phanh, cứ lao nhanh rồi lại phanh. Theo mình, người có kỹ năng đổ đèo tốt là phải nhanh nhưng luôn đảm bảo đi đúng phần đường và ít dùng phanh nhất có thể.

Ảnh đẹp vậy, bác đang lội ở đâu đấy??

Mình vừa gọi hỏi đứa em. Đoạn từ Mã Pí Lèng sang suối Lê Nin có nhiều chỗ đang sửa đường, đường xấu nhưng không khó, chỉ tốn thời gian thôi, đoạn đường xấu dài nhất chúng nó đi khoảng 20 phút, cung này 160km chúng nó đi mất 5 tiếng. Như vậy tương đương 32km/h cho tổng quãng đường. Theo lời nó thì nhiều chỗ đang rải đá dăm và bắt đầu đốt nhựa để đổ lên đường.

Đoạn từ suối Lê Nin sang thác Bản Giốc xấu tương đương (chưa hỏi rõ xem đi TL208 hay TL210), đi mất 4h.

Thời gian trên đã bao gồm nghỉ ngơi và chụp ảnh trên đường đi.

Như vậy, có lẽ đến cuối tháng 11 thì nhiều đoạn sửa sẽ hoàn thành, nhưng cũng không nói lên gì nhiều vì chúng ta không thông thuộc đường trên đó, đoạn này sửa xong họ có thể đào đoạn khác lên làm tiếp... nên cứ tạm cho rằng từ Mã Pì Lèng sang suối Lê Nin cần 5h, suối Lê Nin- Bản Giốc 4h.

Vài thông tin để anh em tham khảo.

E đi TL208 a ạ. Nếu đi TL210 thì k biết có cây xăng hay không ? Có thể có nhưng chắc sẽ xa hơn. Từ suối chạy ngược ra 15km là có cây xăng. Sau đó e đi QL3 nhưng k đi qua tp mà đi lối TL206. Từ đây đường khá đẹp và vắng.

Đoạn nào vào khu dân cư thì hầu như ai cũng phải giảm tốc bạn ạ, không vì công an thì cũng vì đường đông. Nhưng ngoài khu dân cư (mà hơn 90% quãng đường là ngoài khu dân cư) thì phóng bao nhiêu do khả năng của mình và em xe thôi :p

Mình chạy liên tục, chăm chỉ nhưng vì xe yếu nên tổng thời gian vẫn nhiều hơn khoảng 10% so với mấy bạn xe phân khối cao và bốc hơn, ví dụ như ex.

Hãy nhớ, về mặt luật pháp, tốc độ tối đa chỉ có 60 km/h. Các bác đi vậy là phạm luật rồi, không nên khuyến khích điều ấy

Hãy nhớ, về mặt luật pháp, tốc độ tối đa chỉ có 60 km/h. Các bác đi vậy là phạm luật rồi, không nên khuyến khích điều ấy

Biết là vi phạm nhưng mình chạy đường vắng toàn đồi núi không có khu dân cư thì sao lại không chạy nhanh được. Mình chỉ là người bình thường đi chơi như bao người không có thời gian thì chạy nhanh chút xíu . Nếu có tai nạn thì bản thân mình chịu và rút ra kinh nghiệm.

Phải ghi nhận sử tỉ mỉ của bác chủ. Việc mọi người đi nhanh hay chậm là tùy cá nhân thôi, nó thuộc về quyền cá nhân, miễn bàn. Và cũng không bình luận thực tế chạy xe của mỗi người nêu ra thật đến đâu. Không xét đến yếu tố luật pháp, chỉ nói đến con số thôi thì việc duy trì tốc độ trung bình loanh quanh 50 km/h đối với xe máy quả là một điều khó và nguy hiểm. Với tốc độ này, kể cả với 4 bánh thì cũng không phải ai cũng làm được. Các bác cứ tính xem, với 12 giờ, bác chạy 600 km đấy. Tôi mong các bác lên đường, tự điều chỉnh tốc độ cho phù hợp, không nên chạy theo kịch bản của người khác. Thú thật, lịch trình bác chủ đưa ra kỹ thật, chuẩn xác, nhưng tiến độ thì nhanh quá. Mong các bác lưu tâm

