What's new

Đi Tây Bắc 7 / 10 / 2010

Status
Not open for further replies.
Đi Tây Bắc 12 / 10 / 2010

Thành viên mới xin chào sân cả nhà,

Mình lên kế hoạch đi Tây Bắc vào dịp tháng 10. Chương trình dự kiến là 10 ngày với ngày xuất phát là 12/10 với cung đường như sau (sau khi tìm hiểu và xin ý kiến):
1. Hà Nội - Văn Chấn - Nghĩa Lộ
2. Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Cang Chải – Than Uyên – đèo Ô Quy Hồ - Sapa
3. Sapa – Bắc Hà – Mường Khương – Si ma Cai
4. Si Ma Cai – Lào Cai – Xí Mần – Thanh Thủy – Hà Giang
5. Hà Giang – Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn
6. Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Mèo Vạc - Khâu Vai - Cốc Bàng- Bảo Lạc - Tĩnh Túc-Cao Bằng
7. Cao Bằng – Pắc Bó – Trùng Khánh – Bản Giốc
8. Trùng Khánh – Ba Bể
9. Ba Bể - ATK Chợ Đồn, ATK Định Hóa – Chợ Chu – Phú Lương – Thái Nguyên - Hà Nội

Có bạn nào có kế hoạch đi vào dịp này cho mình xin kết bạn tham gia với

Sẵn tiện cho mình hỏi ở Hà Nội có chỗ nào cho thuê xe máy không (dự trù trường hợp không mượn được xe máy của nhỏ bạn). Mình có thể tự làm xế

Cảm ơn

Last edited:
Cảm ơn các bạn đã cho mình ý kiến.

Đi 1 cung đường dài như thế thì cũng khó kiếm người đồng hành cùng tham gia với mình. Vậy mình xin rút ngắn cung đường để các bạn tham gia cho dễ (như bạn ollo đề xuất)

Ngày 1: Hà nội – Sơn Tây – Nghĩa Lộ - Mù Cang Chải: 280km
Nghỉ đêm tại Mù Cang Chải

Ngày 2: Mù Cang Chải – Tú Lệ - Than Uyên – Ô Quy Hồ - Sa Pa
Nghỉ đêm tại Sa Pa: 140km

Ngày 3: Sa Pa – Lào Cai - Mường Khương – Pha Long – Si Ma Cai – Xín Mần: 200km
Nghỉ đêm tại Xín Mần

Ngày 4: Xín Mần – Hoàng Su Phì - Vị Xuyên – Hà Giang - Quản Bạ: 180km
Nghỉ đêm tại Quản Bạ

Ngày 5: Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn (nếu kịp chợ vào chủ nhật thì đi về Đồng Văn trước) – Lũng Cú - Đồng Văn: 150km
Nghỉ đêm tại Đồng Văn

Ngày 6: Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc – Yên Minh – Hà Giang (rồi thẳng về Hà Nội): 150km

Ngày xuất phát 12/10 (hy vọng thời tiết đẹp)

Mình hiện tạm trú ở Sài Gòn và không có kinh nghiệm về Tây Bắc lắm (nếu liều đi 1 mình cũng thấy hơi ớn vì mình là nữ mà. gặp miền Tây với miền Trung nếu hứng lên là cứ thế xách xe mà đi thui không cần suy nghĩ). Hy vọng tìm được bạn đồng hành có cùng thời gian trên và thích lang thang bằng xe máy. Hay có nhóm nào đi Tây Bắc cùng thời gian trên cho mình xin đặt cục gạch trước.

Mình đang có 1 vấn đề khó khăn lớn là: chiếc xe máy (đi Hà Nội có 2 tuần mà rinh xe ra HN hơi vướng víu), có bạn nào chỉ cho mình biết chỗ thuê xe máy không.

Mong nhận được ý kiến của các bạn nhé

Tks

Ngày 1 với Ngày 2 viết sai rồi:

Ngày 1: Hà nội – Sơn Tây – Nghĩa Lộ (Tú Lệ)
Nghỉ đêm tại Nghĩa Lộ (Tú Lệ)

Ngày 2: Nghĩa Lộ (Tú Lệ) - Mù Căng Chải - Than Uyên – Ô Quy Hồ - Sa Pa
Nghỉ đêm tại Sa Pa

Hi,
Mình thấy bạn hơi bị liều đó!!! He he...
Thứ nhất, đi 1 cung dài như vậy, phải lên kế hoạch cụ thể, càng chi tiết càng tốt (về lộ trình, ăn nghỉ, rồi đặc sản địa phương,...),...ko biết bạn phượt nhiều chưa, nhưng khi thấy bạn nhờ tư vấn cung đường bao nhiêu km...thì công nhận bạn liều thật.
Thứ hai, bạn là nữ. Thật sự theo mình là khá nguy hiểm. Bạn ko quen đường xá - dốc 10% là chủ yếu, cua tay áo là bình thường,...- rồi về kỹ năng sữa xe cơ bản như: vá xe, tăng sên, thay ruột,...bạn có tự lo nổi ko...!!!
...Ôi, thiệt là khâm phục quá đi!!!...
Trước tiên, bạn mua Tập bản đồ giao thông đường bộ Việt Nam - đó là cuốn sách nhé - Rồi từ từ ngâm cứu... Anyway, nếu cần gì thì PM mình, năm ngoái mình cũng làm 1 cung - còn hoàng tráng hơn nữa và chỉ đi một mình...hehe... Ah, mình ở SG nên chắc cũng ko sao nếu cafe nhỉ!!! Hehehe...
Good luck!!!

Đi 1 mình cũng phiêu thật, vậy mình mới lên diễn đàn tìm bạn đồng hành. Ra Hà Nội 2 tuần chẳng lẽ chỉ ngắm HN, hehe

Bạn trungcao cho mình xin contact để hỏi chút kinh nghiệm đi.
nick mình là duongnhula_13 (skype, yahoo)
Tks

Ah, vụ xe máy. Bạn đi HN đến 2 tuần thì nên đem xe cho tiện, tiết kiệm và an tâm hơn - ngu ý của mình là vậy.

Chuẩn.

Gửi xe lên tầu, nêu bạn đi máy bay thì gửi trước vài ngày, đến HN là có xe chạy lăng quăng vừa tiện vừa tiết kiệm, lại quen xe - tiện khi đi xa.

Dã man quá! 1 lèo 10 ngày thế này hơi khủng đấy, mình cũng muốn tham gia nhưng 1 lèo thế này mình phải xem lại có vướng mắc gì ko đã

Chẳng khả thi tí nào... thé này chả dừng chân chơi hí hú được tẹo nào... cứ nhong nhong trên đường suotts thế ko thik....chia nhỏ cung đươg ra mà đi...

Chẳng khả thi tí nào... thé này chả dừng chân chơi hí hú được tẹo nào... cứ nhong nhong trên đường suotts thế ko thik....chia nhỏ cung đươg ra mà đi...

Tây Bắc - Đông Bắc theo quan điểm của tôi - vẻ đẹp là trên đường đi, chứ ko phải điểm đến!!! Nên vẫn ok... Vả lại, 1 ngày đi có chưa tới 200km thì việc gì phải ngại! Sáng sớm...đi tàng tàng...rồi ăn sáng, cafe (vụ này hơi căng)...rồi tàng tàng...rồi cơm trưa...tàng tàng...tới nhà nghỉ...tắm rửa xong...dạo 1 vòng...tối lên giường viết vài dòng...Hết ngày!!! Woa...quá sung sướng rồi còn gì!!!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,140
190,432
Latest member
csengohang
Back