Ảnh đẹp vậy, bác đang lội ở đâu đấy??
Cảm ơn bác nhiều vì đã đóng góp ý kiến trong bài. Ảnh này chụp trên sông Nho Quế... tuy nhiên cụ thể đoạn nào thì mình không nhớ, vì nó không nằm gần địa điểm đáng nhớ nào cả, chỉ ngẫu hứng chạy xuống thôi :D

Sắp tới em định đi cung này từ 16-18/12,sáng ngày 16 và chiều 18 về.Đi theo Hà Giang>Bản Giốc,lúc đầu định chạy qua Khau Phạ >Ô Quy Hồ>Mã Pí Lèng,mà đọc bài viết của Anh nên theo Anh luôn.Em lần đầu chạy cung này nên mong Anh nói lại chỗ ngủ được không ạ?Nếu có địa chỉ và số điện thoại thì tốt quá,em chạy một mình.Em cảm ơn!

Phải ghi nhận sử tỉ mỉ của bác chủ. Việc mọi người đi nhanh hay chậm là tùy cá nhân thôi, nó thuộc về quyền cá nhân, miễn bàn. Và cũng không bình luận thực tế chạy xe của mỗi người nêu ra thật đến đâu. Không xét đến yếu tố luật pháp, chỉ nói đến con số thôi thì việc duy trì tốc độ trung bình loanh quanh 50 km/h đối với xe máy quả là một điều khó và nguy hiểm. Với tốc độ này, kể cả với 4 bánh thì cũng không phải ai cũng làm được. Các bác cứ tính xem, với 12 giờ, bác chạy 600 km đấy. Tôi mong các bác lên đường, tự điều chỉnh tốc độ cho phù hợp, không nên chạy theo kịch bản của người khác. Thú thật, lịch trình bác chủ đưa ra kỹ thật, chuẩn xác, nhưng tiến độ thì nhanh quá. Mong các bác lưu tâm
Mình cũng chỉ thường chạy trung bình 45km/h (tính cả thời gian ăn, nghỉ, dừng trên đường và gọi đó là vận tốc hành trình). VD như chạy Hà Nội - TP Hà Giang khoảng 6,5-7h. Hà Nội - Lào Cai 7,5-8h. Hà Nội -Mộc Châu 4h. Đường đèo núi thì giảm xuống chỉ còn 30-35km/h. Cứ đặt ra một cái mốc như thế chạy thong thả để còn có thể cảm nhận cảnh vật trên đường.

Đây nhé nhà mình đi ngày 22/10 - 26/10/2016, cung chính xác nhà mình đi là QN - LS - CB - HG - QN. Đường ko phải đoạn nào cũng xấu nhưng rất nhiều đoạn đang làm, offroad kha khá.

Sắp tới em định đi cung này từ 16-18/12,sáng ngày 16 và chiều 18 về.Đi theo Hà Giang>Bản Giốc,lúc đầu định chạy qua Khau Phạ >Ô Quy Hồ>Mã Pí Lèng,mà đọc bài viết của Anh nên theo Anh luôn.Em lần đầu chạy cung này nên mong Anh nói lại chỗ ngủ được không ạ?Nếu có địa chỉ và số điện thoại thì tốt quá,em chạy một mình.Em cảm ơn!
Xin lỗi bạn vì mình đi công tác nên ít online, giờ mới vào diễn đàn đọc bài bạn hỏi. Mình ngủ lều nên cứ đến tối là tìm xem chỗ nào thoáng đãng, không ảnh hưởng đến ai thì ngủ thôi, nếu thích kín gió và sạch thì có thể vào hỏi dựng lều nhờ trong khuôn viên một số cơ quan, sân vận động, sân bóng...

Nhìn chung với phương án ngủ lều thì tại những nơi đất rộng, người thưa thì bạn không cần lo lắng, thậm chí bạn dựng lều ở vỉa hè cũng được. Nguyên tắc mình không gây ảnh hưởng đến ai thì người ta cũng lười hỏi đến mình.

Còn nếu bạn muốn biết chỗ ngủ là nhà trọ, nhà nghỉ... thì xin lỗi mình không rành, hơn nữa nếu biết mình cũng ngại tư vấn vì như thế mọi thứ sẽ đi theo lối mòn; nơi này mình nghỉ, họ phục vụ tốt... không có nghĩa khi bạn đến vẫn còn tốt. Bạn có thể hỏi nhà trọ, nhà nghỉ, hoặc ăn ở quán nào cũng có thể tranh thủ hỏi xung quanh đây chỗ nào rẻ.v.v.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back